[Funland] Cần lắm các cụ tư vấn cho phòng karaoke gia đình

jimmyphuong

Xe tải
Em chào các cụ,

Em tính làm cái phòng karaoke cho gia đình hát hò sinh hoạt tụ tập.
Em chưa có kinh nghiệm setup cho mấy cái này nên muốn nhờ các cụ tư vấn giúp, hoặc có đơn vị nào uy tín cung cấp thiết bị/ dịch vụ thì chỉ em với. Em rót rượu cảm ơn trước ạ!
- Diện tích phòng: ~20m2
- PA muốn khoảng 4 loa treo cao góc phòng
- Đồ có sẵn không biết dùng được gì thì tận dụng
+ Tivi
+ Amply (Em chẳng nhớ tên, em update sau để các cụ chỉ bảo)
+ Bộ trộn ((Em chẳng nhớ tên, em update sau để các cụ chỉ bảo)
+ Mic không dây và bộ thu phát tín hiệu

NNS

Xe ngựa
ô, cái quan trọng nhất là cách âm cụ nhé
ko hàng xóm nó lại nhắc nhở nhiều đến phụ huynh, thậm chí 3 đời nhà thằng hát thì cũng dở =))

jimmyphuong

Xe tải
Dạ, em quyết định mua mới luôn cả set, các cụ có cấu hình nào chi phí nó vừa tầm chia sẻ em đi... khổ cái em cũng không biết bao nhiêu để còn tính nên mới hỏi các cụ tư vấn ạ

ntcntc

Xe tải
Quan trọng nhất là khoảng giá cụ ạ.
Va vào âm thanh này kiểu gì cũng mất học phí, cháu định viết sơ sơ hệ thống karaoke nhưng lại xóa đi vì nội dung không có trọng tâm để sát yêu cầu của cụ lắm. Có thể cụ nên tránh hệ thống karaoke cũ, tầm 10-20 năm, 4 loa treo cao góc phòng cũng có vẻ không mới lắm. (Lúc người ta nấu cơm nồi nhôm đúc, rồi chuyển sang nồi cơm điện, giờ là nồi IH rồi họ vẫn ca tụng cái amly Jaguar 203 và tương tự cách làm thế)

Chỉnh sửa cuối:

ntcntc

Xe tải
Chào cụ!
Thật tình em đã đọc PM của cụ, nhưng thật khó để vào đề vì không biết bắt đầu từ đâu cho sát với chủ đề, sát với cách hiểu của cụ. Karaoke tưởng đơn giản vài câu, nhưng nó khá rộng. Em cũng hạn chế vì cũng chỉ là người dùng đi trước - cũng lê la nhóm hội học lỏm chứ cũng không phải chuyên nghiệp.

Ở đâu đó em có nói, công nghệ nó cải tiến từng ngày, âm nhạc nói chung, âm thanh karaoke cũng vậy. Cụ tin em, nó cải tiến từng ngày, nên hệ thống mới nói chung sẽ tốt hơn cái cũ.

Giờ hệ thống karaoke em kiến nghị cụ theo dàn gồm Micro - Mixer (vang) - đẩy - loa. Thực ra xen giữa những thứ kia còn rất nhiều thứ bổ trợ cho nó nhưng cơ bản là thế. Ngoài ra mỗi một thứ lại có vô vàn câu từ để giải thích cho cụ việc lựa chọn loại thiết bị nào. Ví dụ như micro chọn loại dây hay không dây thôi cũng đã rất nhiều điều để nói.

Việc sử dụng 2 cặp loa thực sự rất khó. Em hiểu là âm thanh có độ trễ do vận tốc âm thanh chậm - từ loa đến tai. Nếu 4 chiếc treo 4 góc phải cần thợ kinh nghiệm mới căn chỉnh delay chuẩn + hay được.

Có thể đòi hỏi của em quá đáng??? Nhưng có 2 đòi hỏi sớm muộn gì cụ cũng cần có: 1 là Hiểu biết về nhiệm vụ của từng thiết bị trong hệ thống để căn chỉnh. 2 là: Hiểu biết về thông số echo, reverb, gain, gate, com...để tăng giảm. Cộng 2 thứ đó là kinh nghiệm đúc rút đc qua thời gian để setup hệ thống cho hài hòa. (vì thợ họ chỉnh cho lần đầu lắp máy thôi).

Đây là ví dụ cho bộ dàn tạm tạm tầm 50tr (30tr sẽ phải giảm đi mà em thì ngại ko biết giảm cái gì)
- 01 chiếc mic dây: Sennhieser e845, e865: 5-7tr
- Vang số hoặc mixer số: JBL KX200 (Mỹ) hoặc Behringer XR12 (Đức): 6-7tr;
- Đẩy (Amply công suất), có thể kiếm hàng lướt của Crown, JBL, Crest. Vd: JBL XLi2500, hàng xịn tầm 10-15tr;
- Cặp loa Turbosound (Anh), chất âm rất tốt: 20tr
- Loa sub cho mềm tiếng: 10tr

Cụ thông cảm, em mạnh dạn viết, có thể lệch nhiều điều không hợp ý cụ. Em cũng copy vào topic nhờ các cụ góp ý thêm.

tranthaiduc

Xe buýt
Em cũng quan tâm đến đầu tự hệ chiếu sáng laser cho phòng karaoke gia đình.cụ nào có thông tin tư vấn cho em a.

Dạ, em quyết định mua mới luôn cả set, các cụ có cấu hình nào chi phí nó vừa tầm chia sẻ em đi... khổ cái em cũng không biết bao nhiêu để còn tính nên mới hỏi các cụ tư vấn ạ
Cụ mua được chưa? Nếu chưa mua qua chỗ em hát thử và nghe thử ah! Loa + main đẩy OHM made in england, loa + main đẩy JBL made in usa, micro hàng made in usa, vang cơ nex tàu chính hãng! Hàng bãi nên chất lượng âm thanh nó là đỉnh cao hàng mới khó so với nó dc! Em ở nguyễn khang cầu giấy hn! Em thắng 0962058822 mời các bác qua nghe thử và hát thử ah! Với diện tích tầm 20-40m2 chỉ cần 1 đôi JBL ko cần sub nghe đã đủ phê rồi!

ntcntc

Xe tải
Cháu chém tiếp cho xôm, chắc cụ chủ mua xong lâu rồi. Tiếng bass để dẫn nhịp. Không có sub khó hát đúng nhịp, nhạt như canh thiếu muối vậy.

Ericson

Xe máy
Cháu chém tiếp cho xôm, chắc cụ chủ mua xong lâu rồi. Tiếng bass để dẫn nhịp. Không có sub khó hát đúng nhịp, nhạt như canh thiếu muối vậy.
Không có bass nghe đau tai, chóng mệt lắm cụ nhỉ.