[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Bankho

Xe tăng
Cái này em thấy như bọn Mỹ làm hay. Như nhà bạn em, pin dùng của LG, tất nhiên là vẫn made in China thôi. Cả hệ thống bảo hành 20 năm, chính phủ vẫn hỗ trợ 30% giá.
Hàng china xuất mỹ nó khác cụ ơi!

Pumzen

Xe ba gác
Trên gác thượng nhà cháu là mái tôn chữ A, nếu lắp pin NLMT thì phải làm lại thành mái phẳng phỏng các cụ? Rồi trong mùa mưa bão,ko hiểu những tấm pin này kết cấu có an toàn ko?

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
E đc bên điện lực mời lắp hệ thống điện mặt trời áp mái với giá 22 củ, free toàn bộ dây dợ, họ đảm bảo đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt, và bảo hành, bên cạnh đó họ sẽ mua lại điện nếu thừa.
E nghe mông lung quá, có cụ nào triển chưa???

Cụ troll các cụ trên of này à...22tr là cái giá không khả thi.

victory_1980

Xe điện
Chắc là thông tin mỵ dân thôi, nhiều cty đầu tư hàng nghìn tỷ để phát triển năng lượng mặt trời thì EVN kêu trời là ko có đủ hạ tầng để truyền tải đủ.
Đằng này bảo dân đầu tư rồi mua lại, ý là đấy dân cứ kêu điện đắt, thử đầu tư mà dùng xem.
Rồi xem có hộ nào bán đc cho EVN ko??

phu bus

Xe tăng
Đã có thớt về pin nnmt rồi. Có cụ nào chuyên về pin này phân tích rồi. Sau tháng 6 đầu tư bán cho EVN là lỗ. Nói chung là so sánh khấu hao và giá EVN là lỗ. Chỉ những nhà nào dùng nhiều bị lũy tiến lớn thì giá điện nnmt mới hơn (hình như lũy tiến đến mấy trăm số thì lúc đó giá điện mt mới kinh tế hơn. Chứ dưới 1t/tháng thì cứ EVN

A_Teo

Xe hơi
Không dùng ăcqui đâu cụ ơi. Hoà điện nlmt vào lưới điện qua công tơ thông minh. Dùng không hết công suất nlmt thì phần dư công tơ tính tiền trả lại cho cụ. Nếu dùng nhiều thì vẫn dùng điện lưới bổ sung
Vầng, em thấy hiện nay evn đã triển khai lắp đồng hồ 2 chiều đối với những hộ có điện mặt trời rồi nên không cần pin để tích điện. Phần điện sx ra dư không dùng không phải bán cho Evn mà khấu trừ trực tiếp vô chỗ mình đã dùng (nôm na là đồng hồ quay ngược á).

Em chỉ thắc mắc là nếu mình dùng cả 2 nguồn cấp điện từ hệ thống NLMT và từ nguồn điện của EVN thì đầu vào đấu nối kiểu gì nhỉ? Nếu cả 2 nguồn đều phát thì ưu tiên xài nguồn nào?

handukims

Xe buýt
E nghĩ là hỗ trợ 25 củ. Chứ hệ thống mà để dùng điện gia đình thoải mái ở thành phố thì đàu tư thường trên trăm củ ạ .

moonlife

Xe container
Vầng, em thấy hiện nay evn đã triển khai lắp đồng hồ 2 chiều đối với những hộ có điện mặt trời rồi nên không cần pin để tích điện. Phần điện sx ra dư không dùng không phải bán cho Evn mà khấu trừ trực tiếp vô chỗ mình đã dùng (nôm na là đồng hồ quay ngược á).

Em chỉ thắc mắc là nếu mình dùng cả 2 nguồn cấp điện từ hệ thống NLMT và từ nguồn điện của EVN thì đầu vào đấu nối kiểu gì nhỉ? Nếu cả 2 nguồn đều phát thì ưu tiên xài nguồn nào?
Nếu thông tin của cụ về vụ phát điện hoà lưới mà đc khấu trừ điện vào chỗ mình dùng thì quá ngon. Tức cho phép quay ngược công tơ. E cũng chả hy vọng Evn nôn đc tiền ra trả mình. Cụ kiểm tra lại vụ này giúp em.
Còn mọi vấn đề kỹ thuật đấu nối cụ ko cần lo. Làm đc hết. Đương nhiên hệ thống sẽ ưu tiên dùng điện từ NLMT trước, nếu thiếu sẽ lấy điện evn bù thêm. Nếu dư sẽ đẩy ra hoà lưới bán cho evn.

Chỉnh sửa cuối:

dancongnghiep

Xe tải
Nếu thông tin của cụ về vụ phát điện hoà lưới mà đc khấu trừ điện vào chỗ mình dùng thì quá ngon. Tức cho phép quay ngược công tơ. E cũng chả hy vọng Evn nôn đc tiền ra trả mình. Cụ kiểm tra lại vụ này giúp em.
Còn mọi vấn đề kỹ thuật đấu nối cụ ko cần lo. Làm đc hết. Đương nhiên hệ thống sẽ ưu tiên dùng điện từ NLMT trước, nếu thiếu sẽ lấy điện evn bù thêm. Nếu dư sẽ đẩy ra hoà lưới bán cho evn.
Các cụ có thể xem thông tư 16/2017/TT-BCT ngày 12/9/2017 của Bộ Công Thương. Khoản 1 điều 16 có quy định rõ
Điều 16. Đối với dự án điện mặt trời mái nhà

1. Các dự án điện mặt trời trên mái nhà được thực hiện cơ chế bù trừ điện năng (net-metering) sử dụng hệ thống công tơ hai chiều. Trong một chu kỳ thanh toán, nếu lượng điện phát ra từ các dự án điện mặt trời trên mái nhà lớn hơn lượng điện tiêu thụ sẽ được chuyển sang chu kỳ thanh toán kế tiếp. Khi kết thúc năm hoặc khi kết thúc hợp đồng mua bán điện, lượng điện phát dư sẽ được bán cho bên mua điện với giá bán điện theo quy định tại Khoản 2 Điều này.
Em chỉ mong giảm đc tiền điện là tốt rồi. nếu kiếm đc chút chút thì càng tốt :D:D:D

Bankho

Xe tăng
Hnay e ra evn hỏi kỹ rồi ạ
Thứ nhất evn ko triển khai điện MẶT trời áp mái, mà do 1 số công ty bên ngoài triển khai theo chương trình hỗ trợ của nhà nước. Evn chỉ lắp công tơ 2 chiều cho các hộ, và đồng thời mua lại điện, nhưng nghe chừng giá thấp.
Thứ 2, nếu triển khai cho hộ gd phục đc cả nóng lạnh, điều hòa.... thì ít nhất phải lắp bộ 5kw trờ lên ~ 80 triệu (ô a e là phó phòng KD evn tỉnh nói là: từ từ chú ạ, cái gì nó mới nên chờ xem phản ứng lại như thế nào, ô ấy bảo e là ko ăn thua đâu)
Thứ 3 e xin rút kinh nghiệm sâu sắc khi chưa tìm hiểu kỹ đã lập thớt là evn triển khai.

E nghĩ là hỗ trợ 25 củ. Chứ hệ thống mà để dùng điện gia đình thoải mái ở thành phố thì đàu tư thường trên trăm củ ạ .
Cụ troll các cụ trên of này à...22tr là cái giá không khả thi.

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có thể xem thông tư 16/2017/TT-BCT ngày 12/9/2017 của Bộ Công Thương. Khoản 1 điều 16 có quy định rõ

1. Các dự án điện mặt trời trên mái nhà được thực hiện cơ chế bù trừ điện năng (net-metering) sử dụng hệ thống công tơ hai chiều. Trong một chu kỳ thanh toán, nếu lượng điện phát ra từ các dự án điện mặt trời trên mái nhà lớn hơn lượng điện tiêu thụ sẽ được chuyển sang chu kỳ thanh toán kế tiếp. Khi kết thúc năm hoặc khi kết thúc hợp đồng mua bán điện, lượng điện phát dư sẽ được bán cho bên mua điện với giá bán điện theo quy định tại Khoản 2 Điều này.
Em chỉ mong giảm đc tiền điện là tốt rồi. nếu kiếm đc chút chút thì càng tốt :D:D:D
Đừng để bọn bán hàng tàu nó lừa. Đầu tư 100 triệu mỗi tháng dùng 500 ngàn tiền điện 16 năm hoàn vốn trong khi 3 năm thì hỏng. Kết luận là lỗ to.

locdx

Xe buýt
Nối lưới thì mình không tự chủ được nguồn điện. Nếu mất điện lưới thì pin mặt trời làm cảnh ạ?
Em cũng suy nghĩ giống cụ khi lắp đặt đấy, thực tế sử dụng gần 7 năm tính ra số lần mất điện lưới chưa đến 7, 8 lần. Đáng ra số tiền mua ắc quy, kích điện và phụ kiện đó táng vào pin thì ngon hơn, tiếc là...

moonlife

Xe container
Các cụ chỉ nên đầu tư tầm 1kw đến 5kw và xác định luôn là để cho vui thôi đỡ đc đồng nào hay đồng đấy. Vụ này hoàn toàn ko khả thi về kinh tế nhất là các cụ ở miền bắc. Cho nên đừng ai nhắc đến hiệu quả kinh tế tính toán 10-15 năm thu hồi vốn với bảo hành 2 năm gì nọ kia nữa nẫu lắm.
Kiểu như các cụ độ xe, vài chục củ bay cái vèo chỉ để cho sướng thôi chứ hiệu quả kinh tế còn thấp đi.

moonlife

Xe container
Nghe ảo ảo thế nào ấy cụ ạ. Theo thông tư này thì hàng tháng nó bảo lưu số kwh điện sang tháng tiếp theo, đến cuối năm mới quyết toán. Thế mấy cái bậc thang giá điện hàng tháng nó tính toán sao?

xelubabanh

Xe buýt
Em cũng nghĩ thế,chứ 22 củ mà đủ cả điều hòa, tv, tủ lạnh, em chơi ngay.
Cái này lắp trong Nam mới hiệu quả, ngoài Bắc thì lém hơn nhiều trừ vùng từ Quảng Bình trở vào do số ngày nắng không cao

xelubabanh

Xe buýt
Mình ở Đà nẵng và từng lắp điện NLMT đây. Với 22 củ thì mình có thể lắp được 2kw. Nhưng với evn thì chắc được 1kw quá.
Mình tự tìm hiểu và tự lắp điện mặt trời. Bác nào chưa hiểu j có thể pm mình để mình giúp đỡ free. Chứ đừng tin vào thương gian
Cái này hay à nha * cụ cho mình xin thông tin đề tiện liên lạc vì minh 2 cũng có ý định giống cụ mà chưa biết tham khảo ai, xem trên mạng thì toàn mấy ông chém gió

tieunhupha

Xe điện
Vào còn chả đủ lấy đâu ra hả Cụ. Em vừa hỏi ở trên là mái nhà em cỡ 70 m2 thì công suất được bao nhiêu kw/h mà không có Cụ nào trả lời chỉ giải thích là lắp với đấu điện lưới.
Công suất đỉnh là 300Wp/tấm/2m2 cụ ạ. Nhà cụ tính vo thì được 10,5kWp, công suất khi nắng tốt đạt khoảng 50% tương đương với 5kWh. Đây là em tính vào lúc nắng tốt cụ nhé, còn thực tế sẽ kém hơn và phụ thuộc thời tiết cũng như tuổi của thiết bị.