[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

Luu Lehong

Xe container
Vừa qua em có vào thớt của Bác Vừng có hỏi trao đổi và phản biện mấy câu về vấn đề tử vi, phong thủy nhưng có lẽ em không hợp duyên với mấy bác trong đó nên chưa thấy các câu trả lời thỏa đáng. Một phần cũng không còn cảm hứng trao đổi bên thớt đó do cũng ngại phiền thớt riêng của bác ý nên muốn mở thớt riêng để ae trao đổi! Em thấy trong thực tế nhiều cụ trong đời không ít lần gặp băn khoăn khi đi xem Tử vi, phong thủy, chọn ngày giờ khởi công làm nhà, cưới vợ... Nếu gặp thầy nói cho hay, thuận thì ko sao, ngộ nhỡ gặp thày nói xấu, không được làm việc này nọ lại băn khoăn do dự. Khổ nhất là xem các thày nói khác hoặc ngược nhau thì càng khổ. Em mở 1 thớt riêng, để các cụ thỏa mái trao đổi, nêu quan điểm cá nhân về những cảm nhận mình biết hoặc đã gặp để trao đổi thẳng thắn ko e dè về lĩnh vực này. Để thấy được lĩnh vực tâm linh như Tử vi, Phong thủy, ngoại cảm, hay cụ thể là việc xem chọn ngày giờ tốt, tuổi tác... hiện nay mức độ tin cậy đến đâu và chúng ta nên áp dụng thế nào trong cuộc sống! Đặc biệt, các cụ tham gia diễn nàn phần lớn cũng đã ở cái tuổi cần làm nhà, cưới vợ hay gả chồng cho con thì vấn đề xem tuổi, chọn giờ thế nào có thực tốt ko hoặc thực tế lại có đến 3-4 cách tính tuổi kim lâu, vậy nên chọn cách tính thế nào hay không cần xem hoặc chọn?..
P/s: Trong quá trình trao đổi có thể em sẽ đưa ra các câu hỏi phản biện, mục đích cũng chỉ để làm rõ thêm vấn đề chứ ko có ý gây tranh cãi. Kinh mong các cụ thông cảm!
Em kính mời các cụ!:-/

DuongHL

Xe container
Trước vấn đề này còn dễ lừa nhau, từ khi internet lên ngôi nên cũng khó lừa :D

TruongPhat355

Xe tải
Ủn lên để hóng các cụ trao đổi

dungslayer

Xe tăng
Cái này với người thích thì hay, thì hấp dẫn, còn với người không để ý đến thì lại chẳng có ý nghĩa gì, như em :D

xittalin

Xe tăng
Vấn đề là tại sao lại cứ phải là tử vi và phong thủy khựa? Quả đất tòn méo dư lào còn éo biết thì phong thủy nỗi gì? Chưa bao h làm được cái kính dòm lên trời sao thì tử vi nỗi gì?

cwise

Xe container
em voted roi day, vấn đề cụ đưa ra là chuẩn, thớt cụ hoalovung nhẹ nhàng không gay gắt.

Thổ Phỉ

Xe điện
Em thấy nhiều bác hay có câu: Vô sư vô sách hóa lại hay :D

Hóng các bác ở dưới chém :)

Dưa_Hấu

Xe hơi
e cứ làm viên gạch

Maxo73

Xe buýt
Em vào hóng với ạ
Em cũng nửa tin nửa ngờ cũng chưa biết sự tình ra làm sao
Nghe các cao nhân để mở mang đầu óc ạ

lyhoa75

Xe điện
Em cũng xem tử vi, xem bói, xem kinh dịch nhiều rồi mà thấy tử vi có vẻ đúng nhất trong các loại xem. Nói chung cũng có điểm đúng 100% - ít. Có lúc đúng ngay, có lúc phải 2-3n sau mới thấy đúng. Tâm lý của 90% người Việt là vẫn hay muốn xem - đoán trước kết quả việc ta chuẩn bị làm- việc quan trọng- có được hay không. Gần nhà em có bác xem tử vi, không rườm rà, chỉ khoảng 15 phút nếu mang lá số đến, mất 50-100k, còn hơn nhiều ông xem mất 500-1tr. Em thấy nhiều khi phán 1 câu chuẩn quá luôn í. Nhiều khi mất tiền mà không đúng nhưng ta vẫn thick đi xem. Các cụ có thấy em nói đúng thì cho iem xin choén rịu nhá ;))

bibun

Xe đạp
Website
www.bibun.vn
Em cũng không muốn tin vào thánh thần nhưng mà có kiêng có lành thôi. Em cũng từng nghiên cứu cái món tử vi, xem qua cho nhiều người thấy cũng khá chuẩn. Ai có kinh nghiệm xem lâu lăm và có trình xem thì chắc là chính xác lắm. Đi xem bói thì em cũng chưa đi xem bao giờ. Dù gì em cũng tin vào cái phong thủy, kinh dịch ạ. Nó đều có yếu tố khoa học chứ không phải ma mị

raklei

Xe điện
Cá nhân e ko tin lắm, nhưng cái món này e nghĩ phải nghiên cứu một cách khoa học chắc chắn là nhiều cái hay ho thú vị.
E trước làm trong ngành xd thấy bà con mình hay xây bậc cầu thang theo cấp số 4+1, sinh lão bệnh tử; hồi làm ở phủ chủ tịch (nhà đấy hoàn toàn do pháp xây và thiết kế, đương nhiên chả có phong thủy kiểu tầu) thì thấy cái nhà đấy tầng 1 21 bậc, tầng 2 21 bậc, tầng 3 17 bậc. Rõ ràng văn hóa phương đông và phương tây tuy xuất phát khác nhau nhưng có gì đấy điểm chung là giống nhau.

bibun

Xe đạp
Website
www.bibun.vn
Ủa em mới trả lời xong post lên mà không được.
@ Em tin vào tử vi phong thủy vì cái đó đều có căn cứ khoa học.
@ Cá nhân em từng mê mẩn cái tử vi và nghiên cứu qua nó trong 2 năm và xem sơ sơ qua thì thấy tổng quan cuộc đời khá chuẩn. Em tin là những người có trình độ hiểu biết và kinh nghiệm lâu lắm nghiên cứu cái này thì sẽ thấy được từng biến cố của con người trong cuộc đời của họ qua tử vi.
@ Về thánh thần thì không tin lắm nhưng mà có kiêng có lành.. Chắc là có đấy. Cũng từng nhìn thấy cái bóng ma màu đen (2 lần _>> có khi nào đó là ảo giác vì 10 phút sau nhìn chằm chằm vào đó thì nó biến mất .. một cách tĩnh lặng). Cũng xem nhập hồn vào người nhà của mình. Vấn đề tâm linh tinh rất là khó hiểu.

xittalin

Xe tăng
Ngẫm cũng lạ! Dân khựa thì éo biết ngày lào vào ngày lào, vỉ làm éo có lịch. Khi cần thì đi hỏi dáo dác, chẳng may thèng thày bói nó quên không chém vài phát lên cột nhà thì ...sai ***** ngày. Xem h ban ngày thì cắm cái que, ban đêm thì nghe tiếng gà ( Làm éo rì cóa đồng hồ), thế mà cái éo gì cũng đúng, công nhận khựa giỏi. Hơn nửa tỷ người khựa bị gọt đầu suốt gần 300 niên cũng do giỏi quá mà ra! Nhật Bổn nó quăng ***** lịch khựa, h khựa vào sọt rác, ở nơi động đất suốt ngày (Theo phong thủy khựa là vô cùng kém), nên h nó mới giãy chết, cơ khổ cở khổ!

cunglatruong

Xe container
theo em cái này gọi đúng vấn đề là tập tục... hầu như người Vn nào khi xây nhà đều đi coi thầy cho dù có tin hay không.

xich lo 29

Xe tải
Vấn đề này nếu ai yêu thích và đam mê thì tìm hiểu rất hay .còn e thì cũng tin vào vấn đề tâm linh

nscd

Xe buýt
Về cãi nhau ô tô đi cụ quả.
Cãi nhau mông lung về một chủ đề mông lung ra kết quả mông lung.

Hôm nọ em nói chuyện với ông già, kết luận 1 câu. Nhìn hành động, đừng nhìn lời nói.
Các môn khoa học thần bí của các cụ giải quyết gì ?

puredoll

Xe điện
E cũng thấy bảo tử vi đúng nhất, nhưng E đi xem thì toàn bảo "thiên cơ bất khả lộ" :((