Các cụ lái xe tải truyền em ít king nghiệm

panda007

Xe tải
Em cũng mới có bằng thôi, lái xe con thì cung tạm ổn( em cũng chạy kha khá rồi). hum rùi chạy con 1.4t thấy có vẻ ổn( em cũng chỉ chạy 1.4 hoặc 1.25 chở hàng thôi), nhưng cũng không dám chủ quan
Khi chay xe tải cần chú ý những gì, nhất là khi có tải, trường hợp dừng giữa dốc thì xử lý làm sao........
Em có rượu hầu các cụ. không thiếu đâu nhưng dạo này a # làm mạnh nên các cụ ún xong nhớ kêu taxi nhé

AcidS

Xe điện
Lái xe tải chả thấy vào đây đâu. Các cụ ấy vẫn làm theo kiểu truyền mồm kinh nghiệm, đặc biệt kinh nghiệm cười duyên nói khẽ với XXX vì đã chạy tải kiểu gì cũng có lỗi, không bật tanh tách như tôm cong của anh em 4 chỗ trên này (hầu như không dám phạm lỗi - bị lỗi nhiều khi do bị bẫy nên bức xúc). Em biết 2 cụ, cả hai nói tụi tao mà chạy đúng luật thì chỉ có từ lỗ tới phá sản. Toàn các ông tự cạnh tranh nhau về tải trọng để giảm giá, rồi một đống phụ kiện để đảm bảo an toàn luôn thiếu.
May ra chỉ có mấy ông tải lái thuê cho logistic ( vận tải ) nước ngoài là đủ đồ, chạy đúng tải.

Còn về kinh nghiệm lái xe, tải nhỏ cũng như xe 4,7 chỗ MT thôi. Chở hơn tải thì phải nâng láp, nhíp. Chú ý đường cấm, giờ cấm hơn xe con

Chỉnh sửa cuối:

unknown.king

Xe tăng
xe tải thì cụ chú ý làn, chú ý đèn. mới lái thì đừng chạy quá tải vì côn số chưa chuẩn, khó đi
xe nặng thì hạn chế chuyển làn đỡ vặn khung xe.
chú ý tốc độ tối đa của xe tải khác với xe con cụ nhé.
xe tải đầu ngắn, đuôi dài và thường phình to ngang + cao hơn cabin, lái chú ý va quệt
gương xe tải thường lớn, phẳng và dễ quan sát, có gương cầu để soi đầu.
khi vào cua nhớ mở rộng ra, đường hẹp đừng ôm sát quá. hồi mới lái em suýt lật vì cái tội ôm sát bờ mương quá :-ss
có bấy nhiêu thôi ợ. cụ vừa đi vừa rút kinh nghiệm nhá

longtech21

Xe tăng
trương hợp dừng giữa dốc thì cụ dùng phanh tay để đề pa, khi đỗ xe giữa dốc thì cụ nhớ chèn thêm gạch vào bánh xe cho an toàn

xetainamdinh

Xe hơi
E chạy xe tải được gần 5 năm rùi. Theo e thì xe tải gần như 100% chạy quá tải. Từ 2=>5 lần, chạy đúng tải thì ăn cám. Có mấy điều muốn trao đổi với cụ. Xe tải đi theo trớn nhất là càng nặng hàng càng cần nhiều trớn ví dụ khi khởi động vào số1 nhả côn kết hợp đạp ga một lát. Chú ý nghe tiếng máy tròn tiếng và căng tiếng mới chuyển số tiếp. Không lên theo đồng hồ vòng tua vì có những xe có hệ điều tốc ở hộp số thì vòng tua vẫn lên nhưng máy chưa đủ tròn tiếng. Thứ 2 khi vào cua tuyệt đối ko được bẻ cua gấp vì như vậy thì rất dễ lật xe nhất là hàng xếp cao. Thứ 3 nếu chạy đường đồi núi, cua gấp, khuất tầm nhìn thì tuyệt đối bám vạch giữa đường. Nói chung là chạy xe nhiều thì sẽ có cảm giác tốt về xe