Các cụ IT ra tay cứu giúp em với .

Chuyện là em cài cái chương trình security VPN client vào desktop ở nhà, muốn vào được chương trình của công ty là phải click vào VPN 1 phát , cho user, pw vào, nó ăn, rồi làm gì thì làm với phần mềm của cty.

Tự nhiên hôm nay em click vào VPN mãi mà không được, nó kêu contacting bla bla bla mãi mà không nhảy ra cái ô để oánh user/pw vào . Mặc dù inet kết nối bình thường, vào OF phầm phập .
Em mang laptop vào thử cũng không được .
Nhưng mang cái laptop ra wifi cafe thì VPN chạy ngon .
Đến văn phòng thử cái desktop ở đấy, VPN chạy cũng vẫn ngon .
Có mỗi cái desktop ở nhà là không ngon, em đang dùng internet của bên Điện lực .

Các cụ có cao kiến gì chỉ bảo giúp em fix lại với . Em toàn làm việc ở nhà mà nó Quang tèo thế này thì toi . :'( :102
Em chưn thành cảm ơn các cụ . (b)

Blackberry

Xe buýt
Em cũng mới bị tình huống tương tự như cụ, đưa đĩa Window vào repair là OK

Blackberry

Xe buýt
Nhưng cụ đừng chọn repair ngay từ đầu, mà chỉ chọn repair khi qua phần hỏi fomart ổ C thôi (nhưng không chọn fomart), repair ngay từ đầu không hiểu sao lại chẳng hiệu quả tí nào, nhà cháu cũng không hiểu tại sao :102:

Chuyện là em cài cái chương trình security VPN client vào desktop ở nhà,

Có mỗi cái desktop ở nhà là không ngon, em đang dùng internet của bên Điện lực .
Cụ ơi như vậy là do đường internet, không phải do máy của cụ đâu. Máy cụ vẫn chạy phe phé khi truy cập qua đường internet khác đấy thôi

Cụ contact với Điện lực để đề nghị hỗ trợ

all4country

Xe tải
Nhưng cụ đừng chọn repair ngay từ đầu, mà chỉ chọn repair khi qua phần hỏi fomart ổ C thôi (nhưng không chọn fomart), repair ngay từ đầu không hiểu sao lại chẳng hiệu quả tí nào, nhà cháu cũng không hiểu tại sao :102:
Repair từ đầu là Cụ vào Console (gõ lệnh), cái này thì Cụ phải biết user & pass của admin và Cụ cũng phải biết mình sẽ gõ lệnh gì :69:
Còn phần repair sau là sẽ xóa hết các file hệ thống trong Windows cũ và sửa lại, cái này tốt khi file hệ thống lỗi hoặc bị nhiễm virus!

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chuyện là em cài cái chương trình security VPN client vào desktop ở nhà, muốn vào được chương trình của công ty là phải click vào VPN 1 phát , cho user, pw vào, nó ăn, rồi làm gì thì làm với phần mềm của cty.

Tự nhiên hôm nay em click vào VPN mãi mà không được, nó kêu contacting bla bla bla mãi mà không nhảy ra cái ô để oánh user/pw vào . Mặc dù inet kết nối bình thường, vào OF phầm phập .

Các cụ có cao kiến gì chỉ bảo giúp em fix lại với . Em toàn làm việc ở nhà mà nó Quang tèo thế này thì toi . :'( :102
Em chưn thành cảm ơn các cụ . (b)
Theo em thì vì đem máy ra ngoài ra vẫn vào được thì lỗi đó nó ở loanh quanh phần thiết lập mạng của cụ. Cái phần bôi đậm chứng tỏ trước đây cụ đã vào được từ nhà rồi?

Cụ kiểm tra lại giúp em thế này nhé:

1. Cụ xem lại xem mấy hôm vừa rồi có tý toáy đặt lại firewall hay DNS cho modem / access point hay không, nếu có thì đặt lại nhé
2. Thông thường VPN hay cho chọn lại VPN Server, cụ thử xem có phải tình cờ cái VPN server bên Sing nghẻo không, nếu có server khác thì thử chọn xem có vào được không.
3. Reset lại các thiết bị như modem ADSL, access point và mấy cái máy tính.
4. Nếu tất cả các bước trên không ăn thua thì cụ lấy nước ấm 60oC rót từ từ vào từng thiết bị rồi sau đó lặp lại từ bước 1.

Mạng vẫn vào OF và duyệt net bình thường thì có gọi nhà cung cấp chắc cũng không có giải pháp.

vili

Xe tải
4. Nếu tất cả các bước trên không ăn thua thì cụ lấy nước ấm 60oC rót từ từ vào từng thiết bị rồi sau đó lặp lại từ bước 1.
Giải pháp rất hay, nhưng để nhanh và tiết kiệm chỉ cần nước ấm 35-37oC thôi (Túm lại ..è vào rùi đi mua cái khác - xxx gia ăn chơi sợ gì mưa rơi :D )

2fast2fear

Xe tăng
Cụ thử mấy món sau:

1. Nghe cụ kể chắc cụ dùng Cisco VPN Client thì phải. Nếu biết địa chỉ (IP hoặc DNS) VPN cụ ping thử xem. ping là gì thì cụ hỏi gúc gờ nhé.

2. Cụ dùng thử config cái desktop đấy dùng opendns xem sao. Cách cài cũng hỏi gú gờ cụ ạ. Cái DNS server của bọn EVN hay có vấn đề lắm. Nhình chung technical của bên EVN Internet chán lắm, trình còi nên khổ user. Cụ nên đổi qua ISP khác.

3. Cụ nói cả laptop cả desktop đều ko vào được, dưng mà mang laptop đi chỗ khác thì vào được nên loại trừ các khả năng bị virus, lỗi windows... đừng nghe tư vấn lung tung mà cài lại máy thì lơn lành thành lợn què cụ nhé.

Chúc cụ mau xử lý được vấn đề(b)

novsf

Xe tải
Cụ thử lệnh này xem nó bẩu sao, thay www.otofun.com bằng IP hoặc domain cụ đang muốn kết nối đến.

Dùng VPN thì cụ xem công ty cụ có yêu cầu dùng certificate gì nữa ko, với cả xem lại firewall các thứ xem :6:
Em xem lại các firewall và cho off hết rồi vẫn không được . Cert thì đương nhiên là có rồi, cty mua bác ạ .

Theo em thì vì đem máy ra ngoài ra vẫn vào được thì lỗi đó nó ở loanh quanh phần thiết lập mạng của cụ. Cái phần bôi đậm chứng tỏ trước đây cụ đã vào được từ nhà rồi?

Cụ kiểm tra lại giúp em thế này nhé:

1. Cụ xem lại xem mấy hôm vừa rồi có tý toáy đặt lại firewall hay DNS cho modem / access point hay không, nếu có thì đặt lại nhé
2. Thông thường VPN hay cho chọn lại VPN Server, cụ thử xem có phải tình cờ cái VPN server bên Sing nghẻo không, nếu có server khác thì thử chọn xem có vào được không.
3. Reset lại các thiết bị như modem ADSL, access point và mấy cái máy tính.

Mạng vẫn vào OF và duyệt net bình thường thì có gọi nhà cung cấp chắc cũng không có giải pháp.
1. Em low tech nên có cài đặt gì đâu, tự nhiên nó không được, chả hiểu sao .:102:
2. VPN bên Sing ok nên em dùng ở văn phòng tốt mà .
3. Reset lại hết như cụ chỉ dẫn mà vẫn thế.
4. Em đang đun chờ nước sôi . :'(

Cụ thử mấy món sau:

1. Nghe cụ kể chắc cụ dùng Cisco VPN Client thì phải. Nếu biết địa chỉ (IP hoặc DNS) VPN cụ ping thử xem. ping là gì thì cụ hỏi gúc gờ nhé.

2. Cụ dùng thử config cái desktop đấy dùng opendns xem sao. Cách cài cũng hỏi gú gờ cụ ạ. Cái DNS server của bọn EVN hay có vấn đề lắm. Nhình chung technical của bên EVN Internet chán lắm, trình còi nên khổ user. Cụ nên đổi qua ISP khác.

3. Cụ nói cả laptop cả desktop đều ko vào được, dưng mà mang laptop đi chỗ khác thì vào được nên loại trừ các khả năng bị virus, lỗi windows... đừng nghe tư vấn lung tung mà cài lại máy thì lơn lành thành lợn què cụ nhé.

Chúc cụ mau xử lý được vấn đề(b)
1.Dạ đúng em dùng Cisco VPN client cụ ạ . Em ping thử rồi but failed.

2.Cái lày hi-tech với iem quá . Em không đổi được vì cả khu nhà em chúng nó độc quyền rồi cụ ạ . TSB EVN.

3. Hôm nay em suýt cài lại, nghe cụ khuyên nên thôi ngay

Các cụ thương em cho chót nhá, là khi em trace thì nó đưa em đến cái địa chỉ này là hết ạ 203.190.163.113, sau địa chỉ này thì toàn là request time out
đến 30 cái lận . Trong khi em muốn đến tận cái địa chỉ này cơ ạ 202.172.249.64

Mà cái nì là thằng cu IT bên Sing nó hướng dẫn làm nên em mới biết chứ em ngu lắm . Nó bảo vậy là em chỉ truy cập được đến cái IP trên là ở VN thôi, chứ không qua được cái IP dưới là ở Sing.
Vậy vấn đề là có thể do ông EVN . Các cụ có cao kiến gì giúp em nốt với .

p/s Em đang cầm gậy đi tìm mấy chú EVN mà chưa gặp . :21:

nnson_56

Xe tải
Em xem lại các firewall và cho off hết rồi vẫn không được . Cert thì đương nhiên là có rồi, cty mua bác ạ .

1. Em low tech nên có cài đặt gì đâu, tự nhiên nó không được, chả hiểu sao .:102:
2. VPN bên Sing ok nên em dùng ở văn phòng tốt mà .
3. Reset lại hết như cụ chỉ dẫn mà vẫn thế.
4. Em đang đun chờ nước sôi . :'(

1.Dạ đúng em dùng Cisco VPN client cụ ạ . Em ping thử rồi but failed.

2.Cái lày hi-tech với iem quá . Em không đổi được vì cả khu nhà em chúng nó độc quyền rồi cụ ạ . TSB EVN.

3. Hôm nay em suýt cài lại, nghe cụ khuyên nên thôi ngay

Các cụ thương em cho chót nhá, là khi em trace thì nó đưa em đến cái địa chỉ này là hết ạ 203.190.163.113, sau địa chỉ này thì toàn là request time out
đến 30 cái lận . Trong khi em muốn đến tận cái địa chỉ này cơ ạ 202.172.249.64

Mà cái nì là thằng cu IT bên Sing nó hướng dẫn làm nên em mới biết chứ em ngu lắm . Nó bảo vậy là em chỉ truy cập được đến cái IP trên là ở VN thôi, chứ không qua được cái IP dưới là ở Sing.
Vậy vấn đề là có thể do ông EVN . Các cụ có cao kiến gì giúp em nốt với .

p/s Em đang cầm gậy đi tìm mấy chú EVN mà chưa gặp . :21:
bạn kiểm tra xem địa chỉ 203.190.163.113 có phải là địa chỉ của đầu Wan của chính modem của bạn kô (vào console điều khiển của modem, tôi kô biết bạn sử dụng modem j nên ko hướng dẫn cụ thể hơn dc) - nếu đúng, là do tốc độ từ modem ra interrnet quá chậm nên kô đi đc, giải pháp là chờ lúc khác hay gọi điện chửi bố thằng EVN lên. nếu địa chỉ tren là 1 server nào đó trên mạng, khả năng là DNS server có vấn đề - giải pháp: sử dụng DNS server khác (có thể đặt trong Properrties của cac mạng - 210.245.0.131 của FPT dùng tương đối tốt, bạn cũng có thể sử dụng file LMHost - cách sử dụng thế nào hỏi cụ gúc - chúc thành công

2fast2fear

Xe tăng
Cụ làm ở tigerairways phỏng ạ :)

Tổng hợp lại thông tin cụ cho, em đồ rằng đây là vấn đề firewall của EVN. IT bên EVN trình hơn kém chút, nên họ chơi kiểu "giết nhầm còn hơn bỏ sót". Họ add vào firewall để block một số IPs và ports vì nghi ngờ phát tán virus hoặc spam nên cụ mới ko VPN vào địa chỉ kia được, nhưng vẫn vào được site khác.

Cụ gọi số: 0904565919 gặp Tuấn Anh, hoặc Nghệ: 2038668 nói thẳng là firewall ko vào được check lại hộ. Còn gọi trung tâm hỗ trợ thì lởm lắm, gọi mất công.

EVN hồi trước bị chỗ khách hàng của em gửi cả công văn lên kêu ca vụ đường truyền lởm ko xử lý được, nên em có nhiều số của kỹ thuật bên đó lắm :)

2fast2fear

Xe tăng
bạn kiểm tra xem địa chỉ 203.190.163.113 có phải là địa chỉ của đầu Wan của chính modem của bạn kô (vào console điều khiển của modem, tôi kô biết bạn sử dụng modem j nên ko hướng dẫn cụ thể hơn dc) - nếu đúng, là do tốc độ từ modem ra interrnet quá chậm nên kô đi đc, giải pháp là chờ lúc khác hay gọi điện chửi bố thằng EVN lên. nếu địa chỉ tren là 1 server nào đó trên mạng, khả năng là DNS server có vấn đề - giải pháp: sử dụng DNS server khác (có thể đặt trong Properrties của cac mạng - 210.245.0.131 của FPT dùng tương đối tốt, bạn cũng có thể sử dụng file LMHost - cách sử dụng thế nào hỏi cụ gúc - chúc thành công

Để biết địa chỉ của WAN thì cũng ko cần vào console của modem đâu. Để đơn giản cụ chủ thớt chỉ cần vào đây để biết địa chỉ WAN của modem: http://www.whatismyip.com/

Còn đây là cách cấu hình dùng OpenDNS cho máy sử dụng Windows XP:

https://www.opendns.com/start/device/windows-xp

Shang Car

Xe buýt
em đồ rằng tại cái DNS tại cái PC ở nhà của bác nó dở chứng (vì bác ra hàng cafe vẫn kết nối được VPN mà - ở đó có thể nó dùng DNS khác). Bác thử đổi địa chỉ DNS sàng ISP khác xem nào:

203.113.131.1
hoặc cái này của Tây
208.67.222.222

đôi lúc bên em cũng kô check được mail hoặc connect vào VPN vì DNS của ông bạn ISP (của bác là EVN) bị đơ

good luck

Tổng hợp lại thông tin cụ cho, em đồ rằng đây là vấn đề firewall của EVN. IT bên EVN trình hơn kém chút, nên họ chơi kiểu "giết nhầm còn hơn bỏ sót". Họ add vào firewall để block một số IPs và ports vì nghi ngờ phát tán virus hoặc spam nên cụ mới ko VPN vào địa chỉ kia được, nhưng vẫn vào được site khác.

Cụ gọi số: 0904565919 gặp Tuấn Anh, hoặc Nghệ: 2038668 nói thẳng là firewall ko vào được check lại hộ. Còn gọi trung tâm hỗ trợ thì lởm lắm, gọi mất công.

EVN hồi trước bị chỗ khách hàng của em gửi cả công văn lên kêu ca vụ đường truyền lởm ko xử lý được, nên em có nhiều số của kỹ thuật bên đó lắm :)
Ôi trời, cụ 2fast2fear đoán giởi như thần, đúng là Gia Cát Dự, sao mà giỏi thế . :21:(b)
Em gọi Tuấn Anh, chú ấy bỏ firewall phát là được ngay cụ ạ .
Em cảm ơn cụ rất nhiều, giá mà em có cơ hội được uống với bác cốc Cafe Thank You ! :)

Mazspeed

Xe container
Ơ chuyển cafe thành beer đi bác Đẻ ơi, em tham gia với (b)(b)(b)(b)

Mazspeed

Xe container
Uống bia Lòi Cu hết có 20k, rẻ thế. Bác oánh công nghệ cao thì phải Legend mới xứng chứ nhỉ.