Các thắc mắc về Getz 1.4AT

Challenger77

Xe tăng
Nhờ các bác chỉ giáo hộ, em có mấy thắc mắc:

1. Khi bật chìa khóa điện về vị trí ON (chưa nổ máy) thì các đèn báo hiện lên rồi sau đó tắt đi =>OK, nhưng có 2 đèn không tắt, đó là đèn báo Ắc quy và đèn báo dầu máy (như vậy có bình thường không? nếu như thế là bình thường thì thế nào là không ổn? vì em vùa thay dầu xong mà vẫn có hiện tượng trên, lần trước đèn báo nhiệt cũng không tắt đi, em đổ thêm nước mát thì nó 0 báo nữa).
2. Xe số tự động, nếu gần đến đèn đỏ, mình chuyển sang số N rồi để xe tự trôi thì hộp số có bị ảnh hưởng gì không? Nếu ở xe số sàn, trong trường hợp đấy em về mo thì vẫn OK.

KAT

Xe tăng
1. Cháu biết thì cứ nổ máy lên mà hết đèn thì ko sao.
2. Tây nó khuyến cáo là ko nên nhưng cháu thấy chẳng sao.

thao_nguyen

Xe hơi
1. OK chẳng sao cả.
2. Không biết, không dám trả lời

bes

Xe lăn
1. Như trên
2. Sinh ra số tự động làm gì, nhà sản xuất không khuyến cáo để xe trôi tự do bác ạ.

KAT

Xe tăng
Ặc, cụ mèo nói cháu mới biết! Voted cho cụ bes:21:

tuhu

Xe tải
Gần đến đền đỏ em vẫn để tự trôi, chẳng sao, đỡ tốn xăng phết.

Tuôi

Xe tăng
Xe em cũng thế, theo em, khi chưa nổ máy, bơm dầu và hệ thống nạp ắc qui chưa hoạt động, vì vậy đèn cảnh báo vẫn sáng. Khi nổ máy, đèn cảnh báo tắt chứng tỏ các hệ thống trên hoạt động bình thường, nếu vẫn sáng mới có vấn đề bác ạ.

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Gần đến đền đỏ em vẫn để tự trôi, chẳng sao, đỡ tốn xăng phết.
Không ăn thua đâu bác ạ, bác nhìn vòng tua máy khi để D nhấc chân ga và vòng tua máy khi bác về N, có chênh nhau không ạ ?(không chênh hoặc chênh lệch rất ít) . Anh em bàn mãi chuyện này rồi !!!

Challenger77

Xe tăng
Thank các bác, vậy em kết luận lại là:
1. Khi nổ máy mà không đèn nào báo sáng => OK.:)
2. Số tự động thì không nên để trôi xe cho nó lành. Còn dừng đèn đổ thì vân về N (mo) như thường.:)

bes

Xe lăn
Thank các bác, vậy em kết luận lại là:
1. Khi nổ máy mà không đèn nào báo sáng => OK.:)
2. Số tự động thì không nên để trôi xe cho nó lành. Còn dừng đèn đổ thì vân về N (mo) như thường.:)
Dừng đèn đỏ nếu >30'' thì về N cho chân nó nghỉ ngơi, nếu ngắn thì đạp phanh, đèn xanh ta nhả ra đi tiếp . Sinh ra cái số tự động cho nó an nhàn cái tay, cái đầu thì bác các laị cứ thích dùng số.

YeuGetz

Xe hơi
Em thì em cứ thiển nghĩ thế này các bác ạh: Khi học ở trường, các thầy đều bảo nếu gần đến ngã ba, ngã tư mà thấy đèn đỏ thì cứ về N cho nó khỏe và tùy tình hình cụ thể thì mình sẽ về số mấy cho nó hợp lý (em học bằng xe số MT). Đấy, nên em cũng nghĩ đơn giản chắc là số AT như thế nên mình về N thì cũng không sao, đúng không các bác?

nemo_0501

Xe buýt
theo em
2. để tự trôi hay không chẳng ảnh hưởng gì cả vì em thấy khi tử N lên R thì các bác phải bóp nút bên cạnh cần số để vào số R tương tụ như vậy với từ N chuyển sang D còn từ N sang D và ngược lại không cần phải bóp mà tức là gạt thoải mái :21:

Công Nông

Xe điện
Em thì em cứ thiển nghĩ thế này các bác ạh: Khi học ở trường, các thầy đều bảo nếu gần đến ngã ba, ngã tư mà thấy đèn đỏ thì cứ về N cho nó khỏe và tùy tình hình cụ thể thì mình sẽ về số mấy cho nó hợp lý (em học bằng xe số MT). Đấy, nên em cũng nghĩ đơn giản chắc là số AT như thế nên mình về N thì cũng không sao, đúng không các bác?
Mất tiền để mua cái sướng mà thế thì khổ quá bác ạ, số AT thì đèn đỏ cứ đạp phanh thôi, đèn lâu sợ mỏi chân thì kéo phanh tay.

YeuGetz

Xe hơi
Bác nói cứ gọi là đúng quá. Em nhớ hôm mới lấy em nó về, vì trước giờ chỉ quen đi số MT nên giờ đụng vào AT hơi lọng cọng nên em quên mất cứ để phanh tay và vào D, vậy nó cũng phi ầm ầm các bác ạh :77::77::77:. Lúc đầu gặp em Getz này, em định cưới em 1.1 số MT cho nó nhẹ nhàng và quen thuộc thì bác chủ đại lý xe, cứ gọi là khéo lắm cơ, bác ý tỉ tê: "Em lấy số sàn thì em phải phục vụ vợ 2, còn em lấy số tự động thì vợ 2 phải phục vụ em mà". Em nghe bùi tai và quyết định cưới em AT và kết quả là đúng như thế các bác ạh, đi trong thành phố mới thấy... SƯỚNG :41::41::41:

bes

Xe lăn
theo em
2. để tự trôi hay không chẳng ảnh hưởng gì cả vì em thấy khi tử N lên R thì các bác phải bóp nút bên cạnh cần số để vào số R tương tụ như vậy với từ N chuyển sang D còn từ N sang D và ngược lại không cần phải bóp mà tức là gạt thoải mái :21:
Đúng thế, bác gạt về N cũng chẳng sao nhưng em hỏi "gạt về N để làm gì?" . Để tiết kiệm xăng, không đáng là bao vì vòng tua máy gần như vẫn thế (máy quay thì xăng tốn). Để an toàn ? Rõ ràng là không an toàn khi để xe trôi tự do. Chỉ có lý do duy nhất là để các bác mới lái đỡ đạp nhầm ga.
Nói chung đi thế nào thì tuỳ thói quen của các bác, nhưng em nghĩ : nên làm những điều gì cần thiết thôi.

@ yeugetz : Thầy bác dạy thế là cho an toàn đấy ạ, mấy bố tập lái lóng ngóng số 1 táng hết ga thì phanh phụ của thầy chả đỡ được đâu.

YeuGetz

Xe hơi
Em nghĩ các thầy cũng có lý khi về N để chủ động xử lý chứ em gặp nhiều đồng môn của em rùi, nếu không như thế thì cũng có khá nhiều vợ 2 của các bác phải đi thẩm mỹ viện vòng 3 oan ấy chứ :)) :)) :)). Em thì cũng có thói quen đến ngã tư là em về N vì thứ nhất là an toàn (đạp nhầm ga cũng không sao) và trong trường hợp mình đi chậm, về N nó đứng xe lại luôn, thế có lạ không các bác?