[Funland] Các cụ cho con học trường công hay trường tư, tại sao?

gocart

Xe cút kít
Con em sắp vào lớp 1 băn khoăn phết các cụ ạ.

Trường tư: ở gần nhà, chương trình học có vẻ cởi mở, mỗi tội tốn mỗi tháng 7-8 củ, 1 năm mất toi 100tr. Mà học tư là phải theo cho đến lúc ra trường.
Trường công: không ai đón, phải xin xỏ chạy vạy. Con thì nó rèn luyện bon chen từ bé, tuy nhiên sợ kiểu đàn áp giáo dục, học những cái ko cần.

Nhà cụ thế nào ạ?
Nghèo thì chỉ học trường công thôi nhá

a5audi

[Tịch thu bằng lái]
Tiểu học nên chọn trường tư gần nhà, CSVC sạch sẽ, thoáng, số học sinh dưới 25 cháu/lớp, không đặt nặng học ngoại ngữ...chơi là chính. Trường công đông quá mệt cả phụ huynh lẫn nhà trường và cô giáo.

binhsu7273

Xe cút kít

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Con em học trường công.
Nhiều khi gvcn cư xử rất buồn cười gì bệnh thành tích.
Nhưng đến hiện tại con em chưa bị trù dù em nhiều vụ cũng lờ đi k tham gia.

cuckhoai

Xe tăng
Cụ cứ nói, bao bố mẹ đau đầu còn gì.
Học công lập và phát triển tự do trong khuôn khổ thì đúng hơn. :D
Theo em thì ở môi trường nào thì tự do cũng phải trong khuôn khổ không thì loạn. Từ gia đình, nhà trường, công sở, doanh nghiệp, hay ngoài xã hội.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Con em học trường công.
Nhiều khi gvcn cư xử rất buồn cười gì bệnh thành tích.
Nhưng đến hiện tại con em chưa bị trù dù em nhiều vụ cũng lờ đi k tham gia.
Sự bất lực của nền giáo dục bác ạ.

Trong khi nền giáo dục nó phải hướng tới sự hoàn thiện về đào tạo, đồng thời hướng tới việc trả lại phúc lợi cho xã hội như những gì xã hội đã đóng góp.

Dù ít....dù nhiều....hai cái này nó phải được nâng cao liên tục. Đằng này nó lại biến thành cái nơi kiếm tiền...đổ đầu học sinh mà vặt trong môi trường lẽ ra là phúc lợi xã hội được hưởng và con non được quyền hướng tới tương lai.

Bản thân các bậc phụ huynh họ hiểu cái thực trạng này nên mong muốn chung là họ cố thoát khỏi cái vũng đục ấy....tâm lý mong muốn cho con đi du học hay trường nọ trường chai....chính là cái tâm lý thoát ra ấy

Lẽ ra một hệ thống giáo dục được xã hội sinh ra, vì xã hội và đại diện cho phúc lợi xã hội, đại diện cho tương lai cộng đồng nó phải được hoàn thiện liên tục từng ngày....dù chút một....chút một.

Tệ hơn nữa của cái nền giáo dục này là, cái việc kiếm tiền của....và tâm lý phụ huynh được bọn Tinh hoa chúng nó + nhóm bè âm thầm lợi dụng triệt để....tạo trend để đưa ra những cái mô hình gọi là cuốc tế nọ chai, đẳng này cấp nọ nhằm thâu tóm nền giáo dục để cá kiếm.;))

Ai là người thực tâm với tương lai con trẻ trong cộng đồng nó tòi ra đấy bác ạ, bác nhìn thấy ngay thôi.....hàng trăm mô hình đã được sinh ra, cóp nhặt và đã được thử nghiệm.....tại sao cái nào cũng thất bại và giáo dục nó vẫn không thể khá được?

Đương nhiên giáo dục nó phải theo môi trường, nhưng một lý do khác nữa không khá được phần lớn là vì do bọn Tinh hoa bác ạ, nó không muốn, nó thích thế...... Bọn này có tội với tương lai của cộng đồng lớn lắm.

Có cái lỗ hậu môn trẻ em mà châu đầu vào đấy mút vì mứt trẻ em nó thơm quá và chat ai than phiền....cắm mặt vào nộp cho xong cả thì bác bảo nhìn về đâu cho được.

Nhìn bọn trẻ mà đau lắm bác ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

scorp8x

Xe container
Nhà em may cái là trường mẫu giáo, cấp 1 công đều ngon nhất quận & cách nhà 200m :) công toàn tập 2 đứa

nvh_hn

Xe container
Em đứa đầu theo công, đứa thứ 2 xin cả công, tư & cuối cùng cho học tư vì cháu hơi yếu, em sợ chen chúc 50-60 cháu 1 lớp.

nhimtho2018

Xe hơi
em thấy cấp 1 thì quan trọng là gần nhà và làm sao phải thuận tiện đưa đón, trường tư gần nhà mà điều kiện kinh tế dư dả thì học, còn ko dư dả thì trường công nào mà thuận tiên đưa đón nhất, con e cũng sắp vào 1, nhà neo người đau đầu nhất là bố trí được đón con lúc 4h
Trường công có chế độ gì để đón lúc 5h hơn k các bác.
Chứ nhà em có 2 vợ chồng đi làm cả k ai đón được lúc 4h cả.
trường tư thì k có tiền
các cụ ko lo chuyện đó,e thường xuyên đón cháu lúc 18h chúng nó còn chơi đầy ở sân trường chờ bm làm về đón

VCHDHN

Xe container
Tuỳ vào ngân sách gia đình mà quyết chứ hỏi thế bằng đẽo cày giữa đường. Quan trọng phải xác định lộ trình, định hướng nếu học tư là dài hơi...có theo đk.

nguoibatdau

Xe tăng
Con em sắp vào lớp 1 băn khoăn phết các cụ ạ.

Trường tư: ở gần nhà, chương trình học có vẻ cởi mở, mỗi tội tốn mỗi tháng 7-8 củ, 1 năm mất toi 100tr. Mà học tư là phải theo cho đến lúc ra trường.
Trường công: không ai đón, phải xin xỏ chạy vạy. Con thì nó rèn luyện bon chen từ bé, tuy nhiên sợ kiểu đàn áp giáo dục, học những cái ko cần.

Nhà cụ thế nào ạ?
Cụ muốn con cụ khá thì áp dụng theo câu khẩu quyết này mà rất nhiều offers nói "cấp 1 chọn cô, cấp 2 chọn lớp, cấp 3 chọn trường".

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nhà ai chọn trường tư hay công đều phải cân nhắc:
- Tài chính tốt và bền vững ko? Tránh con học dở dang mà bố mẹ thất nghiệp hay phá sản :P
- Con có khả năng ra sao? Học kém mà amateur vào trường công thì cầm chắc cô gọi suốt :)
- Quan điểm giáo dục: Muốn con như thế nào sau này? Cần học nhiều kiến thức hơn hay kỹ năng mềm hơn :P

3077

Xe container
Trường công có chế độ gì để đón lúc 5h hơn k các bác.
Chứ nhà em có 2 vợ chồng đi làm cả k ai đón được lúc 4h cả.
trường tư thì k có tiền
Em tưởng hết giờ thì nó chơi ở sân trường đón lúc nào thì đón, con nhà em cấp 1 học công nó toàn chơi ở sân tới khi bố mẹ đón mà có rất nhiều bạn nó cũng thế nên đâu có buồn. Hoặc vào thư viện đọc truyện

vinicar

Xe buýt
Em có hai đứa con, một cháu học trường tư quy mô lớn ở VN, một cháu thì học trường công (trường điểm của quận ở gần cơ quan vợ em và cũng cách nhà tầm 1 km). Nếu trường công gần, tiện cho việc đưa đón con và được đánh giá tốt thì em nghĩ cụ nên cho con học 1-2 năm, sau này thích thì chuyển ra trường tư. Tất nhiên năng lực và tính cách của các cháu là khác nhau nhưng không thể phủ nhận kết quả luyện chữ viết với học sinh đầu cấp 1 của nhiều cô giáo trường công. Còn làm ngược lại em sợ là khó bởi em đã quan sát và giúp đỡ cả 2 cháu ôn thi cuối năm vừa rồi.

Chỉnh sửa cuối: