Chi hội Các cụ tư vấn cưới em Morning 09-11 tầm 300 triệu ạ

tienbamboo

Xe container
Dạ, kính các cụ ạ! [-O<
Nhà cháu trẻ người non dạ, hiểu biết nông cạn nhưng được cái là “máu” thì đừng hỏi ạ. Chả là hiện giờ, cháu đã phải lòng tiểu thơ “Buổi sáng” nhà mình, nên cũng gắng bảo thầy u bán hết ruộng, hết vườn gom góp được 300 củ hành củ tỏi để làm lễ vật cưới em Morning nhà mình ạ. (l)
Phải cái tội nhà Mor đông chị đông em, từ cá sấu hoa cà cho đến Ngọc trinh Ngọc Diệp, nhưng cháu chỉ kết form em nào sinh năm 2009-2011 thôi các cụ ạ. Cháu yêu quả đèn gầm mắt xếch đanh đá của em ý lắm ạ. :x
Vậy các cụ các bác ở đây có thể tư vấn, giới thiệu cho em với khoảng 300 triệu, em có cưới được em 09-11 nào chất còn “ngon ngon”, hàng họ ổn áp, full ốp-sần và đặc biệt là mắt xếch không ạ? =P~
Dạ, cháu 25 xuân, cưới vợ đầu tay các cụ ạ, nên không phải lo lắng chở gia đình đi xa ạ!
Vodka các cụ! (b)

hunganh700

Xe tải
Dạ, kính các cụ ạ! [-O<
Nhà cháu trẻ người non dạ, hiểu biết nông cạn nhưng được cái là “máu” thì đừng hỏi ạ. Chả là hiện giờ, cháu đã phải lòng tiểu thơ “Buổi sáng” nhà mình, nên cũng gắng bảo thầy u bán hết ruộng, hết vườn gom góp được 300 củ hành củ tỏi để làm lễ vật cưới em Morning nhà mình ạ. (l)
Phải cái tội nhà Mor đông chị đông em, từ cá sấu hoa cà cho đến Ngọc trinh Ngọc Diệp, nhưng cháu chỉ kết form em nào sinh năm 2009-2011 thôi các cụ ạ. Cháu yêu quả đèn gầm mắt xếch đanh đá của em ý lắm ạ. :x
Vậy các cụ các bác ở đây có thể tư vấn, giới thiệu cho em với khoảng 300 triệu, em có cưới được em 09-11 nào chất còn “ngon ngon”, hàng họ ổn áp, full ốp-sần và đặc biệt là mắt xếch không ạ? =P~
Dạ, cháu 25 xuân, cưới vợ đầu tay các cụ ạ, nên không phải lo lắng chở gia đình đi xa ạ!
Vodka các cụ! (b)
Với tầm 300tr thì bạn sẽ mua đc Kiamorning đời 2010 đèn gầm mắt xếch, số tự động zichzac, nhưng là xe SX lắp ráp trong nước thôi. Còn với số tiền đó, bạn sẽ mua đc xe nhập đời 2008 SLX, đèn gầm tròn, số AT thẳng, phom cũ.
Mình đã từng sở hữu cả 2, nếu bạn cố đc thêm dăm chục triệu nữa thì ko nói làm gì, trong trường hợp ko cố đc nữa thì theo mình, với số tiền đó, bạn tìm mua xe nhập 2008. Riêng về ốp sừn (như bạn mong muốn) thì xe nhập hơn xe SX trong nước tương đối đấy. Và đi cũng thích hơn. Có điều tối quan trọng là phải tìm đc xe chất. Cái này ko dễ đâu nhé!

anhquan_1310

Xe tăng
Hà Nội mùa thu, cây cơm nguội vàng, cây bàng lá đỏ
Một chiếc xe biết cách dùng, bảo trì bảo dưỡng tốt tuổi thọ phải tầm 20 năm. Vậy nên cụ mua em SLX 2008 mới chạy 6 năm chưa được 1/3 tuổi thọ là vẫn ngon choét ạ :D

tienbamboo

Xe container
Dạ dạ, theo cao kiến của các cụ thì đúng là có vẻ nghiêng về đời 2008 nhiều hơn rồi ạ!
Nhưng cháu hỏi chút là nếu so Mor nhập 2008 với cuả bác Hải 2010 cùng dung tích thì xe nào khỏe hơn ạ?
Cháu tính thanh niên bốc đồng lại cũng quan trọng hình thức bề ngoài nữa ;))
Cháu thấy 1 số salon bán Mor 09 trong nước hình như phụ kiện, đồ chơi nhiều phết với giá khoảng 320-340 tr là đắt hay rẻ ạ?

Kính các cụ!

hunganh700

Xe tải
Một chiếc xe biết cách dùng, bảo trì bảo dưỡng tốt tuổi thọ phải tầm 20 năm. Vậy nên cụ mua em SLX 2008 mới chạy 6 năm chưa được 1/3 tuổi thọ là vẫn ngon choét ạ :D
Em thì ít tiền nên mua xe cũ cho giảm chi phí. Quá trình lọ mọ tìm kiếm em thấy: mua xe cũ chất lượng xe rất khác nhau, nó phụ thuộc vào cách sử dụng của chủ xe là chủ yếu, chứ đời xe chỉ là để tham khảo đặc tính kĩ thuật của xe thôi. Đơn cử như 1 việc tưởng chả liên quan gì nhưng lại rất ảnh hưởng đến chất lượng xe cũ, ấy là cái việc xe để ở ngoài trời dầm mưa dãi nắng nó rất khác xe để ở nơi mát mẻ, có mái che. Hay với cũng quãng thời gian và số km đã chạy, nhưng xe thường chạy ở ngoại thành chất hơn xe thường chạy trong nội thành do máy móc vận hành ko "căng" vì tắc đường, tắc cống; vỏ xe cũng ít va quệt hơn... Cho nên em cứ nghĩ mua xe cũ là cả một nghệ thuật và người mua xe cũng là nghệ sĩ. ;)

hunganh700

Xe tải
Dạ dạ, theo cao kiến của các cụ thì đúng là có vẻ nghiêng về đời 2008 nhiều hơn rồi ạ!
Nhưng cháu hỏi chút là nếu so Mor nhập 2008 với cuả bác Hải 2010 cùng dung tích thì xe nào khỏe hơn ạ?
Cháu thấy 1 số salon bán Mor 09 trong nước hình như phụ kiện, đồ chơi nhiều phết với giá khoảng 320-340 tr là đắt hay rẻ ạ?

Kính các cụ!
Em biết đến đâu thì trả lời bác đến đó nhé:
Hai chiếc bác hỏi dùng máy giống nhau, cái khác là trong nước thì số AT ziczac, nhập thì số AT thẳng. Máy thì em nghĩ máy xe trong nước thì cũng nhập nguyên cái máy về lắp thôi, nên ko có sự khác biệt.
Cái khác ở chỗ ốp sừn mới là quan trọng này:
1. Cái ghế: cái lớp giả da bọc ghế xe trong nước rất chán, nó cứng, nhàu nát rất nhanh, cứ xấu xấu bẩn bẩn. Xe nhập thì tốt hơn hẳn cái tưởng như đơn giản này. Thẩm mĩ!
2. Xe trong nước cái vành đúc ko ngon như cái vành đúc xe nhập đâu. Cũng thẩm mĩ!
3. Xe trong nước đời ấy có 1 túi khí. Xe nhập 2008 có thể có 1 hoặc 2 hoặc 4 túi. Cái này nó hộ mệnh cho người đi cùng mình. Nhân văn!
4. Xe trong nước ko có ABS, xe nhập có ABS cả 4 bánh, cho dù 2 bánh trc phanh đĩa, 2 bánh sau phanh tang trống. Cái này đáng đồng tiền bát gạo đây.
5. Xe trong nước ko có bơm ghế, tì tay, sấy ghế, sấy gương; xe nhập thì có cả. Tiện ích này ít khi dùng đến, nhưng lúc cần dùng thì có. Hay phết!
6. Xe nhập đi chắc, đỡ ồn hơn xe trong nước, độ bền của sơn cũng khá hơn thì phải. Cảm giác!
P/s: đấy là em đi cái xe sx trong nước 2010 và xe nhập 2008 em từng sở hữu thì thấy vậy. E ko đc đi và cảm nhận hết tất cả các xe trong nước, xe nhập. Em cũng ko sùng bái ngoại gì. Đây là ý kiến cá nhân em. Có thể ko đúng so với người khác. Chỉ là để bác chủ tham khảo thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

hunganh700

Xe tải

Kính các cụ!
Có thể rẻ, có thể đắt. Vì chất lượng xe thế nào mới quan trọng bác ạ. Nhưng thường thì giá salon em thấy chỉ có đắt hoặc hơi hợp lý chứ ko có rẻ. ;)

tienbamboo

Xe container
Hai chiếc bác hỏi dùng máy giống nhau, cái khác là trong nước thì số AT ziczac, nhập thì số AT thẳng. Máy thì em nghĩ máy xe trong nước thì cũng nhập nguyên cái máy về lắp thôi, nên ko có sự khác biệt.
1. Cái ghế: cái lớp giả da bọc ghế xe trong nước rất chán, nó cứng, nhàu nát rất nhanh, cứ xấu xấu bẩn bẩn. Xe nhập thì tốt hơn hẳn cái tưởng như đơn giản này. Thẩm mĩ!
2. Xe trong nước cái vành đúc ko ngon như cái vành đúc xe nhập đâu. Cũng thẩm mĩ!
3. Xe trong nước đời ấy có 1 túi khí. Xe nhập 2008 có thể có 1 hoặc 2 hoặc 4 túi. Cái này nó hộ mệnh cho người đi cùng mình. Nhân văn!
4. Xe trong nước ko có ABS, xe nhập có ABS cả 4 bánh, cho dù 2 bánh trc phanh đĩa, 2 bánh sau phanh tang trống. Cái này đáng đồng tiền bát gạo đây.
5. Xe trong nước ko có bơm ghế, sấy ghế, sấy gương; xe nhập thì có cả. Tiện ích này ít khi dùng đến, nhưng lúc cần dùng thì có. Hay phết!
6. Xe nhập đi chắc, đỡ ồn hơn xe trong nước, độ bền của sơn cũng khá hơn thì phải. Cảm giác!
P/s: đấy là em đi cái xe sx trong nước 2010 và xe nhập 2008 em từng sở hữu thì thấy vậy. E ko đc đi và cảm nhận hết tất cả các xe trong nước, xe nhập. Em cũng ko sùng bái ngoại gì. Đây là ý kiến cá nhân em. Có thể ko đúng so với người khác. Chỉ là để bác chủ tham khảo thôi nhé.
Vâng, nhà cháu cảm ơn cao kiến của cụ hunganh700 ạ, giữa luồng thông tin nhiều và rối như hiện nay, có góp ý của các cụ có kinh nghiệm trải qua thật quý biết bao :>
Nhà cháu mê xế quá, mà trình còi, cưới vợ đầu tay nên cũng muốn rước được cô nào vừa xèng và máy móc ổn chút để đỡ lo chí phí rắc rối sau này.
Kính cụ ạ

trojanhalong

Xe hơi
Về nguyên lý hoạt động thì giống nhau, chỉ khác cái cần số thôi. Theo mình bạn nên tìm xe nhập nhưng phải còn chất, bạn sẽ ko thấy tiếc đâu.

Chỉnh sửa cuối:

hunganh700

Xe tải
Dạ các cụ cho cháu hỏi thêm là dòng KM mà hộp số Ziczac thì có ưu nhược điểm gì so với hộp số thẳng không ạ?
Về chất lượng thì như nhau, có bạn đã trả lời rồi đấy ạ. Mình trả lời về ưu nhược điểm như bạn hỏi:
Số ziczac nhìn có vẻ đẹp hơn, chuyển số không phải thao tác bóp - kéo (đẩy) như số thẳng. Cái cách chuyển số cũng có vẻ linh hoạt hơn về mặt thao tác. Cái này theo thói quen, với lại chạy AT thì cũng không phải chuyển số nhiều nên mình cũng ko thấy số thẳng bất tiện gì.

humer

Xe điện
slx 2007 ngon choét, đời 2008 thì phải hơn nữa mới tìm đc hàng ngon

lykai

Xe tăng
Cho em ké phát, cũng có nhu cầu như cụ chủ. Em cần xe nhập AT 2009/10 giá trong tầm 320củ.
Cụ nào có thông tin giúp em gia nhập hội ah

tienbamboo

Xe container
Về nguyên lý hoạt động thì giống nhau, chỉ khác cái cần số thôi. Theo mình bạn nên tìm xe nhập nhưng phải còn chất, bạn sẽ ko thấy tiếc đâu.
Các cụ khuyên như vậy em thấy đúng, mua xe cũ quan trọng nhất là cái "chất" của xe /:), nhưng "chất" như thế nào thì chấp nhận được kể ra cũng khó nói và có gì đong đếm không hả các cụ?:-?

Đặc biệt với lái mới như em, khó cảm nhận được hết cái "tinh hoa của công nghệ":-/ thì chắc cần đi theo các cụ dài dài?

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
5. Xe trong nước ko có bơm ghế, tì tay, sấy ghế, sấy gương; xe nhập thì có cả. Tiện ích này ít khi dùng đến, nhưng lúc cần dùng thì có. Hay phết!
A du. Cai cu nay da noi het phan em. Cu phan chuan the

hunganh700

Xe tải
A du. Cai cu nay da noi het phan em. Cu phan chuan the
Oh. Chả biết cụ chê hay khen em nữa đây. Chả giấu gì cụ, nhà em có điều kiện...
...
thời gian nhiều. ;)
Trong số cả chục cái xe lần lượt được thủ dâm, à quên: thẩm du, em có vinh hạnh từng sở hữu 1 em SX 2010 của anh Hải và 1 em SLX 2008 của chị Xẻng nên em cảm nhận và biên ra đây để cụ chủ thớt tham khảo thôi ạ.

hunganh700

Xe tải
Các cụ khuyên như vậy em thấy đúng, mua xe cũ quan trọng nhất là cái "chất" của xe /:), nhưng "chất" như thế nào thì chấp nhận được kể ra cũng khó nói và có gì đong đếm không hả các cụ?:-?

Đặc biệt với lái mới như em, khó cảm nhận được hết cái "tinh hoa của công nghệ":-/ thì chắc cần đi theo các cụ dài dài?
Cái mình có thể tư vấn với bạn bây giờ là đã quan tâm thì nên tìm hiểu - điều này ko thừa tí nào, kể cả chuyện khác việc mua xe. Có cơ hội thì bạn cứ đi tìm, thử xe thật nhiều, kể cả của người quen, bạn bè, người có ý định bán, gara... Chắc chắn bạn sẽ ngộ ra nhiều điều mà giờ bạn thấy rất trừu tượng, phức tạp. Thêm nữa thì có thể tìm thấy rất nhiều thông tin bổ ích trên internet. Khi đã có sự hiểu biết tạm đủ, bạn sẽ tự tin và chắc chắn sẽ tìm đc chiếc xe như ý.

tuan.bds

Xe hơi
300 mua morning ngon rồi, chúc cụ sớm cưới đc vợ nhé

tienbamboo

Xe container
Hehe,
Các cụ cho cháu hỏi chút nữa là Kia Picanto và Kia Morning ngoài khác nhau về cái tên thì cái chất có khác nhau gì không ạ?
Theo như nhà cháu được biết thì Picanto là phiên bản xuất châu Âu còn Morning là phiên bản cho châu Á vậy cái tiêu chẩun nó có khác nhau không ạ?
Kính các cụ! [-O<

hunganh700

Xe tải
Hehe,
Các cụ cho cháu hỏi chút nữa là Kia Picanto và Kia Morning ngoài khác nhau về cái tên thì cái chất có khác nhau gì không ạ?
Theo như nhà cháu được biết thì Picanto là phiên bản xuất châu Âu còn Morning là phiên bản cho châu Á vậy cái tiêu chẩun nó có khác nhau không ạ?
Kính các cụ! [-O<
Cái này mình lại xin trả lời bạn: (phần này mình nghe nói chứ chưa trải nghiệm Pi)
Máy Mor là 1.0; máy Pi là 1.1 (giống Huyndai Getz). Nó có vẻ khoẻ hơn nhưng cái xác lại nặng hơn 1 chút; mình võ đoán là nó same same.
Option Pi xuất Trung đông so với Mo nội địa Hàn, sau 2 dòng này về VN thì Mo phong phú hơn.
Giá cả xe cũ thì hình như Mor nhỉnh hơn Pi 1 chút thì phải.

Chỉnh sửa cuối: