Các cụ chỉ em độ mâm với ạ.

Lexus_BMW

Xe hơi
Lâu nay em chạy xe cho xếp, xe độ từ khi mua... kích thước lốp như sau:

Trước: 245/30ZR22 lốp Pirelli
Sau: 295/25ZR22 lốp Pirelli

Xe không có lốp dự phòng nên em thấy phiêu lưu lắm ạ, em non gan chạy cái loại mỏng dính dư lày sợ lắm. Khi mua thì thấy mấy ông bán nổ là công nghệ RunFlat, trong khi em soi mãi chẳng thấy cái chữ đó nằm chỗ nào.

Trong tờ đăng kiểm thì lại ghi kích thước lốp như sau:

Trước: 255/40R19
Sau: 275/40R19

Như vậy chạy lốp đã độ rồi có ảnh hưởng gì đến xe không ạ? Xe S550 sản xuất 2006 đời 2007. Em chạy qua ổ gà ổ voi là em sợ run lên các cụ ạ.

Em đang xui xếp quay về lốp nguyên bản R19 cho lành... các bác cho em biết lốp 22 như vậy sơ với lốp 19 thì hại như thế nào ạ. Nhờ các cụ chỉ em với ạ.

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn
Lốp Run flat có dòng chức RSC trên thành lốp
Cùng một dòng xe , option lắp mâm lốp to hơn thường đắt hơn. Nhưng đường xá Việt Nam không phù hợp với lốp quá mỏng . Xe S class của bác nặng khoảng 1,9 tấn đi với tốc độ 80 km/h gặp ổ gà không phanh giảm tốc kịp , bánh rơi xuống ổ gà đến " rầm " thì mâm lốp nào chịu được.
Khách hàng của em đi xe Bentley Spur hàng lướt. Khi mua về xe đã độ từ 19 lên 21 . Một thời gian sau đi xóc quá lại phải trở lại mâm 19 inh.
Mỗi lần thay lốp 19 bác sẽ tiết kiệm một khoản kha khá so với thay lốp 22.
Độ mâm lốp còn phục thuộc vào độ dày của mâm lốp nguyên bản. Mấy cái dòng Triton hay Fortuner thì bác độ từ 16 lên 19, hay 17 lên 20 vô tư ( chỉ phụ thuộc vào tiền thôi , vì thật ra mấy bác chủ xe toàn chạy đường nhựa là chính nên chạy lốp mỏng hơn còn bám đường hơn lốp nguyên bản )