[Funland] Cách chia màn hình trong Macbook

_hoang_

Xe đạp
Dù đã dùng Macbook nhưng chưa chắc bạn đã biết một tính năng khá hay ho là việc chia màn hình trên chiếc Macbook. Chiêu này giúp bạn tổ chức các màn hình desktop khác nhau cho công việc, giải trí hoặc theo cách tổ chức nhất định của bạn giúp bạn chuyển giữa các màn hình nhanh chóng. Một số game thủ tranh thủ chơi game trong giờ làm việc thường dùng các màn hình desktop khác nhau này để chuyển qua chuyển lại cho dễ dàng và nhanh chóng “giấu đi màn hình” khi sếp đi qua. Cách switch màn hình này là cực nhanh so với chuyển màn hình dùng CMD + TAB. Hôm nay mình sẽ giới thiệu với các bạn cách khai thác tính năng này nhé.

Đầu tiên, bạn dùng 3 ngón tay đặt lên trackpad rồi di ngược lên. Màn hình của bạn lúc này sẽ nhìn giống như sau:

Bạn sẽ nhìn thấy trên cùng có: Desktop 1, Desktop 2, Desktop 3.
Bạn cũng sẽ nhìn thấy dấu + bên góc phải. Di chuột lên khu vực này bạn sẽ thấy:

Dấu + góc bên phải cho phép bạn add thêm Desktop 4, 5.

Giờ đây giả sử bạn muốn bật Youtube trên một cửa sổ khác và cho vào Desktop 3. Lúc này bạn mở cửa sổ trình duyệt mới, mở Youtube. Sau đó thao tác như sau:
  • Dùng 3 ngón tay đặt lên trackpad và vuốt ngược lên trên.
  • Di chuột tới cửa sổ youtube bạn muốn rồi kéo cửa số đó và thả vào Desktop 3:

Khi đó bạn đã tạo thêm một màn hình desktop nữa:

Đã xong.

Giờ đến lúc switch màn hình:
Bạn đặt 3 ngón lên bàn phím rồi kéo nhanh sang trái hoặc kéo nhanh sang phải. Khi đó màn hình Macbook của bạn nhanh chóng sẽ chuyển sang các cửa sổ Desktop đang có. Đây quả thật là các switch màn hình rất nhanh. Vì bạn không phải nhấn tổ hợp phím. Bạn có thể tự quy định: Ví dụ vuốt sang trái là màn hình cho học tập và công việc, vuốt sang phải là màn hình cho giải trí. Bạn có thể thay đổi vị trí các màn hình desktop bằng cách kéo các màn hình desktop theo các thứ tự bạn muốn. Cách kéo đơn giản là bạn đặt 3 ngón tay lên trackpad rồi di lên trên để hiển thị danh sách các Desktop trước khi tổ chức lại thứ tự bằng cách di chuột kéo thả các màn hình.

Giờ giả sử bạn muốn trên màn hình của mình có thể hiển thị được cả 2 cửa sổ, ví dụ vừa Word vừa trình duyệt với mỗi ứng dụng chiếm ½ màn hình, bạn có thể làm như sau:
  • Ở màn hình trình duyệt, bạn đặt 3 ngón tay lên trackpad rồi di lên trên để hiện ra danh sách các màn hình. Bạn sẽ thấy có 1 màn hình hiển thị chương trình trình duyệt hiện tại
  • Bạn kéo Ứng dụng Word vào chính màn hình đó. Nó sẽ biểu thị biểu tượng giúp bạn biết màn hình đó được chia đôi:

Và lúc này khi hiển thị bạn sẽ thấy màn hình được chia đôi thế này đây:

Các bạn hãy thử với chiếc máy tính của mình nhé.

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Em dùng Mac 4 năm nay rồi mà cũng chưa khi nào tìm hiểu những mẹo này. Cứ được mua rồi về dùng, hic.

Chỉnh sửa cuối:

custas

Xe tải
e mới biết thêm desktop chứ chưa chia màn hình. thanks cụ. khá hay ho. :D

Chĩm111

Xe điện
Hay! Đúng thứ em cần, mới chuyển sang dùng Mac nên còn ngô nghê nhiều, cụ chỉ chi tiết thế này quá ok ạ!
Vote cụ!

Huy269

Đi bộ
e cũng đang cần thỉnh giáo nhiều