Cảm nhận sâu hơn về em Ecosport sau gần cả buổi sáng đến "dạm hỏi"

Vinhsv2003

Xe đạp
Sau một thời gian tìm hiểu, sáng nay mình đã đến "dạm hỏi" cùng em Titan da đen (màu mà mình khẳng định ngay từ đầu sẽ không bao giờ chọn khi mua xe).

Vì sao mình quyết định mua em nó? Vì dáng đẹp, thể thao, giản dị, body cao ráo, gọn khi vận hành với điều kiện đường xá chật & đông, nhất là đường SG hay bị ngập nước. Cả 2 vợ chồng mình đều kết em nó khi vừa nhìn thấy qua hình ảnh. Chấm 7 điểm liền sau khi đi xem xe thực tế.

Còn lý do vì sao mình chọn màu đen mà mình đã từng rất là ghét???

Cá nhân mình nhận xét, màu xe Eco xấu quá (trừ màu đỏ sao hỏa là perfect - Do kỵ mạng mộc nên - Do kỵ mạng mộc nên không chơi màu đó được, hơi tiếc).

- Màu xanh nhìn yếu ớt & nhợt nhạt, nhìn sang con màu xanh Ranger XLT nhập của Thái thấy ganh tỵ thiệt. Mình muốn chọn màu sơn này thì phải sơn lại, chứ không có sơn từ nhà máy. Thiệt hại ước tính 20 chai. Nên thôi vậy.
- Màu đỏ mận nhìn củ chuối bẻ mọ, nhìn con màu đỏ Ranger XLT nhập của Thái thì thấy buồn muốn rớt nước mắt cho màu sắc của thị trường VN.
- Màu nâu hổ phách làm nhớ chuyện màu áo nâu bạc màu của Bà Nội. Ngày xưa thấy Mẹ may cái áo màu nâu nhạt nhạt, tưởng Mẹ đang may áo cho Bà Nội. Ai dè, Mẹ may áo cho mình đi học thêm. Không thể quên được cảm giác mặc áo màu Bà Nội đi học thêm được.
- Màu bạc nhìn thiếu độ dầy nên thiếu sự mạnh mẽ (được như Fortuner hay Altis là quá good), mình mua liền khỏi suy nghĩ.
- Màu ghi ánh thép không mang lại cảm giác ấn tượng cho 1 chiếc xe.
- Ngay từ ban đầu theo dõi dòng Eco, mình tính chọn em da trắng ngọc chinh, mang về sẽ dán bổ sung vài sọc xanh đậm tiger cho nó xì po. Chốt sổ màu trắng để ký hợp đồng. Tự nhiên giờ lại cảm thấy lòe loẹt giống thuở xì tin lái xe future đỏ dán màu bạc, màu vàng. Hic, trang điểm không khéo thì em ngọc chinh này xấu cạp đất mà ăn luôn.
- Ngồi cả buổi sáng mà phải nói là ÉO biết chọn màu gì luôn. Trước mặt là con AT Trend màu đen đang trưng bày (màu này mình ghét nhất từ trước tới giờ - trừ Mer đen). Màu đen mình ANTI ngay từ thời chưa biết lái xe, chưa nghĩ tới chuyện mua chiếc xe 4 bánh. Giờ ngồi đây dòm xoáy riết em nó muốn rớt quần áo luôn. Bên trong ghế da xám xịt, nội thất ốp nhựa 1 màu xịt xám, bên ngoài màu đen, cả xe bao trùm màu tối thui. Làm ăn xui xẻo mà dòm mày chắc tao bực mình lắm đây. Muốn chuyển qua da ghế màu kem cũng không được. Chợt nghĩ trong đầu sau này sẽ lót sàn màu kem cho nó sáng lên, cần thì ốp vân gỗ thêm cũng ổn, viềng ca lăng bên ngoài mạ crom bóng nên cũng gôd, ốp gầm dưới phía trước màu bạc nên cũng tạm ok. Tự an ủi vậy chứ biết sao giờ. Vậy là bụp em da đen luôn cho mạnh mẽ (cũng may là màu đen hạp mệnh mộc nên cũng an ủi). Gọi đt nói sale đổi màu đen lại dùm trong hợp đồng.
- Khi ngồi chờ hợp đồng thì chợt nhớ tới 4 cái chân (lazang) của em Titan này hình kiểu bông mai bông quệ, y như mang guốc, ớn bẻ mọ. Chạy ra dòm cái Titan nâu hổ phách bà nội đang đậu ngoài sân thì đúng là dàn móng chân của nhỏ này đúng style nhà quê. Giống thím 8 mặc đồ thể thao mà chân mang guốc tay xách giỏ đi chợ. Vào yêu cầu đổi 4 chiếc guốc Titan qua guốc Trend (nhìn cũng chỉ ở mức giày đi bộ Thượng Đình) mà không được chấp thuận. Haizzz, rước em về anh sẽ sơn móng chân hổ báo lại cho em sau vậy chứ biết sao giờ.

Đây là chiếc xe 4 bánh đầu tiên 2 vợ chồng mình mua, cảm giác rất là tuyệt vời. Bây giờ nghĩ lại chọn xe màu đen là rất đúng (lúc đầu tính chọn màu bạc, hoặc màu trắng, dù 2 màu này kỵ mệnh mộc). Tháng 8 hoặc tháng 9 sẽ có xe.

Ranger XLT Thái:

Eco xanh Việt Nam:

Eco xanh không phải cho thị trường VN:

(Tất cả hình này là lấy trên net, chứ không phải do mình chụp)

Câu hỏi đặt ra cho team thiết kế Ford VN:

1. Vì sao chọn màu ngoại thất xe Eco cho thị trường VN quá xấu? Hay do nghĩ là người VN cho cái gì ăn cái đó?
2. Phối hợp tông màu nội thất xe quá tối?
3. Tại sao xe Sport mà cho mang guốc bông mai, bông quệ?
4. Tiêu chuẩn One Ford (cho 3 câu hỏi trên) có áp dụng ở các nước khác hay không? (Trước mắt là thấy màu xanh xe Eco VN không giống rồi).

Tất cả chỉ là quan điểm cá nhân, không phải dìm hàng. Nếu Ford member đọc được, vui lòng ghi nhận đây như là 1 comment của khách hàng.

Chỉnh sửa cuối:

lehai1122

Xe tải
mình nghĩ tiêu chuẩn One Ford là cái ngôn ngữ Maketing thôi, đem đi mị dân mấy nước nghèo, cho họ cái cảm tưởng là mình cũng bằng Âu, bằng Mỹ thôi

scorpiwolf

Xe hơi
Em lại thích cái màu xanh cyan của Eco Việt Nam cụ ạ, màu xanh blue của ECo xanh quốc tế nhìn không yêu lắm. Cá nhân em nghĩ con này nhỏ nhỏ xinh xinh kiểu đồ chơi, màu nó tươi tươi yêu yêu nhìn sướng hơn ạ. Em cũng đang chưa chốt được màu, thích màu xanh nhưng hơi sợ là sau có điều kiện gả em nó đi lên đời lại hơi khó. Em thấy màu đỏ rubi với màu cam sao hỏa nhìn đẹp nhất nhưng cũng không hợp mệnh. Sợ thủy hỏa phang nhau :D.

mazda6.

Xe buýt
Trước hết cảm ơn cụ đã nhiệt tình post bài chia sẻ !!!
Sau, nhà cháu thất vọng quá!! Đọc tít nghĩ cụ cảm nhận .... sâu... chắc sẽ nhiều thông tin..... đi từ đầu tới cuối ... kết luận ... cụ đi đến mua xe .. chỉ nhìn mỗi màu, dáng và.... bánh xe!!!!!!!:-o

Vinhsv2003

Xe đạp
Sau, nhà cháu thất vọng quá!! Đọc tít nghĩ cụ cảm nhận .... sâu... chắc sẽ nhiều thông tin..... đi từ đầu tới cuối ... kết luận ... cụ đi đến mua xe .. chỉ nhìn mỗi màu, dáng và.... bánh xe!!!!!!!:-o
Đã test xe Titan rồi bạn. Cảm giác test xe thì mình đã nói ở topic của member khác. Mình kg đam mê speed nên cũng không ngại 1.5 lắm

Chỉnh sửa cuối:

FunnyFuong

Xe đạp
em thì lại thấy ở Eco thì màu đỏ cam, bạc và nhất là đen là xấu nhất ợ. Tùy người tùy màu thôi kụ ạ. Những câu trả lời của kụ sẽ mãi ko có câu trả nhời.

dancongnghiep

Xe tải
Nói chung thì mỗi cụ có một ý kiến riêng về màu xe. Riêng em thì em vẫn thấy màu đen với màu bạc là trung tính nhất, vừa mắt được nhiều người, bởi nếu các cụ đếm các xe trên đường, chủ yếu là màu đen hoặc bạc, các màu xanh, đỏ, xám rất ít. Còn về khoản sức mạnh em nghĩ với tỷ lệ công suất/ khối lượng của em nó như thế là cũng vừa rồi, mình có cần đua với ai đâu, mà xxx có cho anh em mình vít đến quá 100km/h đâu. Còn cái khoản leo đèo thì MT cũng được, AT cũng chẳng sao vì có chế độ bán tự động mà. :) :) :)

koka

Xe tải
Em thấy màu trắng cũng đẹp mà. Nhưng công nhận quả đỏ sao hoả là good

hyundaitucson

Xe hơi
FORD THANH XUÂN-88 Nguyễn Xiển, Thanh Xuân,Hà Nội
Website
fordthanhxuan.org
Vâng em cũng đồng tình với pác ợ,đến bản thân em cũng cảm nhận pác ý là Sâu .......và sắc ợ =))

HQ.Civic

Xe hơi
Em thấy màu trắng cũng đẹp mà. Nhưng công nhận quả đỏ sao hoả là good
Thẩm mỹ của e khác cụ xa quá, thú thực mệnh hoả như e khi chọn xe màu của ford theo Phong thuỷ cực khó vì màu xanh ở Việt mình ko phải xanh lá cây nên phải chọn đỏ mà đỏ có 2 màu là rubby (đun) và sao hoả (cam) dưng mà xem ảnh thì cam khỏi phải chê, đẹp me hồn thế nhưng thực tế xe màu cam thì xấu quá, xấu thật ấy trông cứ thế nào ấy. Hay do mắt e và thẩm mỹ của e nên vậy nhỉ?!

minh0075

Xe điện
One Ford á, làm gì có.

scorpiwolf

Xe hơi
Thẩm mỹ của e khác cụ xa quá, thú thực mệnh hoả như e khi chọn xe màu của ford theo Phong thuỷ cực khó vì màu xanh ở Việt mình ko phải xanh lá cây nên phải chọn đỏ mà đỏ có 2 màu là rubby (đun) và sao hoả (cam) dưng mà xem ảnh thì cam khỏi phải chê, đẹp me hồn thế nhưng thực tế xe màu cam thì xấu quá, xấu thật ấy trông cứ thế nào ấy. Hay do mắt e và thẩm mỹ của e nên vậy nhỉ?!
Cam không xấu nhưng nếu chơi hàng nóng thì chọn ruby đi cụ. Em thấy đẹp hơn cam.

scorpiwolf

Xe hơi
Các cụ có thấy la zang e titanium này nó rối rắm quá không ạ.

vawnsown

Xe tải
Màu sắc thì em nghĩ theo các màu của các dòng xe đã có tại VN cho tiết kiệm khi sơn, với dòng xe này thì đẹp, nhưng với dòng khác lại chưa hợp lắm, ví dụ màu cyan với FFi hay FF thì OK, với xe to hơn chút như Eco hay Ranger thì có vẻ yếu, chưa kể thẩm mỹ mỗi người khác nhau.
Bên Ấn có lazang cho Eco rất đẹp, nhìn đơn giản nhưng khỏe và sang, không rườm ra như VN, lazang như FFi hoặc FF cũng đẹp, dùng luôn cho Eco cũng OK, chả cần đổi theo cái mới này.
Ngoài ra họ cho build thêm nhiều option lặt vặt rất hay:
http://www.india.ford.com/suvs/ecosport/accessories/exterior#
http://www.india.ford.com/suvs/ecosport/accessories/interior
Mấy bác chuyên phụ tùng có nhập được về độ cho anh em không nhỉ
P/S: em vừa vào Ford Vietnam, cũng thấy có một vài option chính hãng thêm cho nội ngoại thất, chả biết giá rổ thế nào

Chỉnh sửa cuối:

HQ.Civic

Xe hơi
Cam không xấu nhưng nếu chơi hàng nóng thì chọn ruby đi cụ. Em thấy đẹp hơn cam.
Thì FFi e mới chọn rubby ko chọn cam vì đặt 2 con 2 màu cạnh nhau mà bà cả với cả mấy chiến hữu duyệt luôn rubby :)
Có cụ nào cho e eco xờ pót lội thử chưa nhỉ!

danghung83hn

Xe buýt
ôi giời,các bác được voi đòi tiên. Màu mè quá đáng, chắc cũng có mấy thằng bên Thái dúi bảo việt nam mình sướng làm cái màu xanh nhã nhặn :))

Cayenpro

Xe tải
Riêng về xe LD thì toàn thay đổi so với phiên bản quốc tế cắt option một cách thậm tệ éo coi người VN ra cái gì. Tất cả do chính sách quản lý + mấy thằng CEO đểu người Việt:(

hongminhphat

Xe điện
em cứ tưởng cảm nhận của cụ về đi xe thế nào .... chán như con gián

Thu Hồng

Xe tải
Em lại thích cái màu xanh cyan của Eco Việt Nam cụ ạ, màu xanh blue của ECo xanh quốc tế nhìn không yêu lắm. Cá nhân em nghĩ con này nhỏ nhỏ xinh xinh kiểu đồ chơi, màu nó tươi tươi yêu yêu nhìn sướng hơn ạ. Em cũng đang chưa chốt được màu, thích màu xanh nhưng hơi sợ là sau có điều kiện gả em nó đi lên đời lại hơi khó. Em thấy màu đỏ rubi với màu cam sao hỏa nhìn đẹp nhất nhưng cũng không hợp mệnh. Sợ thủy hỏa phang nhau :D.
Bác vẫn chưa chọn được màu ạ :V Người ta sắp rước dâu về rồi bác :)