Các Cụ cho Em hỏi về A-GPS của Nokia 6700 Classic!

Tien_TCFC

Xe điện
Em chào các Cụ (l) Các Cụ cho Em hỏi chút (l)

Em thấy máy Nokia 6700 Classic có ghi là tích hợp GPS nhưng để ở chế độ A-GPS.

Em không hiểu nó có khác gì so với GPS thông thường không ạ. Em chưa dùng đến nó bao giờ nên phân vân?

Em cảm ơn ạ!

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Theo em hiểu, GpS thuần túy dùng sóng từ vệ tinh để định vị, A-GPS thì nó còn dùng các nguồn khác nữa (ví dụ các trạm BTS) để hỗ trọ tốt hơn cho việc định vị (ví dụ nhanh hơn chẳng hạn, hoặc giả như là không cần phải ở ngoài trời mới định vị được)

Lưu ý: các trạm BTS tự nó đã có thông tin về kinh độ và vĩ độ của trạm

raiso

Xe đạp
cái A_GPS này xác định vị trí của máy điện thoại so với các trạm thu phát sóng của các mạng điện thoại trung gian trong khu vực và từ đó tính toán ra vị trí trên hệ thống GPS
Tuy nhiên diện thoại cần có các kết nối dữ liệu như GPRS hay Wi-fi để có thể truyền tải dữ liệu qua lại với các trạm thu phát sóng (cũng có trường hợp không cần)

Tien_TCFC

Xe điện
Em cảm ơn các Cụ. Em mời các Cụ chén rượu nhạt của Em (l)

AnhNB

Xe buýt
cái A_GPS này xác định vị trí của máy điện thoại so với các trạm thu phát sóng của các mạng điện thoại trung gian trong khu vực và từ đó tính toán ra vị trí trên hệ thống GPS
Tuy nhiên diện thoại cần có các kết nối dữ liệu như GPRS hay Wi-fi để có thể truyền tải dữ liệu qua lại với các trạm thu phát sóng (cũng có trường hợp không cần)
Thảo nào mỗi khi vào GPS dù là GPS Data hoặc Vietmap là con N79 của em lại tự đăng nhập vào GPRS mà em chả hiểu nó vào làm gì, khi em lắp SIM chưa đăng kí GPRS vào thì nó tậm tịt luôn, chả biết vị trí kinh độ vĩ độ gì cả, còn em tự nhủ chắc ở vùng này không có GPS :)):)):))
Em cảm ơn cụ nhá!

raiso

Xe đạp
Thảo nào mỗi khi vào GPS dù là GPS Data hoặc Vietmap là con N79 của em lại tự đăng nhập vào GPRS mà em chả hiểu nó vào làm gì, khi em lắp SIM chưa đăng kí GPRS vào thì nó tậm tịt luôn, chả biết vị trí kinh độ vĩ độ gì cả, còn em tự nhủ chắc ở vùng này không có GPS :)):)):))
Em cảm ơn cụ nhá!
thế hả cụ , vậy cụ vodka choem cái,đang thèm quá cụ ạ

symphony

Xe điện
GPS là hệ thống xác định vị trí dựa trên vị trí của các vệ tinh nhân tạo. Trong cùng một thời điểm, ở một vị trí trên mặt đất nếu xác định được khoảng cách đến ba vệ tinh (tối thiểu) thì sẽ tính được tọa độ của vị trí đó.

A-GPS là chức năng định vị qua GPRS
Hiện ở VN chỉ dùng để định vị trong bản đồ mà thôi.

Chúc vui!

lacasa

Xe đạp
GPS định vị sử dụng vệ tinh. Chuẩn A-GPS xác định vị trí của bác ở trên bản đồ, nhưng có sai số :)