[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

polandball111

Xe máy
Và giá điện rẻ là một lợi thế cạnh tranh của VN: hút đầu tư NN đến

EVN phải cố gồng lỗ một phần là vì thế

Tăng lên thì FDI lại chạy mât
tôi nghĩ là nên tăng giá điện lên còn hơn mất điện dài dài, không ấy thì mua điện bên Trung Quốc đi, bọn phương Tây nó ghim VN vì sợ VN chơi với TQ đấy, bọn Tây ác lắm.

thudoll88

Xe tăng
Các cụ ơi máy phát điện có chạy được điều hòa không hay chỉ chạy được quạt thôi

cadan

Xe container
Chả ăn thua đâu cụ ơi. Hôm trước em ngồi cafe với thằng bạn học htđ ở BK rồi làm thạc sĩ ở Pháp xong mới về mà còn hồn nhiên “sao ko mua đmt” làm em xây xẩm mặt mày vì choáng quá. Dân ngoài ngành mà chịu khó đọc hiểu thì cũng dễ tìm hiểu và giải thích chứ cứ thích cãi cùn thì chả nói chuyện được đâu cụ.
Tay Pín kia giải thích bỗ bã nhg khá dễ hiểu ạ:

“ Cồng này, nói về điện.

phải giải thích đã.

Nguyên ae chửi điện gió điện MT đang thừa sao đ…mua, lại mua từ TQ ??

Nghe quen ko ?? quá quen.

Như mình đã biên, ae nhiệt điện như cái lò than của ae nấu phở, *** thể tắt, mà ae giảm đi thôi, ví dụ phát 10 phần thì khi có điện gió và mt, ae chỉ phát 7 phần, vì *** tắt đc, nếu loại than khá xịn, ae có thể phát 6 phần, mục đích là để tăng tốc nhanh khi gió tắt chiều tà đặng bù vào công suất hụt của ae gió TM.

Hẳn anh em nghe EVN xin ae Đạm ngừng sx để dành khí gas cho phát điện ??

Bởi nhà máy điện gas tăng tốc rất nhanh, nhanh hơn điện than nhiều, nó sẽ bù tải cực nhanh cho ae điện gió TM, hiện tại ae gió và mt phát khá nhiều lên lưới đó, phần ae đắp chiếu ít thôi.

Như vậy anh em thấy, điện là 1 thứ khó và đ… dễ trôi.

ae điều độ sẽ phải căng người để bù cho 2 thứ điện phập phù kia và tay đặt sẵn cầu dao, sẵn sàng ngắt điện của ae vô lại nếu rã lưới.

Và cồng bắt đầu :

chuyện của Pín:

" anh em ở đây ko biết gì về điện, khiến tôi hết sức phiền lòng.

Điện quốc gia giống như 1 cái hòm nặng, có 5 anh khiêng. vấn đề là, nếu 1 anh buông tay là 4 anh kia sập hết.
5 anh là gió, MT, thủy điện, nhiệt điện, điện gas.

2 anh em gió và TM luôn luôn sẵn sàng buông tay để sập luôn hệ thống. anh em điện than lại luôn luôn phải cử 2 anh than nữa đi cạnh người ae TM và gió, phòng khi ae đó buông tay do gió ngừng hoặc mưa tới thì gồng cho 2 người ae kia.

2 anh than này vừa đi bộ bên cạch vừa chửi, vì thà để anh than khiêng luôn cho đỡ phải lúc nào cũng dập dòm.

tôi giải thích thế, quý anh em ở đây có hiểu hơn chút nào ko " ??

tamata

Xe tải
h EVN tăng giá 10% thì còn mất điện nữa hok các cụ ơi?
EVN tăng giá điện thì tương lai gần vẫn thiếu điện cụ ạ. Một trong những nguyên nhân chính là thủ tục đầu tư càng ngày càng nhiêu khê dẫn đến việc đầu tư xây dựng nguồn mới bị chậm, không đáp ứng được tăng trưởng phụ tải.

phihanhgia

Xe điện
Độc quyền truyền tải nhưng ko độc quyền giá nhé, muốn tăng giá ỉ ôi 3 năm được tăng nhỏn 3% chứ nó mà dc quyết giá thì yên tâm chả bao giờ cắt điện =))
Giá điện cứ bán ra 2.4k/kw thì thừa điện, ngành có vốn lớn mà phát triển cho 20 năm tới, ép nó bán 1.8k mỗi kw điện thì muôn đời thiếu điện.

Em e là sự độc quyền và bao câp đã giúp bình ổn giá điện theo chỉ đạo

Chứ nếu thả nổi giá bán như tư nhân hoá thì ko rõ chúng ta còn mua đuọc giá thấp ko
sao cụ biết bỏ độc quyền giá lại cao. suy diễn ko. vậy tụi phương tây theo kt thị trường tụi nó ngu hết á . dân nó mua điẹn giá cao hết á :))

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Ở thớt này và thớt Năm nay cắt điện căng thẳng quá đang tranh luận rất căng thẳng, các phe chửi EVN, bênh EVN, chửi nhau đủ cả, rất vui và rất nhiều thông tin hay.

Giờ em xin hỏi các cụ 1 câu đi vào mấu chốt vấn đề như thế này:

EVN TĂNG GIÁ BÁN ĐIỆN ĐỂ LÀM GÌ?

Trả lời câu này 1 cách thấu đáo có thể sẽ rõ ràng hơn về trách nhiệm của EVN cũng như lường trước được tình hình điện các năm tới.

Mời các cụ.

Doubleqn

Xe buýt
sao cụ biết bỏ độc quyền giá lại cao. suy diễn ko. vậy tụi phương tây theo kt thị trường tụi nó ngu hết á . dân nó mua điẹn giá cao hết á :))
Với giá điện tại VN hiện tại bỏ độc quyền chắc chắn giá sẽ cao hơn bây giờ nhưng sẽ tốt hơn về sau này, nếu cụ hiểu rõ về ngành điện thì sẽ hiểu những gì e nói 😜

victory_1980

Xe điện
Cụ lại "dạy bà lang bốc thuốc, dạy ông cống vào trường" rồi khi nói ĐBQH cần làm gì? Em ko rõ cụ đã có kỳ nào làm ĐBQH chưa ạ?
trong khi đó:
Cụ Vân, Ủy viên Thường trực Ủy ban Tài chính, Ngân sách của Quốc hội, Đại biểu Quốc hội 3 kỳ liên tiếp: Khóa XIII, XIV, XV
Đại biểu Tạ Thị Yên: Phó Trưởng Ban Công tác đại biểu thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Ủy viên Ủy ban Pháp luật của Quốc hội
Đại biểu Nguyễn Thị Việt Nga: Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội chuyên trách khóa XIV tỉnh Hải Dương. Ủy viên Ủy ban Văn hóa, Giáo dục, Thanh niên, Thiếu niên và Nhi đồng của Quốc hội
Còn về thẩm quyền tăng giá điện, EVN không đơn thuần chỉ là kêu mà ra QĐ luôn
Giá điện.gif
Ra quyết định nhưng phải được gật đầu của BCT, Thủ tướng (tùy từng mức giá tăng).
Nếu ko, họ tăng từ lâu rồi

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
Bĩ cực, thiếu điện quá thì EVN mới phải cắt. Điều này em thông cảm được nhưng sao nhiều cụ chửi bới thế...?

Nhưng có điều em thấy vô lý là :
Tại sao thiếu điện mà EVN không mua của các tư nhân điện gió, điện mặt trời ?
Hiện rất nhiều cty điện gió và điện mặt trời đang phải cầu cứu Chính phủ vì EVN chưa cho hòa mạng lưới...

Gianthuong123

Xe tải
Bỏ độc quyền thì giá cao thực tế chứng minh rồi cụ chứ Ko phải tự suy diễn từ đông sang Tây , cụ kiếm cho em trước nào bỏ độc quyền giá rẻ .
Riêng thằng Đức nó lấy thuế ra trợ giá nhé , Pháp thì phải quốc hữu hoá điện hạt nhân ấy .
Phlipin lúc trước giá nó chỉ 12 cụ biết sao giá nó giờ lên 18 Ko , riêng thằng Hàn là nước phát triển cụ biết sao giá nó chỉ có 9 Ko .
Mà cụ Ko biết gì rồi thôi để em nói chỉ có thằng Arhentina tư nhân xong là rẻ vì chính quyền cho tụi tư nhân khai thác tài nguyên rồi lấy lợi nhuận bù vào giá điện cuối cùng cũng là trợ giá .

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Như ở thớt bên kia em đã hỏi, giờ em lại hỏi ở thớt này:

Mời các cụ thông não giúp.

tieunhupha

Xe điện
Bĩ cực, thiếu điện quá thì EVN mới phải cắt. Điều này em thông cảm được nhưng sao nhiều cụ chửi bới thế...?

Hiện rất nhiều cty điện gió và điện mặt trời đang phải cầu cứu Chính phủ vì EVN chưa cho hòa mạng lưới...
Vì đường dây như cái ống ý cụ, nó truyền được lượng nước bị giới hạn bởi tính chất của ống. Vậy nên đường dây điện cũng chỉ giới hạn được công suất truyền tải. Tính chất của việc thiếu điện năm nay là phía Bắc kiệt thuỷ điện nên Nam truyền ra cứu nên bị hạn chế bởi khả năng truyền tải này. Vì điện có tính tức thời là tải cần bao nhiêu thì nguồn phải phát đủ bằng đó + tiêu hao đường dây ngay lập tức chứ ko phải truyền đều đều ra cái kho ngoài bắc rồi lúc nào thiếu quá thì phía nam truyền ra + kho ngoài bắc xả kho là đủ nên mới phải kêu gọi cả nhà máy lẫn hộ dân tiết kiệm để nhu cầu tải ko quá lớn trong thời điểm tính toán để kịp đáp ứng cụ ạ.

El Jefe 2

Xì hơi lốp

Ngoài các yếu tố kỹ thuật như hạn chế về đường truyền tải, vì phải chạy điện nền để bù đắp sụt áp gì đó, thì 1 lý do là các cty đó đang đòi bán giá cao, ko chịu bán giá thấp. Vừa rồi sau khi đàm phán và có tín hiệu từ chính phủ (bộ CT) thì nhiều cty đã chịu bán ở mức giá tạm là 50% gì đó. Tạm tức là chưa chốt đâu, sau này thừa thiếu thế nào tính sau.

Còn 1 số cty khác thì là chưa hoàn thành thủ tục đầu tư, chưa nghiệm thu, hoặc sai quy hoạch gì đó.

tieunhupha

Xe điện
Như ở thớt bên kia em đã hỏi, giờ em lại hỏi ở thớt này:

Mời các cụ thông não giúp.
Tăng giá bán điện để trả đủ lương thưởng cho cán bộ, cnv chứ từ đầu năm đến h bị cắt mấy chục % trong khi nghe chửi ra rả đấy cụ ạ. Ngoài ra có tiền thì sẽ sửa chữa, nâng cấp và xây mới 1 số nguồn điện mới để cho dân bật điều hoà vào mùa nắng nóng như thế này. Cụ thấy có phải ko ạ.

Em trích của tay Pín, văn hắn đệm đèo xíu hơi nhiều nhg quan trọng là lập luận của hắn thôi ạ:

“đang nói về điện thì mình nhấc chút thôi.

Cái này mình rất lạ, nhiều anh em có học vị đàng hoàng, mà cái đơn giản như giá điện, lại ko nắm rõ, để lũ bại não dắt mũi hỡi ôi thật là khiến kẻ hèn này tức chết đi đc.

đầu tiên, EVN không hề độc quyền về sx điện, mà ae mua của nhiều nơi, tư nhân hoàn toàn đc tự do xây nhà máy thủy, nhiệt điện hay điện gió điện mặt trời, đống điện đó đổ vào 1 cái hồ chung, và từ đó, EVN sẽ trả tiền, rồi kéo điện đi khắp các thôn bản. để tư nhân kéo điện thì sao ??

Ví dụ mình biết luôn cho nhanh này

1 Bản nhỏ đúng 100 nóc nhà ở lũng gì quên tên hehe mình lên bú diệu cùng anh em điện ở đó, bản đó cách đường quốc lộ 15 km, hỡi ôi núi gập gềnh, anh em EVN chi 15 tỷ để kéo đường dây, chôn cột, xây trạm biến áp, kéo về từng nhà, bà con mừng vui, tình thương mến thương, điện tràn bản nhỏ, tối bà con xem TV trời ơi vui quá. thanh niên bớt đẻ vì tối ko điện họ hay rủ nhau ra chỗ tối ôm gốc cây giao cấu nhúc nhắc giải sầu vừa dập vừa đập muỗi.

Nhà cao giá điện nhất là 70k, còn đâu rải từ 30k đến 50k, ko nhà nào hơn 70k, 100 nóc nhà 1 tháng thu xê dịch cỡ hỡi ôi 5 củ.

Lương anh thu tiền điện 7 củ, anh cứ đi thu, EVN thu tiền bà con thậm chí ko đủ trả lương cho anh thu tiền điện ?? làm thế nào bây giờ ?? anh thu đôi khi lười đi bỏ mẹ tiền túi nộp cho bà con, lại lãi hơn nữa, vì đỡ đc tiền xăng xe, anh làm việc khác kiếm hơn hehe, nhưng EVN cấm anh giở trò đó nếu ko đuổi việc, anh phải đi thu để bà con biết điện là bán not free.

Nếu tư nhân với bài toàn lờ lãi ?? liệu chúng có bán điện cho bà con ko ?? hỏi khó nhờ ?? bà con muôn đời tăm tối chứ sao nữa.

Vậy anh chị có tin, tư nhân hóa ngành điện sẽ tốt hơn cho bà con không ?? câu trả lời là Nô. ae EVN chịu lỗ chỗ này rồi tìm nơi khác đập vào.

Xong vụ tư nhân chưa ?? giờ chúng ta qua Nhật.

Điện dĩ nhiên là 1 thứ hàng hóa, nó hơi đặc biệt chút cơ mà vẫn là hàng hóa, hệt như cái xe toyota, giá thành để nó đến dân sẽ là giá sản xuất ra nó + tiền vận chuyển + tiền thuế + quảng cáo + tiền nhân công+ tiền hao hụt + tiền lãi kì vọng ( ế thì anh em vứt mẹ lãi đi chống móm) .

Như vậy ae thấy, thu nhập dân ko hề liên quan tới giá hàng bán, đúng ko ?? chai dầu ăn bán ở hanoi vẫn cùng giá với mù căng chải, rẻ hơn sao đc??

Điện đặt biệt ở chỗ nó ko giữ đc, làm ra nhiêu phải xài hết bấy nhiêu, như thủy, nhiệt điện sẽ có giá rẻ nhất, nhưng nếu dân xài quá, ae sẽ phải khởi động thêm tổ máy đồng nghĩa tốn thêm than, hay nước, hoặc chạy máy phát tốn dầu vv, lúc này, giá sẽ cao hơn và ae điện trên toàn thế giới đều dùng lũy tiến.

Nhật bản thì tư bản xịn rồi đúng không? họ có 2 lưới điện riêng thuộc sở hữu nhiều tập đoàn, chứ ko phải như vn chỉ EVN độc quyền, thích ko ?? chả thích bỏ mẹ ra.

Họ cũng có nhiều tập đoàn điện lực, mình nêu tên 10 tập đoàn lớn nhất:

Điện lực Hokkaido, Tohoku, Tokyo, Chubu, Hokuriku, Kaisan, Chugoku, Shikoku, Kyushu, Okinawa ....

Vậy giá rẻ không ?? tư nhân đó, cạch tranh ác đó ??

Nhật bản 25% tổng sl điện dùng nhà máy điện hạt nhân, 1 loại điện rẻ tiền nhất, rẻ hơn cả thủy điện hehe, ác nỗi nếu nó bùm 1 phát thì vỡ mồm, 2011 bùm 1 phát bà con rét, chuyển sang than, rồi túng quá lại khởi động lại, đến nay khởi động lại hết rồi, thiếu điện mới ngán chứ nổ lại *** sợ hehe. ae cũng nhập khẩu than để xài điện than, *** ngán.

Như mình đã phân tích ở bài trước, Điện VN ko thể rẻ hơn nhật hay UK đc, vì cùng phải mua than, cùng mua thiết bị, giá nhân công rẻ ko nói lên cái gì.

Giờ chúng ta bàn về giá, xem ở nhật bản, tự do cạnh tranh có rẻ hơn VN ko??

Nhật chia điện sinh hoạt ra làm 03 bậc, VN chia 6 bậc.

Bậc 1, Nhật cho dân xài hạn mức 120 kWh với giá 0.18$/kWh

So với EVN bán thì sao ?? giá VN rẻ hơn 1 nửa, rơi vào 0.08$/kWh

Bậc 2 nhật tính từ 120kWh- 300, giá là 0,23$/kWh, gấp đôi VN 0.10$

Bậc 3 hãi nhất, tính từ 300 số trở lên, giá 0.28usd/kWh, tức đắt gần nhất mẹ thế giới luôn. so với giá cao nhất EVN bán thì chỉ 0.12$, VN vẫn rẻ hơn 1 nửa.

Chỉ có não rất phẳng, mới nghĩ 1 quốc gia thu nhập thấp sẽ có giá điện thấp, trời ơi chúng nó có đứa học kinh tế, mới vãi tom... à mà thôi.. trời ơi ..

Nhân gian hỡi, giá điện hằng mong đợi

Có bao giờ theo thu nhập hay chăng

từ sợi dây, con vít, hòn than..

Đều nhập ngoại thì lấy …. chúng mày ra mà rẻ ??

Giờ đá sang kinh tế bài 1, may cho ae nguhạc tôi mua bằng 12 học 1 chút kinh tế đại cương.

1 nhà máy máy điện than giá 2 tỷ đô, anh em phải nhập ngoại bằng đô, từ con ốc, tuốc bin vv, vậy cùng 1 nhà máy đó, người Nhật mua có rẻ hơn anh em ko ?? mình nói bằng giá hoặc Nhật rẻ hơn, vì người Nhật tự sản xuất đc rất nhiều hoặc toàn bộ nhà máy, VN phải mua đắt hơn dĩ nhiên, có làm đc clg đâu ??

Tiếp đến vật liệu chạy nhà máy, đó là than, cả VN và Nhật đều nhập từ Nga, TQ, Úc hay in đô.

chi phí nhân công đông lào rẻ hơn, nhưng 3 anh đông lào mới làm bằng 1 anh nhật, đập nhau là hoà.

chi phí cho truyền tải kéo dây xây trạm biến áp như nhau, đông lào nhập ngoại hết.

Người nhật xài thiết bị xịn, vận hành tốt hơn, giảm được nhân công hao hụt hơn, vậy theo lí, khi nhà máy đó sản xuất ra điện, giá điện của Nhật Bản phải rẻ hơn đông lào mới đúng lí chứ? Nô nô nô giá điện Nhật đắt gấp đôi VN.

Rồi sau khi nghe lão phu phân tích giá điện, anh em ngu hạc đã hiểu hơn 1 chút chăng?? rằng có những thứ, phải độc quyền mới rẻ, vì anh em đc bao cấp và ưu đãi. và làm ko có lãi luôn, chỉ đủ tiền lương nhân viên và bảo trì thiết bị.

thả cho tự do tư nhân cạnh tranh, thì 100% ae nguhạc nhìn bill giá điện, sẽ hú lên như vượn núi. xé hóa đơn và hát bài về EVN : ước gì.. anh ở đây giờ này..”
rác rưởi. giá điện họ so với thu nhập sao ko liệt kê? còn nhiều nhưng ko đáng để nói tiếp :))