Cần hỏi: Mức ngập nước giới hạn cho các loại xe

HobbyDriver

Xe tăng
Thưa các cụ,
Số là năm nào Hà Lội cũng ngập lụt. Năm nay mới trận mưa đầu mùa mà đã nhiều bác phải cứu hộ hoặc hy sinh vì ngập nước. Vậy nên em mạo muội lập thớt này để anh em cùng chia sẻ mấy vấn đề như:
- Các loại xe Kia Hyundai khác nhau có thể chịu mức ngập đến đâu mà không sợ nước vào cổ hút khí
- Khi ngập nước thì xe nào cần tháo cổ hút ra cho đỡ bị nước vào; và tháo thế nào

Ví dụ xe em SF thì cửa hút gió ở ngay dưới nắp capo thì phải (theo mắt em nhìn thôi nhá)
Xin các cụ cao kiến hơn chỉ giáo

mazda 323

Xe tải
Bác qua BOX ATGT ấy ạ,nhiều thông tin về cái này hơn

Mazspeed

Xe container
Mức ngập nước giới hạn có lẽ là mức mà vượt qua đó xe sẽ bị chết máy :)) :)) :)) :)) :)).

benghe

Xe điện
Hình như Kia thiết kế giờ cũng chú trọng vào việc chống bị thủy kích hay sao ấy các cụ ạ,,, chiều nay em thử mở capo xem có gì hay không sau 1 ngày lội phố thì thấy cái cổ hút nó cao sát nắp capo, hướng cái phễu hút về phía mũi xem,,, như vậy chỉ có ngập tận mũi hoặc sóng oánh trùm nắm capo thì mới bị thôi... các cụ cứ vô tư lội nhé...
... hà lội mùa này phố cũng như sông...

nambombom

Xe buýt
Theo em thì cụ có biết được cái mức chính xác đi chăng nữa thì cũng không giải quyết được nhiều vấn đề cho lắm. Có lẽ cụ chủ động nhìn thấy ngập (đặc biệt là chỗ mình không thông thạo) thì tránh, đi đường khác cho nó lành cụ ạ.

OmegaO9

Xe container
Người OF
Theo em mức ngập nước thì nên xác định ở Bầu gió, như Ford Laser có bầu gió rất thấp.
Nếu muốn đạt mức chống ngập tối đa thì nên chế cái bầu gió như em Mitsubishi Trai Tân này b-)

OTO NHUA

Xe hơi
Hình như Kia thiết kế giờ cũng chú trọng vào việc chống bị thủy kích hay sao ấy các cụ ạ,,, chiều nay em thử mở capo xem có gì hay không sau 1 ngày lội phố thì thấy cái cổ hút nó cao sát nắp capo, hướng cái phễu hút về phía mũi xem,,, như vậy chỉ có ngập tận mũi hoặc sóng oánh trùm nắm capo thì mới bị thôi... các cụ cứ vô tư lội nhé...
Nếu mà ngập tận mũi như thế thì ngồi trong xe chắc cũng phải mặc đồ bơi cho nó cẩn thận nhỉ.

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
Theo em thì cụ có biết được cái mức chính xác đi chăng nữa thì cũng không giải quyết được nhiều vấn đề cho lắm. Có lẽ cụ chủ động nhìn thấy ngập (đặc biệt là chỗ mình không thông thạo) thì tránh, đi đường khác cho nó lành cụ ạ.
Đồng ý với ý kiến của bác, đường Hà lội bây giờ có khác gì đường cho xe offroad đâu, tránh voi chả xấu mặt nào, may mắn không toi vì thủy kích thì cũng rất có thể toi cái ổ bi, đấy như cái con Cam rì 2007 cty em sau mấy hôm lội nước cứ cót ca cót két, em thấy nước nổi là em phải lượn!

OTO NHUA

Xe hơi
Bác cứ mua cái phao tự ngắt dùng cho bể nước lắp dưới gầm xe, khi nào nước chạm vào phao thì nó sẽ ngắt động cơ khỏi lo thủy kích, chập điện, nước vào trong xe.8->

bau67

Xe container
Nếu bắt buộc phải đi thì nước ngập dưới 1/2 bánh xe là an toàn Cụ Hobby ạ. Nhưng quan trọng nhất là biết đoạn nào nước dưới 1/2 bánh xe ạ.

HobbyDriver

Xe tăng
Nếu bắt buộc phải đi thì nước ngập dưới 1/2 bánh xe là an toàn Cụ Hobby ạ. Nhưng quan trọng nhất là biết đoạn nào nước dưới 1/2 bánh xe ạ.
Em hỏi là để cho trường hợp bắt buộc phải đi, hoặc đang ở giữa đường ấy chứ ạ. Mà em cũng định hỏi chung cho các cụ đi Kia-Hyund. Dù sao cũng tks cụ.

HobbyDriver

Xe tăng
Vâng, em cũng cảm thấy thế, nhưng chưa biết nhiều loại xe Hàn nên chưa dám nói. Nhưng ko biết xe bác thế nào chứ xe em còn có hệ thống cho khí nóng quay trở lại buồng đốt cho tăng hiệu quả động cơ. Hệ thống ấy ở ngay dưới nắp capo, lúc mới mở ra em cũng tí nữa nhầm, tưởng đấy là chỗ hút không khí "tươi" từ bên ngoài.