Các cụ giúp cháu với ah, MAC có Restore lại được OS không?

apolo

Xe tải
Chẳng là cái MAC của Gấu nhà em nó bị lỗi gì đó, cứ báo là wifi không kết nối đc (máy em đang dùng thì vẫn vào tốt nên 100% không phải lỗi ở router). Hơn nữa, thấy Gấu nói là máy dạo này chạy cũng chậm, em định thử restore lại mà không biết làm cách nào? Các cụ nào dùng rồi giúp cháu với ah. Cháu có (b) nhiều lắm :41:

Proton

Xe máy
Chẳng là cái MAC của Gấu nhà em nó bị lỗi gì đó, cứ báo là wifi không kết nối đc (máy em đang dùng thì vẫn vào tốt nên 100% không phải lỗi ở router). Hơn nữa, thấy Gấu nói là máy dạo này chạy cũng chậm, em định thử restore lại mà không biết làm cách nào? Các cụ nào dùng rồi giúp cháu với ah. Cháu có (b) nhiều lắm :41:
Theo ngu ý của em thì Mac có 2 cách restore:

1. Sử dụng TimeMachine (phần mềm có tích hợp sẵn trong Leopard): cách này là tiện nhất vì nhanh và không phải cài đặt lại các settings và các phần mềm trong máy. Phương pháp này phải có ổ ngoài và backup thường xuyên. Tuy nhiên trong trường hợp của bác thì lại không xử lý được vấn đề. Phương pháp này chủ yếu dùng để cứu data.

2. Sử dụng đĩa cài đi theo máy: muốn làm cái này thì phải backup toàn bộ dữ liệu ra ngoài rồi mới làm. Sau khi restore xong thì phải cài lại hết phần mềm và đưa dữ liệu vào lại. Ưu điểm là máy cực sạch.

Trường hợp của bác thì em nghĩ không nhất thiết phải restore lại mà bác chỉ cần xem lại setting, gỡ bỏ những phần mềm ko cần thiết, chạy 1 phần mềm cleaning là lại ổn ngay. Mac khá ổn định nên việc cài lại OS là việc rất rất ít khi phải làm.

Chỉnh sửa cuối:

apolo

Xe tải
Hehe, cảm ơn các cụ, máy gấu nhà em đã oke rồi, nó chẳng giống Windows nên chẳng biết mần ra sao phải mang qua Nam á, hiii. chỉ seting lại mấy thông số IP giờ vào được rồi, Mod Close giúp em nhé!