[CCCĐ] Campuchia ... Bố tôi sinh ra ở đó. Tìm về những kỷ niệm và hy vọng

manchester6868

Xe tăng
Mới viết vài chữ đầu thôi mà cảm xúc đã ùa về. Những năm trước nhà Em đi Cam rất nhiều, chỉ chủ yếu là làm nhập khẩu. Đợt này có những thông tin chính xác hơn về nơi cần tìm. Em và gấu quyết định chốn con đi để tìm lại thời ấu thơ của Bố em kết hợp công việc kinh doanh. Thời gian đã trôi qua rất lâu và có nhiều thay đổi, một chút gợi lại thôi cũng là những cảm xúc vô giá. Giờ đây Bố em đã đi xa rất lâu rồi. Ngồi viết lại nhớ lại những ký ức về Cha. Viết cho riêng Bố Mẹ ....

S.P

Xe tăng
Chia sẻ với cụ !
Hóng chuyến đi nhiều cảm xúc .

manchester6868

Xe tăng
Tâm sự cùng cccm một chút về Bố em. Bố em được sinh ra ở Campuchia trước những năm 1954. Nghe Ông Bà nội kể lại là hồi đó ở Cam rất nhiều vàng và làm ăn với người Hoa hoặc người Việt cực kỳ dễ dàng. Gần như là toàn đại gia còn lại rất ít người Khmer là kinh tế khá. Sau đó có một biến cố của gia đình, ông Nội quyết định gửi Bố em được gửi về quê. Do vậy Bố em chỉ được sinh ra ở Cam về lớn lên ở quê. Giờ mới thấy quyết định của Ông Nội là sáng suốt, vì nếu Bố em không về quê thì Ông Nội cũng sẽ nhớ về quê ít lắm. Nhưng có dòng máu của mình Ông em đã không mất hai chữ Quê Hương.

Sông Tonle Sap ... Campuchia 2017

manchester6868

Xe tăng
Với nhà em thì đi Cam rất thuận tiện về dễ dàng. Chuyến đi nào cũng vậy, vẫn mục đích công việc kết hợp phần còn lại. Nhưng quyết định thành bại vẫn là phải save money và thành công.

Chuyến này do quyết định nhanh quá nên việc đặt vé HCM cũng hơi cao so với chi phí của những chuyến đi trước. Tổng cộng khứ hồi và 20kg gửi đồ đã mất 4700k.

Xe đi Cam từ HCM giờ rất nhiều hãng Khải Nam, Kumho, Long Phương, Mai Linh và một số hãng khác rất thuận tiện. Với giá vé 180k kể cả thủ tục hải quan thì quá rẻ cho một người. Riêng nhà em đã đi Khải Nam thành quen rồi nên việc đặt vé hết sức rẽ ràng.

Tiện nhất là xuống sân bay đi taxi qua đường Cộng Hòa đón là ok nhất. Tùy thuộc thời gian nhưng tổng kết lại đi được chuyến 6h05 từ Hà Nội sang Cam sẽ thuận tiện nhất.

phuongchi

Xe buýt
Em vào hóng chia sẻ của cụ chủ về Cam, nơi mà em chỉ biết qua hồi ký của cụ trungsi.
Viết nhiều vào cụ chủ ơi.

junkim12

Xe buýt
Kê dép hóng hành trình của Cụ. Em cũng mong một ngày được sang Cam và người anh em Lào nhưng chưa có cơ hội

Race Dead

Xe điện
Hóng chuyến đi của cụ chủ .

dmdviet

Xe cút kít
Em cũng đặt 1 chân xem lão dê béo lượn Cam, chưa đi bao giờ nên hóng xem có "dì" nào ngoài dì đi cùng không ;))

Mờ cụ có đi gặp mấy em bên đó cụ cũng up lên xem gái bển nó có đẹp hơn gái mình k cụ nhé

manchester6868

Xe tăng
Chia sẻ với cụ !
Hóng chuyến đi nhiều cảm xúc .
cảm ơn cụ động viên.
Em vào hóng chia sẻ của cụ chủ về Cam, nơi mà em chỉ biết qua hồi ký của cụ trungsi.
Viết nhiều vào cụ chủ ơi.
nhà em viết theo cảm tính và chia sẻ về chuyến đi thôi mà cụ
Em hóng hành trình của cụ
dạ cũng ngắn thôi Cụ ạ.
Kê dép hóng hành trình của Cụ. Em cũng mong một ngày được sang Cam và người anh em Lào nhưng chưa có cơ hội
Cụ ơi thu xếp thời gian và công việc thử đi. Thời tiết này đang đẹp nhất của Cam rồi.
Em cũng đặt 1 chân xem lão dê béo lượn Cam, chưa đi bao giờ nên hóng xem có "dì" nào ngoài dì đi cùng không ;))
em Ạ cụ. Đợt này được nhiều việc quá Cụ à.
dạ em sẽ hầu cụ nhanh thôi.
Mờ cụ có đi gặp mấy em bên đó cụ cũng up lên xem gái bển nó có đẹp hơn gái mình k cụ nhé
em đi với gấu nhà em cụ à. Mà mấy em bên đấy có nét lai lai Pháp nhiều hơn sứ ta thì phải.

manchester6868

Xe tăng
Những lần trước khi Cam chưa xây cầu qua sông Mêkong, hành trình từ HCM sang Cam hết 6h. Giờ đây thời gín vẫn vậy nhưng đi lại thư thả hơn không cập dập như những lần đi phà trước kia.

CCCM có thể đặt vé xe cho phù hợp với thời gian đi của mình. Như nhà em đi chuyến 6h05 sáng thì hay cẩn thận chọn xe đi Cam từ bến 9h cho chắc. Còn không cứ đặt trước vé lúc 8h xuất bến đón ở nhà hát quân đội lúc 8h25 vẫn ok chán. Nhưng sẽ rất vội và chưa được thưởng thức bánh mỳ bate sáng Sài Gòn.

manchester6868

Xe tăng
số hotline Khải Nam đi CAM 02838383399 để cccm đạt vé nhé. còn các xe khác cccm tra google nhé vì nhà em đi xe này thành quen rồi. Thủ tục nhanh chóng hàng đi lẫn về và cũng gần chợ và nơi ăn ở bên Cam.

Nhanh thôi chỉ 6h ngồi xe là đã đến Cam. CCCM có sói thích rượu thì khi làm thủ tục nhập cảnh Cam thì nói phụ xe xếp hộ chiếu ở giữa để hải quan cửa khẩu lấy từ trên xuống hay từ dưới lên mình vẫn ok thời gian lựa chọn một món quà ưng ý ở cửa hàng DUTY FREE ( lưu ý ccm là chỉ có chiều đi thôi nhé ).

lần nào cũng như lần nào 1310k cho 2 chai này để uống say cả chấy đó cccm

manchester6868

Xe tăng
khoảng gần 8h sáng, Sài Gòn đã đón nhà em như thế này đây cccm.

manchester6868

Xe tăng
với 60k từ sân bay ra điểm chờ Nhà hát Quân đội ... cccm có thể ghé qua tiệm phở Dung phở Hoàng trên đường từ sân bay ra ... nhưng cũng hơi ngại cho các bác tài taxi vì người ta xếp hàng lâu quá để bắt một khách để lấy cả vé cả đi khoảng 30k. Nhưng phải nói phở Bắc đoạn này ăn rất ngon và lai lai kiểu cơm tầu vợ Nhật. Ăn phở có cả rau sống và mùi Tầu.

Không thì lựa chọn quán bánh mỳ gần 140 Cộng Hòa cũng hay. Vừa ăn bánh mỳ vừa chờ xe vừa coi cái nhộn nhịp hàng ngày của HCM và nhâm nhi ly cafe sữa đá.

với 60k từ sân bay ra điểm chờ Nhà hát Quân đội ... cccm có thể ghé qua
tiệm phở Dung phở Hoàng trên đường từ sân bay ra ... nhưng cũng hơi ngại cho các bác tài taxi vì người ta xếp hàng lâu quá để bắt một khách để lấy cả vé cả đi khoảng 30k. Nhưng phải nói phở Bắc đoạn này ăn rất ngon và lai lai kiểu cơm tầu vợ Nhật. Ăn phở có cả rau sống và mùi Tầu.

Không thì lựa chọn quán bánh mỳ gần 140 Cộng Hòa cũng hay. Vừa ăn bánh mỳ vừa chờ xe vừa coi cái nhộn nhịp hàng ngày của HCM và nhâm nhi ly cafe sữa đá.
em bổ sung hình ảnh cho sói nhà em