[Funland] Các cụ giúp em F1 nên học ĐH ở đâu với

MITDAC4321

Xe đạp
Các cụ/mợ cho em xin lời khuyên vụ học ĐH của F1 nhà em với, là con đầu mà em không có nhiều kinh nghiệm vụ học hành ở nước ngoài nên giờ lăn tăn giữa ngã 3, ngã 4 này quá.

Cháu nhà em dự định học CS và hiện tại apply đc 1 số trường như sau:

1. Trường NUS bên Singapore học bổng toàn phần
2. Trường Waterloo bên Canada học bổng không đáng kể, bố mẹ phải lo học phí và ăn ở toàn bộ nhưng bắt đầu năm thứ 2 các cháu co-op nên có tiền cũng đỡ được phần nào nên trung bình 1 năm gia đình phải lo khoảng 28.000 USD
3. Trường École polytechnic của Pháp, 1 năm gia đình còn phải lo khoảng 8.000 EUR
4. Trường rank 49 bên Mỹ, 1 năm gia đình phải đóng 25.000USD
5. Trường bên Nhật đc full (cái này em loại rồi nên thôi ạ)

HOàn cảnh kinh tế gia đình thì thường thôi ạ nhưng với các khoản đóng như trên thì đều có thể lo được cho cháu.
Các cụ phân tích giúp em với. Em cảm ơn các cụ/mợ trước nhé!

Chỉnh sửa cuối:

oto4funhn

Xe tăng
Chúc mừng cụ và gia đình.
Theo em thì chọn trường ở Mẽo, mỗi năm 25k thì cũng ko vấn đề gì lớn.
Cái chính là môi tg học tập nó tốt!
F1 nhà anh zai em cũng đang học ở Mẽo, năm đầu cũng mất 30k nhưng từ năm nay trở đi xin dc học bổng nên gia đình chỉ hỗ trợ thêm khoảng 12k.

Gasquet

Xe máy
Có hai câu hỏi quan trọng là học ngành gì và có ý định ở lại không ạ. Nhà cháu ko tư vấn được vì còn tuỳ mỗi nhà, nhưng trả lời hai câu đó sẽ giúp tính kỹ hơn là trường nào và nước nào

Reth

Xe hơi
Có hai câu hỏi quan trọng là học ngành gì và có ý định ở lại không ạ. Nhà cháu ko tư vấn được vì còn tuỳ mỗi nhà, nhưng trả lời hai câu đó sẽ giúp tính kỹ hơn là trường nào và nước nào
Cháu học CS- computer science mà cụ

daika

Xe điện
Các cụ/mợ cho em xin lời khuyên vụ học ĐH của F1 nhà em với, là con đầu mà em không có nhiều kinh nghiệm vụ học hành ở nước ngoài nên giờ lăn tăn giữa ngã 3, ngã 4 này quá.

2. Trường Waterloo bên Canada học bổng không đáng kể, bố mẹ phải lo học phí và ăn ở toàn bộ nhưng bắt đầu năm thứ 2 các cháu co-op nên có tiền cũng đỡ được phần nào nên trung bình 1 năm gia đình phải lo khoảng 28.000 USD
3. Trường École polytechnic của Pháp, 1 năm gia đình còn phải lo khoảng 8.000 EUR
4. Trường rank 45 bên Mỹ, 1 năm gia đình phải đóng 25.000USD

HOàn cảnh kinh tế gia đình thì thường thôi ạ nhưng với các khoản đóng như trên thì đều có thể lo được cho cháu.
Em không biết nhiều về trường kỹ thuật nhưng con cụ học chuyên ngành kỹ thuật là rất tốt. Cháu có năng khiếu và đam mê nữa là ok đó cụ. Thông tin về các trường thì chắc nhà cụ đã có đầy đủ, nếu ko lăn tăn về kinh tế thì hãy chọn theo sở thích.

stone_lamp

Xe điện
Em khoái Nhật, vì hâm mộ Maria ozawa

HenryFord

Xe điện
Chỗ nào trồng ngô thì sang vì mình là đất nước nông nghiệp.

superrlinh

Xe buýt
Bên Sing giờ chi phí sinh hoạt rất đắt đỏ, cụ cân nhắc học bổng có đủ tiêu xài không. Ở lại thì chắc chỉ có Can là dễ xin.

greenbk

Xe buýt

4. Trường rank 45 bên Mỹ, 1 năm gia đình phải đóng 25.000USD

Là em thì em sẽ cân nhắc :NUS vì rank cao, học bổng toàn phần. Canada, nếu nhóc nhà cụ định học về ngành liên quan đến dữ liệu vì đây là 1 trong những trung tâm về mảng này của thế giới. Em k có kinh nghiệm gì về Pháp. Trường của Mỹ thì cụ xem thêm rank ngành này của 2 trường này so với nhau ntn. Rank trường có thể không cao, nhưng rank ngành thì có thể cao, nhưng em không thích Mỹ vì môi trường bên ấy hơi phức tạp, qua lời kể của thằng cháu em. Nếu trường tốt hẳn như MIT, hay Stanford thì không nói, có thể bỏ qua yếu tố môi trường.

daug

Xe đạp
Nếu 8000 eur/năm mà gia đình không phải lo nghĩ thì École Polytechnique là số 1 ạ

xeruavang

Xe tải
Cụ cho sang Mỹ học về cây bông. Mai kia về phục vụ ngành dệt may.

toithichlaixe

Xe hơi
Chúc mừng cụ. Con cụ học phổ thông ở đâu mà giỏi thế.
Trong lĩnh vực CS, NUS là trường luôn nằm trong top đầu của thế giới. Hơn nữa, sinh viên NUS trong quá trình học đều đi exchange ít nhất 1 semester tại các trường cũng hàng đầu thế giới.
Ecole Polytechnique phải nói là 1 trường hết sức đặc biệt của Pháp, chuyên dành đào tạo tầng lớp tinh hoa. Cụ cũng nên cân nhắc phương án này.

Kurumasuki

Xe container
Nếu tiền ko phải là vấn đề thì vấn đề chính là thứ hạng trường thôi, như cụ nói thì Mỹ là cao nhất rồi.
Nhì là Nhật, sau về làm gia công PM cho Nhật cũng ngon.

Xebuythn

Xe tải
cháu thấy học nus singapo là ok. trường này rank cao và giao lưu nhiều trường tốt của mỹ và châu âu. có học bổng hoặc được vay sau đi làm trả cũng tốt.

Em ủng hộ Mỹ ạ, học đại học ở Mỹ là 1 trải nghiệm cực kì thú vị mà em tin là khó có nước nào sánh được. Hơn nữa học tốt thì học bổng cũng giúp sức nhiều.
Nhưng F1 thích học ở đâu? Đó mới quan trọng.

Vova

Xe container
Nhìn qua thì em nghĩ là nên chọn NUS - trường tốt, ranking cao, môi trường không quá xa lạ, cảm giác là khá gần nhà (mấy thứ đấy nói vậy, cũng làm cho các bạn đi học và gia đình yên tâm hơn nhiều). Xét kỹ thì Ecole Polytechnique cũng hay, tuy nhiên em nghĩ chắc bạn nhà cụ chủ phải giỏi cả tiếng Pháp, chứ học bằng tiếng Anh có lẽ là không hay lắm. Waterloo uni ở ngay gần Toronto, thích phết nhưng em nghĩ lạnh dã man, được cái là CS ở đó ranking tốt. Em thích Canada hơn US vì học xong ở lại kiếm việc ở Canada dễ hơn.

MITDAC4321

Xe đạp
NUS đúng là ranking về CS cao nhất trong các trường trong list của F1 lại ko mất tiền. Tuy nhiên có 1 điểm hạn chế là tốt nghiệp xong phải làm cho các cty Singapore ít nhất 3 năm rồi mới đc đi đâu thì đi, học thêm gì thì học.
Là em thì em sẽ cân nhắc :NUS vì rank cao, học bổng toàn phần. Canada, nếu nhóc nhà cụ định học về ngành liên quan đến dữ liệu vì đây là 1 trong những trung tâm về mảng này của thế giới. Em k có kinh nghiệm gì về Pháp. Trường của Mỹ thì cụ xem thêm rank ngành này của 2 trường này so với nhau ntn. Rank trường có thể không cao, nhưng rank ngành thì có thể cao, nhưng em không thích Mỹ vì môi trường bên ấy hơi phức tạp, qua lời kể của thằng cháu em. Nếu trường tốt hẳn như MIT, hay Stanford thì không nói, có thể bỏ qua yếu tố môi trường.
Học NUS xong phấn đấu tiếp đi.
Chúc mừng cụ. Con cụ học phổ thông ở đâu mà giỏi thế.
Trong lĩnh vực CS, NUS là trường luôn nằm trong top đầu của thế giới. Hơn nữa, sinh viên NUS trong quá trình học đều đi exchange ít nhất 1 semester tại các trường cũng hàng đầu thế giới.
Ecole Polytechnique phải nói là 1 trường hết sức đặc biệt của Pháp, chuyên dành đào tạo tầng lớp tinh hoa. Cụ cũng nên cân nhắc phương án này.
cháu thấy học nus singapo là ok. trường này rank cao và giao lưu nhiều trường tốt của mỹ và châu âu. có học bổng hoặc được vay sau đi làm trả cũng tốt.
Nhìn qua thì em nghĩ là nên chọn NUS - trường tốt, ranking cao, môi trường không quá xa lạ, cảm giác là khá gần nhà (mấy thứ đấy nói vậy, cũng làm cho các bạn đi học và gia đình yên tâm hơn nhiều). Xét kỹ thì Ecole Polytechnique cũng hay, tuy nhiên em nghĩ chắc bạn nhà cụ chủ phải giỏi cả tiếng Pháp, chứ học bằng tiếng Anh có lẽ là không hay lắm. Waterloo uni ở ngay gần Toronto, thích phết nhưng em nghĩ lạnh dã man, được cái là CS ở đó ranking tốt. Em thích Canada hơn US vì học xong ở lại kiếm việc ở Canada dễ hơn.