[Funland] Cần chấm dứt tình trạng dạy thêm, học thêm xen kẽ vào thời khoá biểu chính thức ở một số trường học

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Ban PH thường e thấy là kênh thông tin của cô. Cụ cứng vậy sau F1 nhà cụ có bị sao ko. Em cũng bức xúc mấy vụ này lắm, trc con em học mẫu giáo em ý kiến cho cô đuối lý ko cãi đc nhưng gấu e nó can. Vì thế nên e giờ cũng ko đc đi họp PH nữa.
Ban phụ huynh nói chuyện với ngan già, thế là em bị tước quyền đi họp phụ huynh, và ngan già quyết định cho f1 tham gia học thêm bác ạ.
Ghét cái nó cố tình cài cắm xen kẽ tiết học thêm với tiết học chính, làm lãng phí thời gian của bọn trẻ.

haivina

Xe điện
Cũng tại phụ huynh cơ, lúc họp thì cấm dám phát biểu, ý kiến, ý cò phản đối. Họp xong ra ngoài mới thi nhau to nhỏ, phân tích thì xong việc rồi. Mà cái thói quen dân ta mà không thấy ai có ý kiến là im hết, từ bé đến lớn rồi. Chỉ a dua là nhanh.
Ý kiến của 1 phụ huynh đã tranh đấu ko ngại ngần, mệt mỏi cho 2 con (toàn trường top đầu HN), giờ vào đại học hết rồi chứ ko phải nói suông các bác nhá.

Ku Tre

Xe tải
Hồi thằng ku nhà tôi học lớp 2, tôi đi họp phụ huynh, cô giáo nói bạn nào không học thêm thì tiết học đấy kéo nhau vào thư viện ngồi.
Tôi giơ tay phát biểu là đáng nhẽ các bạn học thêm phải thuê địa điểm, sao lại bắt con tôi ra khỏi lớp. Thế là mợ trưởng ban phụ huynh đứng lên bờ lô bờ la tràng dài bênh ban giám hiệu.
Tôi cũng chẳng muốn đôi co nhiều với phụ nữ, nên nói ngắn gọn là mong ban giám hiệu sắp lại thời khoá biểu, để các môn học chính vào hết buổi sáng, buổi chiều tôi đón con tôi về.
Nhưng ban giám hiệu vẫn cứ sắp thời khoá biểu kiểu đan xen, sau tiết học thêm là tiết học chính.
Sau lần đấy, không biết mợ trưởng ban phụ huynh nói chuyện gì với con ngan già, mà tôi không được cho đi họp phụ huynh lần nào nữa :))
Nhà cháu cũng có 2 nhóc đang học tiểu học, cháu có cảm giác như là trưởng ban PHHS như là 1 ekip ấy, lớp nào cũng vậy, dẫn dắt rất là tài tình.

Chuotnha1984

Xe tải
Giờ mà BGD cho các cháu nghỉ buổi chiều ko học gì thì sẽ ntn nhỉ, nếu giống như xưa chiều về nhà gia đình tự lo với trường hợp như e thì ko biết phải trông nom kiểu gì 😐

xedieu

Xe cút kít
Giờ mà BGD cho các cháu nghỉ buổi chiều ko học gì thì sẽ ntn nhỉ, nếu giống như xưa chiều về nhà gia đình tự lo với trường hợp như e thì ko biết phải trông nom kiểu gì 😐
Nhiều bạn lớp con nhà em (c1) còn năn nỉ cô dạy thêm Thứ 7. Bởi vì chi phí hơn 100K lại được ăn trưa, còn rẻ hơn đi gửi con nhiều (bố mẹ làm thứ 7).

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này trường f1 em cũng có, có nhiều người phản ánh rồi kiểu chèn vào tiết tầm giữa giờ buổi chiều, bạn nào k học thì phải đi ra ngoài, lang thanh ngoài sân kệ nắng kệ mưa, hết giờ lại vào học tiếp, cái này lả cái cực kỳ mất dạy đứa lơn k sao bọn học sinh tiểu học nhỏ thế nắng mưa lang thang ngoài sân tội chúng nó.
Con em học trường làng thôi chi phí thấp với cả mấy cái học thêm này đối với em chả đang bao nhiêu em đăng ký cho học hết tuy nhiên nhiều phụ huynh còn khó khăn đang thuê nhà làm việc vất vả nghĩ cũng tội.
Thấy nhiều tỉnh đã cấm rồi mà thủ đô chậm chạp thế, quyển lợi ăn sâu quá chăng

Phè Văn Phỡn

Xì hơi lốp
Trường THCS Ngọc Lâm bên Long Biên, các con khối 6-7 học các môn liên kết, mỗi tháng đóng khoảng 1,2tr tiền học các môn liên kết (gần như là vô bổ, ko phù hợp, )
Bao gồm:
- Tiếng Nhật/Tiếng Hàn : 280K
- Tiếng Anh : 90K
- Kỹ năng sống: 100k
- Ismart: 550k (chương trình vô bổ, hút máu với học sinh công lập)
- STEM: 180K

Trong kế hoạch tuyển sinh nhà trường cũng nếu rõ về việc các chương trình liên kết, nên cho con vào học là chấp nhận học các chương trình trên. Tuy nhiên, đặc biệt môn Ismart, giá tiền không tương xứng với chất lượng đào tạo, nhưng nó phủ sóng cả trường cấp 1 và cấp 2.
Mong muốn là Sở GDĐT cấm tiệt các chương trình này để đỡ gánh nặng cho các phụ huynh và mất thời gian của các con (dành thời gian cho các môn thể thao còn có ích hơn nhiều)
Long Biên mà cũng bố láo thế hả mợ.

Xe nội lước

Xe container
Thầy cô còn mải nghĩ chiêu kiếm tiền thì đầu óc đâu cập nhật kiến thức .ố và tìm pp giảng dạy tốt hơn. Mà thế hs cũng coi thường gv là tất yếu.
Áp lực chung là thế. Nhưng khách quan em thấy ko phải thày cô nào cũng vậy..

Xe nội lước

Xe container
Thì con bác sẽ bị tống ra khỏi lớp vào lúc học môn liên kết đấy. Trong khi cơ sở vật chất trường công là của toàn dưn, đáng nhẽ các bạn học thêm phải tự đi thuê địa điểm mà học. Bác thấy sự đốn mạt chưa? Ngày xưa con tôi học qua rồi nên tôi biết.
Cái nhận định phân tích của cụ chính xác , và em cũng nghĩ như vậy. Ấy nên em nói việc cho các cháu không đăng ký ra khỏi phòng vốn là nơi lớp học là bậy bạ.

Xe nội lước

Xe container
Quá khéo, chả phải 10 năm gần đây mà 30n trc lúc em đi học đã có trò này, dạy hết ở lớp học thêm, cho làm bài ktra trc, cho sửa lại bài ktra..., nhưng hồi đó là ko đại trà. Em nhớ lớp 12, có cha dạy Lý lên lớp rất tinh vi nói đạo lý, ktra thì bắt kê bàn giãn ra để ko quay cóp, nhắc bài, nhìn chung trên lớp tỏ ra rất đạo đức, thanh liêm nhưng dạy thêm thì đủ trò nêu trên, hôm đg tinh vi em đứng lên nói luôn mấy việc thầy làm ở lớp học thêm, tím mặt đếch dám làm gì. Rất ghét thói đạo đức giả của các thầy cô.
Cụ lại ko yêu lấy thầy rồi he he.

Xe nội lước

Xe container
Hồi thằng ku nhà tôi học lớp 2, tôi đi họp phụ huynh, cô giáo nói bạn nào không học thêm thì tiết học đấy kéo nhau vào thư viện ngồi.
Tôi giơ tay phát biểu là đáng nhẽ các bạn học thêm phải thuê địa điểm, sao lại bắt con tôi ra khỏi lớp. Thế là mợ trưởng ban phụ huynh đứng lên bờ lô bờ la tràng dài bênh ban giám hiệu.
Tôi cũng chẳng muốn đôi co nhiều với phụ nữ, nên nói ngắn gọn là mong ban giám hiệu sắp lại thời khoá biểu, để các môn học chính vào hết buổi sáng, buổi chiều tôi đón con tôi về.
Nhưng ban giám hiệu vẫn cứ sắp thời khoá biểu kiểu đan xen, sau tiết học thêm là tiết học chính.
Sau lần đấy, không biết mợ trưởng ban phụ huynh nói chuyện gì với con ngan già, mà tôi không được cho đi họp phụ huynh lần nào nữa :))
Em dự có 2 cách nói cho cụ bị nhịn họp.
1. Khiếp ..sói nhà mợ trông yếu mà hóa ra khỏe thế.
2. Lần sau em nhớ đi họp, sao lại để ông nội đi họp cho cháu thế.
Trình hội trưởng đâu phải đùa 🤣🤣.
Tuy nhiên em ủng hộ 👍 cụ .

Xe nội lước

Xe container
Các cụ đừng chửi thầy cô giáo nữa. Họ cũng chỉ là người truyền tải thông tin thôi. Cái mất dạy nhất là BGH không ngừng bôi vẽ ra các trò để chấm mút tiền của PHHS. Và chính BGH là bên pressing xuống giáo viên các lớp để đạt chỉ tiêu đó.
Thím nhà em là giáo viên gần 30 năm rồi và chuẩn bị nghỉ hưu. Nhà trường yêu cầu các GV phải lên phương án để tổ chức học thêm tại trường. Bà Thím thấy nó quá là vô lý và thừa thãi nên đã đứng lên nói thẳng ý kiến với BGH, tất nhiên là ngay sau đó Thím bị sếp vào các tiết khù khoằm, trái khoáy giờ giấc. Sau mấy năm bị đì như thế cũng chỉ tặc lưỡi "Trâu già sợ đếch gì dao phay, vài năm nữa là nghỉ hưu rồi chạy theo thành tích làm gì."
Không biết các trường khác thế nào, trường đứa cháu gái mấy năm trước e đi họp phụ huynh hộ cho bố mẹ nó mà các nhà trường còn chia ra các khung giờ để họp riêng, k họp chung để tránh việc ý kiến thắc mắc. Cứ mỗi phụ huynh 30p, trao đổi tình hình học tập còn lại chủ yếu là các khoản phí. PHHS thì tù mù k biết đâu mà lần. Năm ý em đi họp tầm 7h tối, quả chia để trị đúng là cao tay
Cụ cũng đừng chửi BGH nữa . Cụ tưởng lẻn lên đứng vào BGH bằng nc lã đc sao.

Xe nội lước

Xe container
Nhiều người chẳng qua tặc lưỡi chấp nhận cho xong. Học các kiểu ở lớp cho đẹp lòng GV và về vẫn thuê gia sư dạy con. Còn tôi là người đi họp cho cả 2 đứa nhà tôi. Và nói bảo k hay nhưng năm con tôi học lớp 7. Tôi có ý kiến về việc phân bổ lịch học,ý kiến về các khoản thu chi của ban phụ huynh.....và k tưởng tượng là thằng trưởng ban phụ huynh nó mời tôi ra khỏi cuộc họp và nhắn tin hẹn đợi nó ở ngoài trường.......để nó định đánh tôi.
Nhọ cho nó là đùa nhầm người,tôi đánh cho 1 trận nhớ đời,hôm sau xin nghỉ chân trưởng ban phụ huynh.
Hội trưởng phụ huynh mà lại có hành vi như vậy ngay cuộc họp.. kinh hoàng cho nền gd quá rồi bác ạ.

Xe nội lước

Xe container
Chắc cụ nhầm đoạn bôi đậm. Nếu đúng như cụ nói, hiệu trưởng và giáo viên phụ trách, bộ môn của trường em kiện cho sặc tiết. Em đã trao đổi với giáo viên chủ nhiệm con em vấn đề này, đến tiết không học con được lên thư viện; có phòng cho các con ngồi và có giáo viên trông. Để em hỏi lại con xem tuần trước học thế nào
Nó dám láo. Ta nhẫn nhịn thu thập bằng chứng , hình ảnh , video vv. Càng nhiều càng tốt. Kiện và đưa bản sao cả đống cho đội báo chí. Đã bỏ thì thôi. Đánh là phải tổng lực..đa hướng , nhiều cấp và đích danh.
Sơ hở đâu mời cc chém tiếp.

trantien

Xe tăng
Trẻ con bây giờ gần như không còn tuổi thơ. Học quá nhiều chỉ tạo áp lực, tạo robot chứ không tạo ra con người. Vẫn biết khó có thể có 3 tháng nghỉ hè trọn vẹn, nhưng ít ra cũng nên có 1 tháng được tự do không phải lo nghĩ về bài tập.
Ngày xưa 7x như em nghỉ đủ 3 tháng. Ngày học 1 buổi còn thời gian chơi đủ trò. Giờ tội bọn trẻ thật. Sống như trong tù.

Ngày xưa 7x như em nghỉ đủ 3 tháng. Ngày học 1 buổi còn thời gian chơi đủ trò. Giờ tội bọn trẻ thật. Sống như trong tù.
Ngày xưa tụi trẻ con thành phố nghỉ hè thì háo hức về quê để có cánh đồng, dòng sông. Giờ có về quê cũng nằm điều hòa cầm điện thoại thôi cụ nhỉ :)

trantien

Xe tăng
Ngày xưa tụi trẻ con thành phố nghỉ hè thì háo hức về quê để có cánh đồng, dòng sông. Giờ có về quê cũng nằm điều hòa cầm điện thoại thôi cụ nhỉ :)
Nhóc nhà em tầm lớp 6 trở xuống về quê chơi y như mình ngày xưa. Em ko cho dùng điện thoại. Nhưng lên lớp 7 là cno ko thích nô đùa như hồi bé nữa cụ ạ. Giờ lớp 9 còn chả thích đi chơi cùng bố mẹ nữa cơ.

Bây giờ trường công vẫn nghỉ đủ 3 tháng mà cụ.
Nhưng học thêm học đếm học ngoại ngữ học đủ món cụ ơi, bố mẹ đâu có cho tụi nhỏ nghỉ ngơi đâu, kể cả chủ nhật.