[Funland] Cảm giác con gái lần đầu bị phạt bằng roi vọt

Hôm qua đáng ra là thứ 7 đẹp trời của e nhưng mà thành ra lại buồn quá. Cảm giác như mình bị mất đi thứ gì đó. Chẳng là con gái e năm nay vào lớp 1 nhà lại đông con nên nhiều việc. Từ bé đến lớn e và vợ dạy bảo các con nhưng chưa bao giờ dùng roi vọt. Nhưng hôm qua lần đầu tiên mẹ nó đã đánh con bé. Nhìn nó bị đòn mà e cảm giác như mình bị mất đi thứ gì đó. E thì luôn dù nóng giận đến đâu cũng không bao giờ đánh con. Haiz suy nghĩ cũng nhiều nhưng cái hình ảnh con bé van xin mẹ nó đừng phạt làm e suy nghĩ quá. Có nên nói với mẹ nó không vì e biết đánh con sẽ thành thói quen. Có lần1 sẽ có các lần khác. E buồn quá xin lời khuyên cccm nói với vợ thế nào để ko xảy ra nữa. Lúc vợ e đánh con bé e ko nói gì vì ko muốn can thiệp vào việc dạy con lúc đó. Mà nói thật lỗi của nó không có gì lớn, mà cũng có phần lỗi của người lớn nữa. Haiz cccm nào cùng hoàn cảnh chia sẻ cùng e với.

Hn07

Xe tăng
Cụ thương yêu các con là điều tốt . Ko biện minh hay gì cả , khi vợ cụ bình tĩnh khuyên nên ngồi nói chuyện với cháu rồi nói 1 lời xin lỗi chân thành . Hãy tôn trọng con nhỏ để nhận lại sự tôn trọng của nó cho mình .
Lỗi sai của con trẻ là chuyện nó sai .
Còn chuyện mình dùng phương thức đánh con để giáo dục là lỗi sai của mình .
Chuyện nào đi chuyện đó .
Với em thì 1 công đôi việc : trẻ con chỉ biết xin lỗi khi cha mẹ nó biết nói lời xin lỗi .

Em Lớn Rồi Chị Ơi

Xì hơi lốp
Mẹ đánh con có vấn đề gì đâu mà làm quá. Trong gia đinhf thì dù chuyện gì cũng quên ngay. Đánh roi vọt tý vẫn yêu thương chứ có ghét đâu. Ngày xưa bme em đánh em. E ghét đc 1 ngày xong lại bình thường.
Vợ e thỉnh thoảng cũng quất cho 2 đứa nhà em mấy phát. Lắm lúc ko quất ko đc. Con chị thằng em khóc toáng lên. Lầm lì với bố mẹ buổi sáng đến chiều. Tối lại bình thường lại trêu đùa nhau. :))
lắm bữa bị ăn roi tự ái nhịn cơm :))

Chỉnh sửa cuối:

fsipraha

Xe hơi
Nhiều khi con cái không bảo được phải dùng roi nó mới nhớ! Tuy nhiên không mắng nhiều và chỉ cần một roi thôi để làm rõ uy của cha mẹ và lỗi phải đáng ăn roi. Chiều con quá sau này lớn sẽ không dạy bảo được. Quan trọng là vẫn tôn trọng và yêu thương con. Trẻ con biết rất rõ bố mẹ yêu thương nó đến đâu.

flowers1508

Xe tăng
Thương cho roi cho vọt, ghét cho ngọt cho bùi

NTLT

Xe tăng
Em cho ăn roi cô gái từ năm 4 tuổi, 1 lần duy nhất đến giờ 7 tuổi rồi chưa phải xuống tay thêm lần nào. Hồi đấy bướng quá, mới đầu em chỉ cho đứng góc tường thôi, sau phản ứng láo em cho 2 cái tét vào mông :))

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc ở đâu đó là bố mẹ bị stress sẽ dễ đánh mắng con nhiều hơn. Các cụ mợ lưu tâm nhé.

FZ25492

Xe tải
Em không ủng hộ chuyện dùng roi vọt dạy trẻ, tuy nhiên tùy độ tuổi trẻ rất bướng, vẫn phải dùng đòn roi để trẻ biết đau và sợ. tầm dưới lớp 5 thì vẫn phải dùng roi. còn từ lớp 6 trở nên thì hạn chế dùng. như bản thân e hồi bé toàn nghịch dại, bố e đánh suốt, nhưng từ hồi lên cấp 2 ông chẳng dùng roi nữa, chỉ mắng và nói lý lẽ thôi.

butchikim

Xe ba gác
Còn tùy lỗi và quan trọng nắm được điểm yếu để dọa/đe nẹt...chứ nhiều đứa nói chả ăn thua thì vẫn phải roi vọt thôi.

Mời các nhà tâm lý, đạo đức vào phán tiếp.

ceconam

Xe điện
E cũng cùng quan điểm với cụ, có thể e chưa đúng lắm nhưng cho phép e góp ý cụ cũng nên làm công tác tư tưởng với mợ nhà

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cụ thương yêu các con là điều tốt . Ko biện minh hay gì cả , khi vợ cụ bình tĩnh khuyên nên ngồi nói chuyện với cháu rồi nói 1 lời xin lỗi chân thành . Hãy tôn trọng con nhỏ để nhận lại sự tôn trọng của nó cho mình .
Lỗi sai của con trẻ là chuyện nó sai .
Còn chuyện mình dùng phương thức đánh con để giáo dục là lỗi sai của mình .
Chuyện nào đi chuyện đó .
Với em thì 1 công đôi việc : trẻ con chỉ biết xin lỗi khi cha mẹ nó biết nói lời xin lỗi .
Chuẩn luôn cụ,đánh con nó sẽ dần hình thành thói quen và dần dần nó sẽ chả sợ nữa cụ nhỉ

lekimcuong

Xe tăng
Quan điểm của em là con hư thì vụt mấy roi chẳng sao, khi đứa trẻ còn nhỏ chưa biết suy luận đúng sai thì nó sợ đau mà theo kỷ cương.

wave-tau

Xe container
Cụ mà cảm thấy đánh là chưa cần thiết trong lỗi đó nên ra quyết định luôn và ngay điều chỉnh gấu, còn đánh đúng khỏi lăn tăn.
Chứ thương kiểu như cụ ngẫm nghĩ rồi viết tâm sự trên mạng em thấy cứ thế nào ý, ảo ảo là. :D
Tình thương phải thành hành động, ko thể thành chữ viết được.

• Vodka
Reactions: TPS

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Việc dùng bạo lực để giáo dục thể hiện sự thất bại trong giao tiếp. Hơn nữa trẻ con nó đâu có thể phản kháng lại ng lớn. Có thể trẻ sẽ trút uất ức lên em nó hay bạn bè cùng lớp.
Tính cách con ng được hình thành từ trong gia đình, gia đình ưa bạo lực thì con trẻ sẽ thấy việc dùng bạo lực là bình thường.
Dù gì thì vợ chủ thớt cũng nợ con gái một lời xin lỗi.
Những ai ủng hộ dùng bạo lực trong giáo dục thì đừng nhảy dựng lên khi thầy cô tẩn con mình nhé...:P

Chỉnh sửa cuối:

Ngân Hà

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua đáng ra là thứ 7 đẹp trời của e nhưng mà thành ra lại buồn quá. Cảm giác như mình bị mất đi thứ gì đó. Chẳng là con gái e năm nay vào lớp 1 nhà lại đông con nên nhiều việc. Từ bé đến lớn e và vợ dạy bảo các con nhưng chưa bao giờ dùng roi vọt. Nhưng hôm qua lần đầu tiên mẹ nó đã đánh con bé. Nhìn nó bị đòn mà e cảm giác như mình bị mất đi thứ gì đó. E thì luôn dù nóng giận đến đâu cũng không bao giờ đánh con. Haiz suy nghĩ cũng nhiều nhưng cái hình ảnh con bé van xin mẹ nó đừng phạt làm e suy nghĩ quá. Có nên nói với mẹ nó không vì e biết đánh con sẽ thành thói quen. Có lần1 sẽ có các lần khác. E buồn quá xin lời khuyên cccm nói với vợ thế nào để ko xảy ra nữa. Lúc vợ e đánh con bé e ko nói gì vì ko muốn can thiệp vào việc dạy con lúc đó. Mà nói thật lỗi của nó không có gì lớn, mà cũng có phần lỗi của người lớn nữa. Haiz cccm nào cùng hoàn cảnh chia sẻ cùng e với.

đừng buồn cụ ạ

cụ em đánh ông e
ông e đánh bố e
bố e đánh e
e vẫn mang thằng cu con ra tẩn như thường
rất truyền thống ạ

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Bé ko roi vọt lớn *** làm dc người đang hoàng.phạt đúng và đủ là dc. Cứ âu hóa dởm. Em nói thẳng thầy cô, con lỗi cứ roi phạt thoải mái. Mà gặp thầy lớp 6 năm nay để cái roi rõ to trên lớp, họp phụ huynh tuyên bố luôn: con phạm lỗi sẽ đánh vào mông, phụ huynh nào ý kiến thì ý kiến luôn. Dc cái từ đầu năm đến giờ chưa thấy phạt con nào.

lum_dong_tien

Xe tăng
Con em thì hơi ngược 1 tí. Con gái mà thường ngày rất nghịch rất bướng ko thể ko quát mắng đc, và quát chỉ để thôi nghịch chứ nó cũng ko biết sợ. Nhưng lúc nào chỉ bắt úp mặt vào tường thì khóc như mưa, nó bảo lúc đấy là mẹ chán đến mức ko muốn nói ko muốn nhìn mặt nữa. Chả hiểu kiểu gì.

canhhoabatdiet

Xe container
Vấn đề con cái, đánh chửi này gần đây hay xuất hiện trên Quancafe otofun. Theo em thì cụ nên sang mấy diễn đàn như: Webtretho, lamchame, ... đặt câu hỏi và xin chia sẻ thì phù hợp hơn!

KHONG_QUANTRONG

Xe buýt
em quật như thường, vợ em không quật cứ rả rả suốt ngày em nói cho mấy lần, quật để dậy con không phải bạo hành, bạo lực, có việc nói mãi nó không nghe nhưng cứ phạt một lần là nó không lặp lại, mấy phụ huynh hay giảng đạo con bướng như quỷ

JAMINETEA

Xe tải
Ngày bé em bị mẹ đánh đỏ cả mông, may quá chứ không bây giờ “coi giời bằng vung” thì chả thành thằng người :D