[Funland] Các cụ các mợ ơi, mọi người có ai ở khu phố cổ không ạ ?

omerta77

Xe điện
Sinh ra ở phố cổ thời những năm vẫn còn tầu điện 2 ray chạy qua nhà, tập xe đạp Thống nhất mà không cẩn thận đi vào ray là ngã...Phố cổ nhìn chung thời điểm đó mọi người sống vui vẻ, chan hoà, hàng xóm khu phố vui nhất là những lúc mất điện và đang chơi thì có nhạc phim...nói về món ăn thì phố cổ nhiều đặc sản với Phở Chiêu, phở Bắc Hải, phở Đính...xôi Bà Thảo, hủ tiếu Hàng Điếu, cháo gà Hàng Điếu, ngan ngỗng quay Hàng Buồm, chim quay đặc sản Tạ Hiện, cafe thời đó là Giảng nổi tiếng cafe trứng...trường học của tôi nằm ở phố Lãn Ông suốt ngày ngửi mùi thuốc bắc...bạn bè phố cổ nhiều nhưng chết cũng khá khi còn trẻ do sau khi đất nước bỏ bao cấp, nhà cửa bán đuọc giá thì nhà nhà bạn bè tôi bán rất tiền, quy ra hàng trăm cây vàng...nên sinh ra hút hít đua đòi...nhũng đứa bạn cách ly và có bản lĩnh lại nên người và chuyển nơi khác sống. Nhìn chung cuộc sống phố cổ lúc đó với tôi nhiều kỷ niệm, tôi may mắn được dạy dỗ và giáo dục tốt nên giờ ngẫm thấy mình may mắn...nhưng nói gì thì nói Phố cổ với những dẫy nhà phố, đường ô bàn cờ không bao giờ tắc. Với những khu phố bán hàng đặc trưng riêng không đâu có và có những con người gốc quê lên lập nghiệp buôn bán vẫn giữ vẻ đôn hậu nhưng lịch sự và phóng khoáng...lại khó tính trong ăn ngon và mặc đẹp ;))
Học ở Lãn Ông thì cụ học trường Hồng Hà rồi. E học Lê Văn Tám có 1 năm học ở địa điểm đối diện trường Hồng Hà, cạnh hàng kem

corolla antils

Xe buýt

omerta77

Xe điện
;) chắc mình biết nhau.
Học khác trường mà lại ko gần phố nhau thì khó nhớ lắm cụ. Vì hồi đấy cấp 1 chủ yếu chơi quanh phố gần nhà và bạn học cùng. Cấp 2 thì bạn e chủ yếu học Thanh Quan còn e lại chuyển về Hoàn Kiếm. Không biết nhà cụ ở phố nào?

corolla antils

Xe buýt
Học khác trường mà lại ko gần phố nhau thì khó nhớ lắm cụ. Vì hồi đấy cấp 1 chủ yếu chơi quanh phố gần nhà và bạn học cùng. Cấp 2 thì bạn e chủ yếu học Thanh Quan còn e lại chuyển về Hoàn Kiếm. Không biết nhà cụ ở phố nào?
E ở Hàng Gà.

Pumzen

Xe ba gác
Đặc điểm của dân phố cổ, tuy xa mà lại rất gần, cứ như thể mọi người đã quen biết nhau từ trước, ngồi nói chuyện, hỏi thăm nhau mới thốt lên " Ồ với à". :))
Túm lại là HN nói chung và dân phố cổ nói riêng có vẻ vẫn rất nhỏ.
Nhà cháu offline với nhiều cụ ofers trên này, hầu như cụ nào tầm tuổi trên 50 sống hoặc đã từng ở quận HK 1 thời gian dài, nói chuyện loanh quanh 1 lúc là nhận ra nhau hoặc cùng biết đến người thứ 3.
Như ngay ở thớt này có 1 bác U70, 1 lần nhà cháu ngồi giao lưu với bác í, nói chuyện chưa đầy 3' đã biết nhau qua người thứ 3.

corolla antils

Xe buýt
Thế cũng gần nhà e ở Bát Đàn. Học cùng lớp cũng có 1 cậu ở Hàng Gà tên Hùng. Còn mấy đứa ở Cửa Đông, Hàng Phèn. Nhưng từ hồi học xong cũng ko gặp. Giờ chắc ko nhận ra được :D
Cụ sinh năm bao nhiêu? Tất cả các phố cụ nói E đều có bạn học.

omerta77

Xe điện
Đặc điểm của dân phố cổ, tuy xa mà lại rất gần, cứ như thể mọi người đã quen biết nhau từ trước, ngồi nói chuyện, hỏi thăm nhau mới thốt lên " Ồ với à". :))
Túm lại là HN nói chung và dân phố cổ nói riêng có vẻ vẫn rất nhỏ.
Nhà cháu offline với nhiều cụ ofers trên này, hầu như cụ nào tầm tuổi trên 50 sống hoặc đã từng ở quận HK 1 thời gian dài, nói chuyện loanh quanh 1 lúc là nhận ra nhau hoặc cùng biết đến người thứ 3.
Như ngay ở thớt này có 1 bác U70, 1 lần nhà cháu ngồi giao lưu với bác í, nói chuyện chưa đầy 3' đã biết nhau qua người thứ 3.
Thời bọn e chủ yếu học trường gần nhà. Dân số cũng ít. Quan hệ hàng xóm láng giềng cũng tốt nên biết nhau nhiều. Chứ bây giờ nhiều khi hàng xóm cũng chẳng biết nhau mấy. Trẻ con thì mỗi đứa học 1 nơi. Ít có chỗ vui chơi chung. Trước cứ kéo nhau ra phố chơi đến tối mới về người lớn cũng chả phải lo lắng gì.
Nói chung thời đó yên bình, con người cũng tình cảm hơn và ít tệ nạn xã hội. Trẻ con thì sướng vì chỉ phải đi học 1 buổi, 1 buổi nghỉ chơi thoải mái chả phải lo học thêm học nếm gì. Ra cửa là có bạn chơi

Batman

Xe container
Em dân phố mới vào xem dân phố cổ có gì hot.

haiyen1012

Xe điện
Phố cổ ăn chơi thì thích vì hàng quán ngon đều tập trung trên đó, nhiều chỗ chơi, cuối tuần thì đông vui tấp nập. Nhưng phố cổ ở thì không thích vì chật chội, ồn ào, chỗ để xe không có. Trừ khi cụ rất giàu mua được cái nhà 5 tầng 100m2 mặt tiền không thèm kinh doanh gì chỉ dành để đỗ xe,

BigBear

Xe hơi
Nhà phố cổ trước kia dùng mặt tiền để kinh doanh, ở bên trong và tầng trên nên rộng rãi thoáng mát. Đời ông bà nhà em còn có cả người làm, người giúp việc cũng vẫn rộng rãi. Sau này do lịch sử để lại, nhà bị nhảy dù vào nên chở nên chật chội như hiện nay. Với em thì hiện tại ko còn phố cổ nữa, chỉ còn lại những người cũ với DNA phố cổ thôi ợ. Những người cũ còn sống cũng đều U70, U80 cả rồi nên dự là khoảng 20 năm nữa là hết cái gọi là văn hóa phố cổ. Thế hệ sau những người tinh hoa nhất thì đi học và lập nghiệp ở nước ngoài, những người ở lại cũng chỉ buôn bán lặt vặt chứ khó làm nên các doanh nghiệp lớn như các cụ ngày xưa ợ.

Yaris_2009

Xe tăng
Đấy là cụ "nghe bảo". Còn e sinh ra và lớn lên ở đó nên được tiếp xúc 1 chút như vậy.
Ngay như định nghĩa thế nào là dân phố cổ cũng mỗi người 1 kiểu rồi
Vâng nhìn chung cũng nhiều trường hợp, như hôm vừa rùi of bia mừng sn OF18 tuổi cũng có nhiều cụ mợ ở phố cổ,, thấy bảo có chị 114hangbong nhà ở Hàng Bông đất rộng mấy con dao quăng, xếp gôn gạch đá bóng trong sân chia 2 đội cũng được mỗi bên 7 người, nhà rộng quá đi mỏi chân mỗi người phải làm đôi giày Patin trượt cho nó nhanh. >:) Thấy bảo vậy chả biết sao.

omerta77

Xe điện
Vâng nhìn chung cũng nhiều trường hợp, như hôm vừa rùi of bia mừng sn OF18 tuổi cũng có nhiều cụ mợ ở phố cổ,, thấy bảo có chị 114hangbong nhà ở Hàng Bông đất rộng mấy con dao quăng, xếp gôn gạch đá bóng trong sân chia 2 đội cũng được mỗi bên 7 người, nhà rộng quá đi mỏi chân mỗi người phải làm đôi giày Patin trượt cho nó nhanh. >:) Thấy bảo vậy chả biết sao.
Đại gia thế e chưa đc tiếp xúc nên ko biết được. Còn nghe bảo thế thì thôi e ko dám bàn :))

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Phi từ văn quán lên khu hoàn kiếm mua mấy cái bánh mỳ, chắc là bánh mỳ dân tổ :)) >:) song lại quay về Văn quan thì kể cũng cầu kỳ.
Tây bỏ 2000 đô mua vé mb sang VN để ăn cái bánh mì 2 đô đấy

Politeboy

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ấy có ông bà ở đấy thôi, mà cũng bán mấy chục năm rồi

CCB

Xe tăng
Vâng, như đã giới thiệu ở nhiều thớt trước em mở ra xin tư vấn, thì em ở miền quê, giữa thủ đô và 1 thành phố trực thuộc TW. Em và vợ, con có sở thích đi chơi thủ đô ạ, và đặc biệt là dạo khu phố cổ, ăn các món ăn nổi tiếng ở đây. Hôm nọ có đưa vợ con vào ăn quán bún ốc ở phố Nguyễn Siêu, ngon ơi là ngon, rồi đi chơi phố đi bộ, ăn nộm bò khô, uống cafe hàm cá mập....

Trong suy nghĩ của em thì khu phổ cổ là đặc trưng, là nét văn hóa sâu đậm của người thủ đô, vậy tiện đây xin mạn phép hỏi cccm, OF nhà mình có nhiều cụ ở khu phố cổ không ạ ? Kể mà được cccm ở đây chia sẻ về cuộc sống, nề nếp, cung cách ăn uống đi lại học hành công việc... thì tốt quá ạ, em lại kính cccm ấm trà và đặc sản nhà em, mong cccm nhiệt tình chia sẻ ạ, em xin cám ơn.

Cụ oánh đầu dọc lên phố cổ là đếch có chỗ cho cụ đỗ đậu đâu :))