Thảo luận Các sự cố hỏng hóc trên dòng xe Huyndai I10 và hướng dẫn cách khắc phục

Einstein.

Xe tăng
Chào các cụ, em thấy có nhiều cụ cũng đang chạy dòng I10 giống em và cũng đang gặp một tình trạng chung là không am hiểu nhiều về máy móc cho lắm. Em cũng muốn tìm hiểu nhiều hơn về chiếc xe của mình đang sử dụng, mục đích không phải là để tự sửa hay trở thành thợ máy gì đâu. Đơn giản chỉ là để hiểu rõ hơn về chiếc xe và vận hành cho nó được tốt nhất, thi thoảng nó bị hỏng hóc gì mình mang ra gara đỡ bị mất tiền học phí thôi.

Em mở thớt này để tổng hợp lại các sự cố hay gặp nhất trên dòng huyndai I10 và cũng mong các cụ vào chia sẻ cũng như đưa ra được các hướng dẫn xử lý sự cố mà các cụ đã từng làm và thành công.

Chân thành cảm ơn các cụ.

Einstein.

Xe tăng
Em tưởng cụ đúc rút kinh nghiệm rồi đưa ra ...hic hic
Nhưng mà em cũng đăng ký 1 chỗ vì em cũng chạy em này
Em cũng có tý kinh nghiệm đang ngồi soạn lại cho nó thành hệ thống dễ xem cụ ạ

Einstein.

Xe tăng
Đầu tiên em xin đề cập tới các vấn đề thường gặp ở phanh. Chính vì đây là một hệ thống rất quan trọng, đảm bảo cho xe vận hành an toàn và xuyên suốt nên em sẽ đề cập tới nó trước.

Đa số các xe I10 thường sử dụng hệ thống phanh dầu dùng cơ cấu phanh tang trống nên hay gặp phải sự cố tang trống không nhả dẫn tới kẹt phanh. Hoặc bàn đạp phanh đã sát sạt xuống sàn mà cảm giác như xe vẫn trôi…lúc này nguyên nhân dẫn đến tình trạng này có thể nằm trong 5 vấn đề sau:

+ Cần đẩy piton chính bị cong, trường hợp này rất ít khi xảy ra. Bởi khó có lực nào đủ lớn để có thể tác động đến khu vực đặt piton chân phanh (chỉ các xe sau va chạm mạnh mới gặp trường hợp này)

+ Điều chỉnh sai các thanh nối hoặc khe hở má phanh. Các thợ non tay nghề thường hay gặp phải lỗi này, khi họ không có cảm giác về độ hở (hay gọi là độ giơ) của má phanh với tang phanh.

+ Thiếu dầu hoặc lọt khí vào hệ thống phanh. Cũng giống như hệ thống thủy lực, cơ cấu phanh cũng hoạt động tương tự nếu dầu phanh thiếu khi đạp phanh sẽ không đủ áp suất để đẩy các cụm tang trống co lại dẫn đến đạp phanh mà không ăn.

+ Xilanh chính bị hỏng, trường hợp này có lẽ là bác tài đã quá lười bảo dưỡng xe rồi.

+ Má phanh mòn quá giới hạn.

Các cụ nên kiểm tra và loại trừ dần khi phanh xe mình gặp hiện tượng đã đạp chân phanh căng hết cỡ mà xe vẫn trôi. Nói chung cần phải kiểm tra bảo dưỡng phanh thường xuyên và đúng lịch. Một phần cũng khá quan trọng là nên vệ sinh xe sạch sẽ để tăng tuổi thọ của các bộ phận, chả riêng phanh.

hyundai_hn

Xe tải
em muốn lắp màn dvd Navi của i10 lên chiếc i10 bản thiếu của em nhưng em không biết màn đó có gắn được camera lùi không, và có xem được video từ usb không.

Einstein.

Xe tăng
em muốn lắp màn dvd Navi của i10 lên chiếc i10 bản thiếu của em nhưng em không biết màn đó có gắn được camera lùi không, và có xem được video từ usb không.
Gắn được cụ nhé, cam thì mang ra thợ họ gắn cho chắc ăn và tùy vào các dòng cam nó có hỗ trợ trên cái đầu ấy ko thôi. Còn Video thì cứ định dạng Mp4 bắn vào usb cắm vào là xem đc hết

Einstein.

Xe tăng

Thi thoảng bắt gặp cái đèn này nó sáng, thì khả năng cao là 1 trong 2 mạch dầu (trước hoặc sau) bị vỡ hoặc do dùng lâu ngày nên lượng dầu bị hao hụt cần đi kiểm tra để thay dầu hoặc đường ống dầu.

nnga040488

Xe tải
Tiếp đi cụ ơi, em quan tâm vấn đề này

sweetlightvn

Xe buýt
Có 1 vấn đề khá quan trọng e thấy trên xa đó là hao dầu, các cụ phải hết sức chú ý nhé. Sau vài ngàn cây thì các xe rất hay gặp hiện tượng này để phát hiện xe mình có bị hao dầu hay không, các cụ hãy kiểm tra dầu động cơ định kỳ 1.000 km hoặc đều đặn hàng háng. Nếu xuất hiện hiện tượng hao hụt, giải pháp tạm thời là bố sung thêm dầu để động cơ hoạt động bình thường.

Giải pháp khắc phục triệt để chính là tháo dỡ động cơ để thay phớt, xéc-măng… tại đại lý chính hãng của Hyundai, và sẽ được bảo hành miễn phí nếu xe còn trong thời hạn bảo hành. với những xe không còn bảo hành, chúng ta cũng nên mang xe đến đại lý chính hãng để khắc phục hoàn toàn lỗi trên.

Einstein.

Xe tăng
Em lại tiếp về phần phanh của I10,
Má phanh ở tất cả các bánh xe bị kẹt với các tang trống sau khi nhả phanh hiện tượng này xảy ra khi thợ điều chỉnh sai hành trình tự do bàn đanh phanh không có hoặc không phù hợp. Cũng có thể xi lanh dầu chính bị hỏng, piston kẹt, cupen cao su nở làm dầu không thể hồi về. Cũng có khả năng là dầu phanh bị vào nước khi xe thường xuyên đi qua các đoạn nước ngập sâu.

Khi gặp các tình trạng như trên tốt nhất các cụ nên đưa xe ra hãng để thay mới hoặc điều chỉnh lại cho an tâm. Mức giá thay mới trong hãng tuy cao hơn một chút so với bên ngoài nhưng chất lượng sử dụng nó bền hơn và an tâm hơn khi sử dụng.

Einstein.

Xe tăng
Một trường hợp nữa mà các cụ hay gặp là khi phanh có tiếng kêu, khả năng cao là do má phanh đã mòn dẫn đến tình trạng mất lớp bố bên ngoài nên ma sát kém tạo ra những tiếng kêu két két rất khó chịu. Với vấn đề này thì các cụ nên kiểm tra thay mới má phanh thì sẽ hết tiếng kêu

Huế Misao JP

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tiếp đi cụ ơi, em vẫn đang hóng

nnga040488

Xe tải
Cột lái phát ra tiếng kêu khó chịu

Chính xác là tiếng kêu “lục cục” hay “lọc cọc” ngay phía sau vô lăng. Tương tự lỗi hao dầu, nhiều xe Hyundai Grand i10 ngay từ khi bàn giao cho khách hàng đã xuất hiện lỗi trên, thay vì xuất hiện sau thời gian sử dụng. Dù lỗi trên không ảnh hưởng quá nhiều đến an toàn cũng như khả năng vận hành của xe, nhưng sự êm ái của Hyundai Grand i10 bị ảnh hưởng khá nhiều. Để khắc phục sự cố trên, chúng ta cũng chỉ cần đưa xe đến xưởng dịch vụ chính hãng của Hyundai Thành Công để bảo dưỡng cổ lái.

Vicaca

Xe buýt
Nhiều lỗi thế nhỉ? Đang nghiên cứu mua cho vợ chạy mà lại thấy lăn tăn

Tĩnh Lặng

Xe tải
Lỗi hao dầu mở máy ra thì có phải là bổ máy ko các cụ

thanhtung2507

Xe hơi
Cu Em mới mua xe này, E hóng xem có lỗi gì ko ạ?

hungtom11

Xe tải
Cccm cứ lo xa, xe em đi 4,5 năm còn chưa phải thay acquy.