[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

xukute

Xe tăng
Trường THCS Ngọc Lâm bên Long Biên, các con khối 6-7 học các môn liên kết, mỗi tháng đóng khoảng 1,2tr tiền học các môn liên kết (gần như là vô bổ, ko phù hợp, )
Bao gồm:
- Tiếng Nhật/Tiếng Hàn : 280K
- Tiếng Anh : 90K
- Kỹ năng sống: 100k
- Ismart: 550k (chương trình vô bổ, hút máu với học sinh công lập)
- STEM: 180K

Trong kế hoạch tuyển sinh nhà trường cũng nếu rõ về việc các chương trình liên kết, nên cho con vào học là chấp nhận học các chương trình trên. Tuy nhiên, đặc biệt môn Ismart, giá tiền không tương xứng với chất lượng đào tạo, nhưng nó phủ sóng cả trường cấp 1 và cấp 2.
Mong muốn là Sở GDĐT cấm tiệt các chương trình này để đỡ gánh nặng cho các phụ huynh và mất thời gian của các con (dành thời gian cho các môn thể thao còn có ích hơn nhiều)

phuongan

Xe điện
Vấn đề không phải hơn nhiều hay ít, vấn đề là công khai minh bạch, tôi đóng cái tôi muốn con tôi học và nhận được cái cứng đáng. Còn trường công, đóng ít hơn rất nhiều, nhưng có những khoản không rõ ràng, không trong sạch. Học phí thấp nên luôn có tư tưởng bố thí, trường dạy từ thiện, không học thì thôi, …. Với kiểu suy nghĩ và tư duy vậy, hệ thống giáo dục công sẽ chỉ đi xuống mà thôi.
Vâng, vậy thì càng cần phải có nhiều phụ huynh lên tiếng ạ, lên tiếng ngay tại cuộc họp phụ huynh trong lớp, của BPH lớp với trường....Chứ em tham gia họp phụ huynh bao nhiêu năm nay, số người lên tiếng phản đối lác đác lắm bác ạ.

Vấn đề đối với nhà em là nhiều hay ít đấy, ít tiền thì học trường tư làm sao được? Mà trường tư vẫn phải học thêm như thường, các lớp tiêu điểm của Arc, Ngôi sao...lọc/loại hàng tháng để lấy thành tích chứ bác tưởng đơn giản mà tỉ lệ đỗ chuyên/chọn, hsg các thứ cao được vậy ư!

Chỉnh sửa cuối:

zaiwaz123

Xe điện
Trong kế hoạch tuyển sinh nhà trường cũng nếu rõ về việc các chương trình liên kết, nên cho con vào học là chấp nhận học các chương trình trên.
Em thấy hơi ngạc nhiên vì các cháu hk thường trú trên địa bàn đó không chấp nhận học các ctr liên kết của trường chẳng lẽ thất học hay phải tự đi tìm trường khác ???

meodenminh

Xe điện
Nói chung đây là căn bệnh thế kỷ của nền giáo dục học vẹt, lý thuyết suông ở ta cụ ạ.
Cụ bảo lương giáo viên ở HN mà có 7-8tr, lương hiệu chưởng có 12tr thì sống bằng niềm tin à. Không dậy thêm thì chết đói nhăn răng là phải.
Em quen mấy thầy dậy cấp 3 mấy môn cơ bản thì thấy tâm sự như vậy.
Lương dậy ở trường thâm niên 10 năm 9 củ.
Dạy thêm ở nhà tháng thu nhập 7-9 chục củ.
Công chức nhà nước cũng vậy, họ cũng sống bằng liềm tin à

TieuFu

Xì hơi lốp
Tôi xem sách của trẻ con ngày nay. Thật sự không hiểu nổi giờ đây bọn trẻ đang được dạy kiểu gì. Chắc trình độ của tôi không đủ để hiểu vì tôi thấy: Toán không phải toán, văn chẳng phải văn. Toán thì toàn đố mẹo kiểu khôn vặt, kiến thức nền tảng để trẻ năm bắt được nội dung bài học thì hầu như không có, hoặc rất ít. Văn thì ôi thôi, ngày xưa kể cả bài tập đọc cũng có nội dung, lồng ghép câu chuyện có tính nhân văn, giáo dục, giờ đây gọi là viết lấy được. Lấy sách lý thuyết của trẻ, xem để học kiến thức cớ bản thì không học nổi. Điều gì đang xảy ra với thứ gọi là " cải cách"?
Nhẽ cụ không bằng học sinh lớp 5, như cái trò chơi gì trên TV ý mà ! Kk

Dacia90

Tháo bánh
Trường THCS Ngọc Lâm bên Long Biên, các con khối 6-7 học các môn liên kết, mỗi tháng đóng khoảng 1,2tr tiền học các môn liên kết (gần như là vô bổ, ko phù hợp, )
Bao gồm:
- Tiếng Nhật/Tiếng Hàn : 280K
- Tiếng Anh : 90K
- Kỹ năng sống: 100k
- Ismart: 550k (chương trình vô bổ, hút máu với học sinh công lập)
- STEM: 180K

Trong kế hoạch tuyển sinh nhà trường cũng nếu rõ về việc các chương trình liên kết, nên cho con vào học là chấp nhận học các chương trình trên. Tuy nhiên, đặc biệt môn Ismart, giá tiền không tương xứng với chất lượng đào tạo, nhưng nó phủ sóng cả trường cấp 1 và cấp 2.
Mong muốn là Sở GDĐT cấm tiệt các chương trình này để đỡ gánh nặng cho các phụ huynh và mất thời gian của các con (dành thời gian cho các môn thể thao còn có ích hơn nhiều)
Dòng bôi đậm kia là trường họ cài đặt sẵn thòng khi PH ý kiến khi phải học mấy môn vớ vẩn, tốn tiền, mất thời gian của HS, ý kiểu PH không thích thì đem con đi trường khác rồi. Thích trình bày đi chỗ khác, nền GD xuống cấp tệ hại.

phuongan

Xe điện
Con em học thêm TA hết 36 tr/năm và học TALK hết 4tr / năm. Học phí chỉ bằng 1/9 và sĩ số nhiều gấp 5 lần, nên em nghĩ coi như thêm 1 tháng tiền học TA mà được giao lưu bằng TA với GV nước ngoài và bạn bè cả 1 năm trời. Rẻ!

Nghĩ thoáng thì thấy thoáng!
Cấp 1 tiếng Anh liên kết Bình Minh đúng là em đóng cho con có 210 hay 150k gì đó một tháng, em chấp nhận được.
Cấp 2, con nhà em phải học toán ismart 550k/tháng, languagelink 1550k/tháng, thấy phí phạm vô cùng cụ ạ, ngoài phí tiền là phí thời gian nữa. Nhưng suy đi tính lại, cơ sở vật chất thế, bộ gv toán văn anh lý hóa... thế, thì là quá rẻ nếu so với mức đóng của các trường công CLC như Thanh Xuân, Cầu Giấy (không dám so với trường tư về tiền), nên em vẫn phải cố và dặn con là mất tiền học rồi cố gắng tập trung học được cái gì tốt cái nấy. Mà bỏ được thì em cực kỳ yêu trường của F1 luôn.

Mũi tên bạc

Xe container
Con cháu 600k/tháng cụ ah ...
F1 nhà em năm nay lớp 6, TA liên kết là học theo đăng ký, tuần 2 tiết - 45'/tiết (ko xen kẽ giờ chính khóa), 6.6tr/năm học.
Em thấy trường của cu nhà em chỉ có 150k/th thôi.
Chẳng hào hứng lắm đâu bác, vì các đồng chí teillon này,, ngoài cái sự mắt lõ mũi xanh, thì không biết gì nhiều, sư phạm không tốt - và hoàn toàn không phải lỗi của họ.

Cứ tính $7/tháng thôi, thì 1 trường lìu tìu, bác có gần chục ngàn doanh thu rồi, để đóng thuế TNDN, để trả lương các thầy tây con, hết ạ.
Sư phạm thì nhiều hay không em chả rõ đâu nhưng họ phải có chứng chỉ mới được phép dạy ở Việt Nam; còn hào hứng hay không thì có thể cụ thấy không hào hứng nhưng em thấy đội Tây đi ra khỏi trường tiểu học các cháu xúm quanh đầy; nói tiếng anh chíu chít.

New car 2023

Xe container
Em thấy trường của cu nhà em chỉ có 150k/th thôi.

Sư phạm thì nhiều hay không em chả rõ đâu nhưng họ phải có chứng chỉ mới được phép dạy ở Việt Nam; còn hào hứng hay không thì có thể cụ thấy không hào hứng nhưng em thấy đội Tây đi ra khỏi trường tiểu học các cháu xúm quanh đầy; nói tiếng anh chíu chít.
Xời, cái chứng chỉ đại loại cũng giống như cái Giấy phép xây nhà CCMN cháy rụi rồi ấy bác.

Cá nhân tôi từng học và đưa con đi học mấy cậu này, cả ở trường phổ thông và trung tâm ngoài. Xuất thân đủ mọi tầng lớp luôn, nhiều vị thậm chí bản ngữ không phải là English - và như thế lại tốt hơn.

Tôi không đánh giá thấp họ, vì với nhu cầu cá nhân tôi hoặc của con tôi, thế là ổn, thừa đủ.
Nhưng để dạy cho 1 lớp tạm tính 40-50 cháu, nó chẳng nằm trong cái Chứng chỉ nào cả - nếu tồn tại 1 cái như thế.

Còn cái đội tây tôi thấy được ở trường con tôi (cấp 2, ở Thành Công), thì không được tíu tít như thế - chỉ tíu tít trên Bảng học phí thôi.

Xe nội lước

Xe container
Em phải học bác,phải cứng như thế,chỉ sợ con mẹ đốp nó ko đồng ý ngược dòng.
Nhà em thì con gấu mẹ nó cũng bức xúc. Nói ra thì nhiều chuyện khó chịu nhưng cụ cứ để ý xem. Lớp nào hội trưởng ph cứng , đúng đắn là các ph khác đỡ mệt hơn nhiều.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy bài báo chỉ có nói trong giờ thì chỉ thêm có mỗi tiếng Anh liên kết trong giờ học chính thôi. Còn những cái khác có dạy trong giờ học đâu. Tiếng Anh liên kết họ cũng đưa giáo viên Tây đến nhiều cháu cũng hào hứng. THực chất tiếng Anh có một số vị phụ huynh không thích đóng tiền nhưng số này chưa bao giờ quá bán. Tiếng Anh liên kết này đâu đó 150k/tháng!
Lương thằng "Giáo viên" Tây đấy nếu 1 tiết là 10-20$ nếu trọn buổi thì khoảng 7-8$/tiết.
Chả có lý gì khi bắt hs nộp 100k/cháu, cơ sở vật chất nhà nước đầu tư cả. Còn nếu thu tầm 1tr/buổi học, phụ huynh chia nhau tiền thì lớp 40 cháu chỉ mất 25k/cháu

Lucas_lee

Xe tăng
Sống trong "Trại súc vật" thì phải chịu thôi!
Em còn nhớ "Các loài động vật đều bình đẳng, trong đó có một số loài bình đẳng hơn những loài còn lại".
Hê hê.

lamhoangvan87

Xe container
Đón về đâu có được.
Nó cài môn liên kết vào giữa giờ, cháu nào không đóng tiền thì đến môn học liên kết ra ngoài ngồi, đến môn học chính mới được vào tiếp. Chính vì vậy nên các cháu phải vạ vật chơi một mình/với nhóm các bạn không học (gọi tắt là cá biệt), vài buổi như vậy chúng nó chán lại đòi bố/mẹ đóng tiền và viết đơn tình nguyện.
Thế thì đểu, quá đểu 😣

Mũi tên bạc

Xe container
Xời, cái chứng chỉ đại loại cũng giống như cái Giấy phép xây nhà CCMN cháy rụi rồi ấy bác.

Cá nhân tôi từng học và đưa con đi học mấy cậu này, cả ở trường phổ thông và trung tâm ngoài. Xuất thân đủ mọi tầng lớp luôn, nhiều vị thậm chí bản ngữ không phải là English - và như thế lại tốt hơn.

Tôi không đánh giá thấp họ, vì với nhu cầu cá nhân tôi hoặc của con tôi, thế là ổn, thừa đủ.
Nhưng để dạy cho 1 lớp tạm tính 40-50 cháu, nó chẳng nằm trong cái Chứng chỉ nào cả - nếu tồn tại 1 cái như thế.

Còn cái đội tây tôi thấy được ở trường con tôi (cấp 2, ở Thành Công), thì không được tíu tít như thế - chỉ tíu tít trên Bảng học phí thôi.
Em chỉ biết có chứng chỉ; còn loại thế nào; cấp dễ hay không thì em chả rõ đâu. Em nói đây là các cháu tiểu học còn cấp 2 thì em thấy khu nhà em bỏ món này rồi.
Lương thằng "Giáo viên" Tây đấy nếu 1 tiết là 10-20$ nếu trọn buổi thì khoảng 7-8$/tiết.
Chả có lý gì khi bắt hs nộp 100k/cháu, cơ sở vật chất nhà nước đầu tư cả. Còn nếu thu tầm 1tr/buổi học, phụ huynh chia nhau tiền thì lớp 40 cháu chỉ mất 25k/cháu
Lý do nộp hay không thì toàn bộ phụ huynh quyết định; đó là ý kiến của cá nhân em thôi. Nhưng để phụ huynh quyết định thì gần như chả bao giờ vấn đề gì mà đạt 100% hết kể cả việc dọn vệ sinh.

bungbvt

Xe tăng
Nhẽ cụ không bằng học sinh lớp 5, như cái trò chơi gì trên TV ý mà ! Kk
Vâng bác. Em thật không bằng ấy chứ. Ngày trước lấy cuốn SGK tự học được, giờ mang SGK của trẻ ra đọc, rồi mang sách bài tập cùng lớp ra làm, chịu không làm nổi.

Yeuaibaygio

Xe container
Có người nói phải qua Sở, Phòng "xét duyệt'' mới vào được trường đó Cụ. Cấm thế nào được.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nghe vẻ căng thẳng vậy nhưng nhân dân vẫn cho con đi học đầy đủ, không như mấy chục năm trước, cho con nghỉ học, thậm chí là mù chữ. Vậy bộ nhà ta cứ mắt nhắm mắt mở mà cho qua thôi, giáo dục vẫn đang lên.

xedieu

Xe cút kít
Cấp 1 tiếng Anh liên kết Bình Minh đúng là em đóng cho con có 210 hay 150k gì đó một tháng, em chấp nhận được.
Cấp 2, con nhà em phải học toán ismart 550k/tháng, languagelink 1550k/tháng, thấy phí phạm vô cùng cụ ạ, ngoài phí tiền là phí thời gian nữa. Nhưng suy đi tính lại, cơ sở vật chất thế, bộ gv toán văn anh lý hóa... thế, thì là quá rẻ nếu so với mức đóng của các trường công CLC như Thanh Xuân, Cầu Giấy (không dám so với trường tư về tiền), nên em vẫn phải cố và dặn con là mất tiền học rồi cố gắng tập trung học được cái gì tốt cái nấy. Mà bỏ được thì em cực kỳ yêu trường của F1 luôn.
Cấp 1 con em học Smartree 300K/tháng, còn bạn cấp 2 học cái gọi là “TA nước ngoài” cũng đâu 400K/ tháng thôi. Em nhắc con em cố tận dụng khai thác yếu tố nước ngoài, nên em thấy chấp nhận được. Nếu học tại trường mà tiền triệu / tháng thì em cũng suy nghĩ lắm đấy!