[Funland] Các cụ uống rượu nào?

greenbanana

Xe buýt
Giống kiểu ủ Nếp cẩm đúng ko cụ?
nếp cẩm hay rượu nếp mà mn hay ăn ngày tết đoan ngọ 5/5 là 1/2 quá trình nấu rượu. Lúc này men mới chuyển hoá tinh bột sang dạng đường (ăn thấy ngọt hoặc pha với rượu cho dễ uống). Bước tiếp theo là pha thêm nước để men (khác) chuyển hoá tiếp thành ethanol (rượi) ở nồng độ thấp, chính vì vậy muốn thu được rượu chúng ta phải cất để thu được rượu có nồng độ cao hơn.
Chỉ người Nhật là không cần chưng cất mà vẫn thu được rượu có nđ 15% (sake) với chất lượng rất tốt.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Chốt lại là uống rượu nào thì tùy sở thích nhưng nên uống có chừng mực . Rượu nào uống lắm thì cũng độc , dặt dẹo và dễ đứt cả . E xin hết .

acjs

Xe tăng
Đi đâu mà cứ lôi rượu ngâm này nọ là em không thích lắm.
Quên, lâu nay sợ thổi em cũng ít uống.

xukthal

Xe lăn
nếp cẩm hay rượu nếp mà mn hay ăn ngày tết đoan ngọ 5/5 là 1/2 quá trình nấu rượu. Lúc này men mới chuyển hoá tinh bột sang dạng đường (ăn thấy ngọt hoặc pha với rượu cho dễ uống). Bước tiếp theo là pha thêm nước để men (khác) chuyển hoá tiếp thành ethanol (rượi) ở nồng độ thấp, chính vì vậy muốn thu được rượu chúng ta phải cất để thu được rượu có nồng độ cao hơn.
Chỉ người Nhật là không cần chưng cất mà vẫn thu được rượu có nđ 15% (sake) với chất lượng rất tốt.
Pháp ủ nho vẫn lấy đc 15% cụ nhé ;))

Em vừa làm 1 cốc 200ml với 1 mảnh bò khô, 1 quả ổi tráng miệng. Thôi em đánh răng đi ngủ đây.

xukthal

Xe lăn
Hồi SV nhậu toàn rượu đểu say đau đầu cả ngày hôm sau :)) Chính hồi ý cứ thích bình rượu ngâm thang thuốc bắc cắt trên Lãn Ông uống nó cứ ngọt ngọt và át cái sốc của rượu sắn đi :)) Hòi ý cứ đến nhà ông nào có bình r thuốc em.uống mãi chả say :))

greenbanana

Xe buýt
Pháp ủ nho vẫn lấy đc 15% cụ nhé ;))
bản thân trong quả nho đã có hàm lượng đường rất cao nên thuận lợi chuyển sang ethanol có nđ cao mà ko cần cất. Cụ muốn ủ dạng tinh bột (gạo, mì..) thành ethanol nồng độ cao thì có thể cho thêm đường nhé. Đây là cách mà một số loại sake giá rẻ thường làm.
Sake cũng có thể coi là loại vang của gạo :))))

phuongmit

Xe cút kít
Thảo luận để có góc nhìn, thêm kinh nghiệm mà các cụ cứ tự ái vặt như này thì cũng mất vui :)) nhưng kể ra có tiền mà đi test rượu nấu cũng chưa chắc thay đổi dc góc nhìn đâu nhé, vì rượu nấu có có vài chục loại từ khắp các địa phương. Giờ lôi rượu làng Vân đi test thì ông Kim Sơn bảo ui của tôi chuẩn này, rồi vài chục ông xếp hàng hóng nữa, test xong chắc cũng hết tiền uống rượu :)) nên thôi rượu hư người, lại quay về uống bia ;))

Dr Thanh Bùi

Xe container
Thế theo cụ thực phẩm chế biến ở nhà máy an toàn hơn hay chế biến thủ công an toàn hơn? Ai kiểm soát? Cụ nêu quan điểm cá nhân ra rồi hihi làm gì? Cụ cần đến nhà e lấy các mẫu về kiển tra xem đạt chuẩn không? Cụ tin theo ý cụ được em thì không à? Em nói quan điểm cá nhân chứ em có cấm các cụ uống gì, ăn gì đâu? Em còn chẳng dám khuyên cụ ạ. Ai thích bỏ cái gì vào mồm mình thì tùy.

Em có bảo uống khi nào đâu cụ nhỉ? Mà chốt lại em đưa ra quan điểm cá nhân em là phương pháp nấu rượu thủ công không thể loại bỏ được chất độc, và việc ủ rượu trong chum, vại, thùng inox hay thùng gỗ gì thì vũng không loại bỏ được hết các chất độc, ví dụ như metanol.
Còn em chẳng dám khuyên ai nên uống rượu gì, mỗi người có nhận thức riêng và sự hiểu biết khác nhau.
Mọi thứ đều có ngưỡng cho phép sao cụ cứ đòi hết vs không hết làm gì cho mệt .
Các cụ làm e nhớ đến vụ nước mắm công nghiệp oánh nước mắm truyền thống năm nào

MuathuHN252

Xe lăn
Có kit test methanol đó. Hay em bán các cụ có ủng hộ em ko ạ

vkthang

Xe container
Mọi thứ đều có ngưỡng cho phép sao cụ cứ đòi hết vs không hết làm gì cho mệt .
Các cụ làm e nhớ đến vụ nước mắm công nghiệp oánh nước mắm truyền thống năm nào
Có gì chứng minh là trong ngưỡng không cụ? mà chất độc đâu phải mỗi aldehit với metanol đâu. Nếu cụ lại diễn không đau đầu, không khát nước thì em biết rồi nhé :))

vkthang

Xe container
Thảo luận để có góc nhìn, thêm kinh nghiệm mà các cụ cứ tự ái vặt như này thì cũng mất vui :)) nhưng kể ra có tiền mà đi test rượu nấu cũng chưa chắc thay đổi dc góc nhìn đâu nhé, vì rượu nấu có có vài chục loại từ khắp các địa phương. Giờ lôi rượu làng Vân đi test thì ông Kim Sơn bảo ui của tôi chuẩn này, rồi vài chục ông xếp hàng hóng nữa, test xong chắc cũng hết tiền uống rượu :)) nên thôi rượu hư người, lại quay về uống bia ;))
Vâng em cũng chỉ đưa quan điểm cá nhân thôi, chứ không có ý định can thiệp vào việc sử dụng rượu bia của ai hết. Bia hơi nhiều cụ chê bẩn, nhưng ngày nóng làm vài quại nó cũng phê lắm cụ nhỉ :D

phuongmit

Xe cút kít
Vâng em cũng chỉ đưa quan điểm cá nhân thôi, chứ không có ý định can thiệp vào việc sử dụng rượu bia của ai hết. Bia hơi nhiều cụ chê bẩn, nhưng ngày nóng làm vài quại nó cũng phê lắm cụ nhỉ :D
Vâng thảo luận để có thêm kiến thức, mai uống rượu gì tuỳ mọi người miễn là cân bằng để k ảnh hưởng sức khoẻ, bia hơi thì uống điều độ, kết hợp nạp vào xả ra thì vẫn sướng mà cụ, bẩn thì đã có thuốc giun :))

Imex

Xe tải
Lạm dụng thì sâm cũng thành thuốc độc, có tí men chém gió phê hơn🤣
E có a bạn đầu tư lò trưng cất và nghiên cứu tự sx , cũng được cho dùng thử rồi thấy ok hơn những loại từng uống ah.
E thích bia thôi, rượu ít khi uống, nhớ là uống xong ko đau đầu là ok
Rượu hồng đào cụ ạ ;))

Dr Thanh Bùi

Xe container
Có gì chứng minh là trong ngưỡng không cụ? mà chất độc đâu phải mỗi aldehit với metanol đâu. Nếu cụ lại diễn không đau đầu, không khát nước thì em biết rồi nhé :))
E chỉ ví dụ như nước sạch hàng ngày cụ đang dùng , nó cũng có những chất độc trong đó . Nhưng nó ở ngưỡng cho phép thì vẫn Ok mà dùng thôi . Còn cụ đòi nó không có thì may ra cụ mua nước cất về mà dùng .
Cụ nên đọc lại còm của cụ thì biết vì sao em lại nói như còm phía trên .
Ngay rượu tây chắc gì đã ko có Andehit hay Methanol nhưng nó ở ngưỡng cho phép .
E cũng xin phép không tranh luận thêm với cụ về vấn đề này vì có vẻ như cụ không hiểu ý em nói gì và em cũng không hiểu cụ nghĩ gì !

Chỉnh sửa cuối:

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Rượu tỏi ạ em uống để chữa đay xương khớp vs mỡ máu. Mỗi bữa một chén con ạ.