[Funland] Các cụ vào góp ý cho e chuyện nhà cửa

ProXichLo

Xe đạp
E đang đau đầu về nhà cửa
E giới thiệu qua về mình chút.Năm nay e 30 tuổi đã có vợ và 1 bé hiện tại đang công tác ở Bắc Giang. Vì xa quê nên vài năm trở lại đây đều là thuê nhà.
Đang ổn định thì chủ nhà hiện nay có ý muốn 2vc e trả nhà,suy đi tính lại thuê nhà mãi cũng ko đc, cũng phải làm 1 cái nhà để chui ra chui vào

Vợ e nghỉ sinh và cũng có mong muốn mở 1 shop quần áo nho nhỏ. E dự tính mua 1 lô đất để làm nhà nhưng đang phân vân
1, Mua 1 lô đất tại vị trí đẹp để xây nhà r kế hợp kinh doanh (giá đất tại BG hiện nay rất cao chỗ e đang ưng rơi vào khoảng 3 tỉ) nếu mua ở đây thì chỉ đủ tiền làm nhà nhỏ + vay mượn thêm để mở shop
2, Mua đất tại 1 khu ko quá trung tâm nhưng thuận tiện đi lại (khoảng 1~1,5 tỉ) rồi sau đó thuê mặt bằng kinh doanh (mặt bằng gọi là ổn cũng tầm 10tr/ tháng)
phần 1.5 tỉ dôi ra kia thì có thể dư rả làm cái nhà 2 tầng đầy đủ tiện nghi + tiền mở shop cho vợ.Hoặc nhà cũng có thể làm to hơn chút để kết hợp cho công nhân trọ
+ về phần phương án 1. tiền đã dồn hết vào đất rồi nhà ko thể làm nhà to trên mặt bằng đẹp cũng rất lãng phí
+ phương án 2 thì việc kinh doanh lại ko đc tiện vì phải thuê ( tiền thuê hàng tháng + chủ nhà + di chuyển từ nhà ra quầy ....)
theo các cụ thì e nên theo phương án nào là hợp lý nhất.

agrimeco

Xe lăn
Quan trọng là khả năng kd shop thời trang có ngon ko thôi :D nếu đếm đc cua trong lỗ thì thế chấp mảnh đất mà vay NH xây cho to đẹp buôn bán lâu dài ợ:)

hoasua2000

Xe hơi
Ở BG thuê nhà rẻ mà

PCI for car

Xe tăng
Độc lập tự do, cái nữa là làm kinh doanh chủ động mặt bằng mí cả phải có áp lực nợ nên em vote pa1. 2vc + 1 bé thì nhà to cũng chưa thành vấn đề, quan trọng là đất đẹp thì ở mí kd đều thuận, còn cái học hành gần hơn, thanh khoản dễ, tương lai hơn.

minhhai985

Xe lăn
e là e đợi bds nó vỡ e vợt hàng ngon, nhưng e chưa biết bao giờ vỡ :D còn mua ngay thì mua cái tođẹp, cụ cũng ko phải vay nhiều, pa2 là phú quý giật lùi.

Rivers

Xe container
Chọn p.a 1 đi cụ, tiền thuê mặt bằng tính vào tiền lãi vay ngân hàng để xây nhà, quan trọng là bán hàng thế nào thôi.

Ga_son

Xe điện
E khuyên cụ chân thành giai đoạn này đừng mua đất. Có đất thì bán đi.

ProXichLo

Xe đạp
Quan trọng là khả năng kd shop thời trang có ngon ko thôi :D nếu đếm đc cua trong lỗ thì thế chấp mảnh đất mà vay NH xây cho to đẹp buôn bán lâu dài ợ:)
e cũng có ý định vay mượn nhưng vẫn phải trong khả năng chi trả của mình thôi cụ ạ. ko dám liều

ProXichLo

Xe đạp
Độc lập tự do, cái nữa là làm kinh doanh chủ động mặt bằng mí cả phải có áp lực nợ nên em vote pa1. 2vc + 1 bé thì nhà to cũng chưa thành vấn đề, quan trọng là đất đẹp thì ở mí kd đều thuận, còn cái học hành gần hơn, thanh khoản dễ, tương lai hơn.
dạ vâng cụ. cũng để vợ có cái làm kiếm đồng ra đồng vào. còn trông con nữa ạ vì ko thể đi làm ngoài đc

ProXichLo

Xe đạp
e là e đợi bds nó vỡ e vợt hàng ngon, nhưng e chưa biết bao giờ vỡ :D còn mua ngay thì mua cái tođẹp, cụ cũng ko phải vay nhiều, pa2 là phú quý giật lùi.
dạ cảm ơn cụ góp ý ạ. đa phần mọi ng đều hướng về PA1. nhưng áp lực thì lớn ạ :D

ProXichLo

Xe đạp
Chọn p.a 1 đi cụ, tiền thuê mặt bằng tính vào tiền lãi vay ngân hàng để xây nhà, quan trọng là bán hàng thế nào thôi.
vâng cụ. cũng gọi là kinh doanh nhỏ lẻ thôi ạ. vì cả 2 vc đều trẻ, ngoài ra có con nhỏ nữa vợ e cũng ko đi làm bên ngoài đc. các cụ thì ở xa ko ai trông bé, nhưng PA1 thì lại phải vay mượn, cũng tương đối nhiều đó ạ

ProXichLo

Xe đạp
E khuyên cụ chân thành giai đoạn này đừng mua đất. Có đất thì bán đi.
tiền e có phần lớn là bán đất ở nhà đi ạ. giờ mà cứ để không thì lạm phát cũng chết, vàng thì cao rồi. còn bitcoin thì các cụ đừng xúi e :v

camryhn

Xe tải
tiền e có phần lớn là bán đất ở nhà đi ạ. giờ mà cứ để không thì lạm phát cũng chết, vàng thì cao rồi. còn bitcoin thì các cụ đừng xúi e :v
Vậy là cụ chuyển ngang phần đất (bán đất đang có rồi mua đất trung tâm), nếu cố được thì nên ưu tiên PA1

ProXichLo

Xe đạp
Vậy là cụ chuyển ngang phần đất (bán đất đang có rồi mua đất trung tâm), nếu cố được thì nên ưu tiên PA1
vâng cụ ạ, bán đất cộng thêm tiền tích góp nữa. PA1 thì tiền nhà + tiền kinh doanh là phải vay mượn , mà kinh doan thì chả biết có đc ko , chủ yếu cho vợ có việc làm ở nhà kết hợp trông nom con cái.

hoasua2000

Xe hơi
RẺ THÌ CHUNG CƯ 2 NGỦ KO ĐỒ ~4 TRIỆU , NHÀ NGUYÊN CĂN CŨNG PHẢI 4~7 TRIỆU. Ở TRỌ THÌ KO TIỆN VÌ CÒN CÓ BỐ MẸ XUỐNG CHƠI VỚI CHÁU NỮA Ạ
Giờ cũng cao hơn rồi nhỉ. Em có cái cửa hàng tầng 1 ở đường Hùng Vương thuê có 6tr nên tưởng rẻ

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Mua mảnh đất 3 tỉ, vay ngân hàng 1,5t với mấy trăm còn thừa như vậy là gần 2 tỉ. Xây nhà 2 tầng 1 tum hết khoảng 1,5 tỉ, vay ngoài thêm mấy trăm để nhập hàng rồi kinh doanh. Vay ngân hàng 1,5 tỉ cũng hết tầm 10tr tiền lãi 1 tháng (bằng tiền thuê nhà). Đất trung tâm bao giờ cũng có giá, ko kinh doanh thì cho người ta thuê cũng đủ tiền trả lãi.

TÔN

Xe container
Cứ mạnh dạn vay tiền anh em bạn bè họ hàng mua lấy cái nhà đi.an cư rồi mới lập nghiệp.ai mua nhà xây nhà thì hầu như cũng đều phải đi vay cả,ko vay ít thì vay nhiều.hiếm người có sẵn đủ tiền để mua hoặc xây nhà lắm.chờ đủ tiền thì mới làm biết đến tận bao giờ.có vay mượn để làm thì mới có động lực tích cực thúc đẩy mình kiếm tiền để trả nợ
Các cụ thấy em nói có đúng ko ?

Didilailai

Xe tải
Em thấy cụ đang nghĩ quan trọng nhất cái shop cho vợ bán.
Theo em mua đất xây nhà trung tâm, mở shop thì lùi lại một vài năm

trannangsy

Xe đạp
Website
cuacuon.org.vn
Theo em thời buổi này cứ phải thức thế. Cái nhà là chỗ để ở thôi ko nên kinh doanh. Con kd thì phải thuê. Chu h tim cho ung ca 2 thi kho lam . cho ngon ko đến luot minh va gia cao qua suc