[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

poiuy

Xe cút kít
Không. Nhưng làm trong ngoài ngành ko quan trọng gì cả, đây là vấn đề cân bằng năng lượng cả nước đáp ứng nhu cầu sinh hoạt, sản xuất và phát triển chứ ko phải chỉ chuyện điện, EVN.

Ví dụ: khí trong nước năm nay 5.6 tỷ m3 giảm 1.3 tỷ so với năm 2022. Nước trong hồ cả nước thấp hơn 2022 4 tỷ kwh. Than không tăng được, tồn kho than cuối năm 2022 là 1.5 triệu tấn, rất thấp.

Lấy gì bù? Cần các cụ cho giải pháp thực tế nhé, chứ không phải chém gió khoe hiểu biết hay xả xì trét
Vì cụ không trong ngành nên không biết là LNG của PVGAS mà cụ đưa lên ấy, không có nhà máy điện nào mua cả. Nó đang chuẩn bị được cung cấp cho các hộ tiêu thụ khác chứ không phải điện.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nếu thừa tiền thì tăng hẳn lên 100% xong gác đầu lên gối ngủ ngon!
đáng lẽ EVN có thể trở thành doanh nghiệp khủng nhất ĐNÁ, bọn kia cũng chỉ vay tiền làm rồi đòi EVN bao tiêu. Tại sao EVN và nhà nước không tự vay tiền?

Đây là cơ hội lớn, hãy tăng giá điện cho bảo đảm lãi, dẹp hết đầu tư nước ngoài nào đòi bao tiêu giá cao. Bơm vốn cho EVN thành siêu công ty.
Muốn phát điện cạnh tranh thì phải thừa nguồn cung đã, giờ cứ ép giá nhau thế này thì lấy đâu ra thừa nguồn cung để phát điện cạnh tranh, nhất là giờ cao điểm

Vongai

Xe buýt
3% nhưng vẫn lỗ nặng nếu giá than không xuống, nước ko về thì lại thiếu điện dăm năm nữa. Tăng hẳn 30% rồi đầu tư cho thừa nguồn đi cho nhanh
Tăng thế bọn FDI nó sang Ấn Độ hết bác ạ.
Điện, thuế đất, thuế thu nhập, môi trường là những thứ mà nhg nước lạc hậu như mình phải chấp nhận đánh đổi để thu hút bọn nó,
Nhg khổ nỗi, mở cửa bao năm mà khả năng hấp thụ, làm chủ công nghệ và tự chủ sản xuất mình vẫn kém quá,

nguyen_kia

Xe điện
Đợt này anh Mev sang liệu có bàn tiếp làm điện Hột nhân ko các cụ nhỉ?

.Bo My

Xe container

IP man

Tháo bánh
EVN không vay được tiền vì tỉ suất lợi nhuận của EVN quá thấp cụ ợ. Ngân hàng và các tổ chức tài chính từ chối không cho vay.
EVN không cần đứng tên vay tiền, nếu dự án ngon, có đảm bảo về huy động và giá bán thì dự án tự vay được dưới hình thức project finance thôi cụ.
Tuy nhiên với thông lệ ngân hàng trước khi cho vay thì dự án phải có hợp đồng mua bán điện PPA thì mới có cơ sở để đánh giá dòng tiền và xác định khả năng trả nợ.
Nhưng tại VN chỉ khi dự án xây dựng xong thì mới có PPA vì lúc này mới xác định được giá trị đầu tư thực tế (hiện tại 1 đám điện mặt trời, gió xây xong còn chưa có PPA). Món này cũng đừng trách EVN vì nếu kiểm soát không chặt, chủ đầu tư nó làm bài “chuyển giá” trong quá trình xây dựng dễ như ăn kẹo.
Nên nói chung vẫn là câu chuyện con gà quả trứng thôi. Nếu dân tình chấp nhận giá điện cao hẳn 2.500-3.000/kwh hoặc chấp nhận giá điện biến động thường xuyên theo thị trường (như giá xăng bây giờ 10 ngày chỉnh 1 lần) thì mọi việc sẽ được giải quyết.

banmotnucuoi

Xe lăn
Tăng thế bọn FDI nó sang Ấn Độ hết bác ạ.
Điện, thuế đất, thuế thu nhập, môi trường là những thứ mà nhg nước lạc hậu như mình phải chấp nhận đánh đổi để thu hút bọn nó,
Nhg khổ nỗi, mở cửa bao năm mà khả năng hấp thụ, làm chủ công nghệ và tự chủ sản xuất mình vẫn kém quá,
Nhà nhà buôn đất người người buôn đất thì tự chủ làm gì? À mà cụ nói tự chủ cái gì mới được chứ? Ko nước nào tự chủ mọi ngành nghề cả?
Còn muốn tăng mà giữ chân chúng nó thiếu gì cách, tăng 2 bậc thang cuối của điện sinh hoạt lên gấp đôi gấp 3.
Hoặc tăng giá bán giờ cao điểm lên với điện sinh hoạt dịch vụ

.Bo My

Xe container
Còn muốn tăng mà giữ chân chúng nó thiếu gì cách, tăng 2 bậc thang cuối của điện sinh hoạt lên gấp đôi gấp 3.
Hoặc tăng giá bán giờ cao điểm lên với điện sinh hoạt dịch vụ
Cần gì thế ạ, tìm xem giá điện bên Ấn Độ là bao nhiêu thì chiết khấu 20% chắc là đủ! :D

BinhWalker

Xe điện
Vì cụ không trong ngành nên không biết là LNG của PVGAS mà cụ đưa lên ấy, không có nhà máy điện nào mua cả. Nó đang chuẩn bị được cung cấp cho các hộ tiêu thụ khác chứ không phải điện.
Thêm 1 cụ nữa, thế thì Genco3 tính mua LNG về để chơi à. Nhà máy điện khí mà không chạy được LNG regased thì nó chạy bằng cái gì? Không dùng LNG nhập khẩu thì nhà máy điện khí đắp chiếu khi khí trong nước suy giảm à

BinhWalker

Xe điện
So EVN với 1 cty điện lực miền núi TQ
Doanh thu Điện lực Quảng Tây: 81,2 tỉ đô la 2019. Sản lượng: 1051,8 TWh :D
Doanh thu EVN: doanh thu 20 tỉ đô la, sản lượng 243 tỉ kWh 2022

Một chuyên gia TQ nói đừng lo VN sẽ phát triển, vì riêng việc cấp điện đã quá bé so với TQ rồi nói gì đến phát triển?

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
3% nhưng vẫn lỗ nặng nếu giá than không xuống, nước ko về thì lại thiếu điện dăm năm nữa. Tăng hẳn 30% rồi đầu tư cho thừa nguồn đi cho nhanh
Hôm nọ vã quá em bốc máy gọi em hàng quen. Xong xuôi rút ra 500k gửi lại em ấy. Em ấy bảo thêm 50k anh ơi. Em bảo sao tăng giá thế em, anh đi mấy năm rồi có thấy tăng đâu? Em ấy bảo điện vừa tăng 3% anh ơi mà bọn em ngủ ngày cày đêm điều hòa bạn ngày lúc nào cũng bật nên cuối tháng tốn tiền điện lắm anh ạ.

Đấy cụ xem, mới tăng 3 % đã thế rồi mà cụ bảo tăng lên 30% nữa thì anh em sống sao?

poiuy

Xe cút kít
Thêm 1 cụ nữa, thế thì Genco3 tính mua LNG về để chơi à. Nhà máy điện khí mà không chạy được LNG regased thì nó chạy bằng cái gì? Không dùng LNG nhập khẩu thì nhà máy điện khí đắp chiếu khi khí trong nước suy giảm à

Đấy, chính bài báo cụ đưa đấy, không chạy được LNG mới phải tìm cách tháo gỡ, mà đã gỡ được đâu? Mới tìm cách thôi.

BinhWalker

Xe điện
Đấy, chính bài báo cụ đưa đấy, không chạy được LNG mới phải tìm cách tháo gỡ, mà đã gỡ được đâu? Mới tìm cách thôi.
Gỡ là gỡ cơ chế thôi, $$$ thôi. Nên mới nói không thiếu điện, chỉ thiếu tiền

P/s. lưu ý LNG (khí tự nhiên dạng lỏng) có khả năng tốt hơn khí tự nhiên dạng khí là dễ tồn trữ; nên cứ tồn khi cần là regas bơm cho các hộ tiêu thụ thôi không cần điều chỉnh mỏ. Còn một rào cản kỹ thuật với vấn đề thiếu điện nữa là quá tải đường dây 500kv, nguồn miền Bắc ít, nên miền Bắc vẫn thiếu điện, vẫn nhập từ TQ và Lào

clicklacp

Xe buýt
theo
Cụ nghe tt ở đâu thế. Than ở mình bjo cũng hạn chế xk rồi, có thì cũng chỉ tiểu ngạch qua các xà lan nhỏ nhưng ko nhiều như ngay xưa. Hơn nữa than VN là than đá có nhiệt lượng cao dùng cho luyện kim còn than dùng cho nhiệt điện thì dùng than cám. Một phần dùng than trong nước còn lại nhập từ Indo, Úc.
theo hiểu biết lõm bõm của em thì cái mà chúng ta gọi là than thì có nhiều loại cho nhiều công việc khác nhau, chứ không phải cứ đưa than đốt lò làm điện từ những nguồn than khác nhau, vốn có thể cho những kết quả khác nhau về mặt kinh tế cũng như có đáp ứng các tiêu chuẩn kỹ thuật không. vd than để luyện kim như cụ nói thi không nên dùng cho đốt lò điện chẳng hạn.

antidau

Tháo bánh
Đợt này anh Mev sang liệu có bàn tiếp làm điện Hột nhân ko các cụ nhỉ?
Có bàn cũng không triển cụ ạ
10 tỷ $ kiếm đâu ra, lại vay ODA Nhật chắc ? ODA Nghi Sơn, ODA metro Bến Thành chưa đủ à ?
Làm xong hòa lưới bán 3000VND 1kw thì EVN có mua điện rồi chịu lỗ không ? Dù 8-9 năm mới xây xong nhưng liệu lúc đó nhân dân đã có thể trả được tiền điện 2500đ 1 số chưa ?
Đám 1000 sinh viên được cử đi học năm 2013 giờ đang làm ở đâu rồi ? Nếu đang làm ở EVN thì sau 10 năm kiến thức còn nhớ gì không ?

Chỉnh sửa cuối: