[Thảo luận] Càng tài già càng ẩu (rút kinh nghiệm từ cá nhân em)

Rickyman

Xe điện
Đường rộng, đẹp, em quay đầu ngó nghiêng trước sau trái phải đàng hoàng, định làm phát cua đẹp để oai với gấu tý :D ai ngờ chú 2B chạy tốc độ kinh quá, em chỉ kịp nhìn bên phụ thấy loáng cái đã thấy dính ngay mũi xe rồi, theo phản xạ đạp phanh khự lại, tình huống quá may mắn cho em và 2B. Qua việc này đánh giá khách quan là em có phần thiếu quan sát và tính toán khi quay đầu cộng với việc 2B chạy ẩu. (về xem lại clip e mới nhận ra) Lúc đấy hơi bực nên có văng tục một câu các cụ đừng ném đá em nhé :D. Em nhận thấy một điều nghịch lý là số giờ bay càng nhiều thì tỷ lệ xướt xát xe em càng nhiều do tin tin và ẩu thái quá :))

[YOUTUBE]MtrFeKmEZaY[/YOUTUBE]

akinh

Xe buýt
em cũng bị phát như cụ, nhưng có điều là em 2b chạy cùng chiều với mình. Trước khi quay xe em ngó ngiêng cẩn thận trước sau rồi mới quay, vậy mà em quay hết làn đường bên mình rồi ăn vào 1/2 lan đường bên kia. 1 em 2b chạy vào cái qua đầu xe em cũng chỉ kịp như cụ phanh xe lại ( kém cụ câu chửi tục :)) )

hgb

Xe container
Em công nhận giờ bay càng cao thì càng nhiều vết xước trên xe :). Đơn giản là đi nhiều thì nguy cơ va quệt nhiều, chứ ko hẳn là do ẩu

Phuvh

Xe buýt
Đi trogn thanh phố thì tài già cũng như tài trẻ cụ nhỉ??? Cụ thử ra mấy ngã tư hay tắc xem cụ có bị xước xe không?

tuanta

Xe tăng
Tình huống này cụ sai 9, 2B sai 1. Sao cụ lại nhận là chỉ "hơi thiếu quan sát" nhỉ?
Em paste luật GTĐB ra đây nhé.
Điều 15. Chuyển hướng xe

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

cụ chủ sai rồi, nhận lỗi rồi thì viết bản kiểm điểm đê =))

RubynamitnA

Xe điện
Ngoài lưu ý của cụ thì em thấy còn phải học thêm môn Tâm lý học nữa để nắm bắt điều này: Khi mà 1 phương tiện đang phát tín hiệu chuyển hướng hay xin đường ... thì các phương tiện khác thay vì giảm tốc độ để nhường đường thì họ lại chọn cách "thốc ga" để nhanh chóng vượt qua đầu xe, bất chấp nguy hiểm.

Rickyman

Xe điện
Tình huống này cụ sai 9, 2B sai 1. Sao cụ lại nhận là chỉ "hơi thiếu quan sát" nhỉ?
Em paste luật GTĐB ra đây nhé.
Điều 15. Chuyển hướng xe

2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

3. Trong khu dân cư, người lái xe chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
Ơ cái mục này em nhận sai ngay từ đầu rồi mà :D

pnew

Xe điện
Đường rộng, đẹp, em quay đầu ngó nghiêng trước sau trái phải đàng hoàng, định làm phát cua đẹp để oai với gấu tý :D ai ngờ chú 2B chạy tốc độ kinh quá, em chỉ kịp nhìn bên phụ thấy loáng cái đã thấy dính ngay mũi xe rồi, theo phản xạ đạp phanh khự lại, tình huống quá may mắn cho em và 2B. Qua việc này đánh giá khách quan là em có phần thiếu quan sát và tính toán khi quay đầu cộng với việc 2B chạy ẩu. (về xem lại clip e mới nhận ra) Lúc đấy hơi bực nên có văng tục một câu các cụ đừng ném đá em nhé :D. Em nhận thấy một điều nghịch lý là số giờ bay càng nhiều thì tỷ lệ xướt xát xe em càng nhiều do tin tin và ẩu thái quá :))

[YOUTUBE]MtrFeKmEZaY[/YOUTUBE]
Cụ vi phạm lỗi quay đầu xe không đúng nơi quy định nhé.

Trong tình huống này phần ẩu thuộc về 2b nhiều hơn.

hn03

Xe điện
Ơ cái mục này em nhận sai ngay từ đầu rồi mà :D
- Về đến nhà rồi mà phải chạy thêm 1km nữa để quay đầu có mà chết nhục. Lần sau cụ signal rẽ trái mà chui vào nhà cho nó lành.

huongdao

Xe tải
cụ chỉ được xếp vào hạng lái nhiều thôi chứ chưa đủ để gọi là tài già.lái nhiều thì hay tự tin và ẩu thái quá là chuyện bình thường còn đã gọi là tài già thì đâu còn ẩu nữa, trừ trường hợp lỗi do kỹ thuật của xe hoặc bị thằng tự tử nó phi vào thôi. nên cụ kết luận càng tài già càng ẩu như tiêu đề là em không đồng ý. còn cụ tự phong cho mình là tài già thì em thấy chưa phải. cụ có thể chỉ là hay lái thôi chứ chưa thể gọi là già được :)).

Rickyman

Xe điện
cụ chỉ được xếp vào hạng lái nhiều thôi chứ chưa đủ để gọi là tài già.lái nhiều thì hay tự tin và ẩu thái quá là chuyện bình thường còn đã gọi là tài già thì đâu còn ẩu nữa, trừ trường hợp lỗi do kỹ thuật của xe hoặc bị thằng tự tử nó phi vào thôi. nên cụ kết luận càng tài già càng ẩu như tiêu đề là em không đồng ý. còn cụ tự phong cho mình là tài già thì em thấy chưa phải. cụ có thể chỉ là hay lái thôi chứ chưa thể gọi là già được :)).
Ấy chết em không nhận em là tài già đâu nhé, các cụ tài già đừng giận :))

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
Đi ẩu lại còn chửi hả kụ :))

huongdao

Xe tải
Ấy chết em không nhận em là tài già đâu nhé, các cụ tài già đừng giận :))
vậy cái tiêu đề cụ nói khi lập thớt là ý gì? :)) cãi hả....cãi hả..bụp....bụp...bụp..hự...:(

Rickyman

Xe điện

pttoan265

Xe tăng
Website
ontech.vn
Về nhà xem lại Cam mới biết mình đi ẩu :))
Ý là "càng tài già càng ẩu" :))
Cái này là do chủ quan, tự tin vào khả năng của bản thân nên mới thế. Bản thân e nhiều khi vội quá đi cũng có phần hơi nhanh so vơí mức tối đa cho phép. Hôm nay đọc được cái vụ thanh sắt rơi trên đường Nguyễn Trãi thấy hãi thật. Trên đường đi luôn có rất nhiều thứ nguy hiểm rình rập, e chắc phải quán triệt tư tưởng đi an toàn là trên hết, vội gì vũng kệ mị...a :D

Binh_dep_trai

Xe tải
Tối qua cháu cũng bị một chú 2 bánh cho hút hồn , đánh hết lái mà chú ấy vẫn ăn gương của cháu :(( xót ruột cụ ạ

tuanta

Xe tăng

hbu082

Xe container
Thường tài già tay lái vững thì lại bị chủ quan, tài non tay lái kém căn kém thì lại cẩn thận, thấy xe từ xa đã dừng lại rồi.

Rickyman

Xe điện
Xin chào phi công nhều giờ bay
lái xế phải biết sợ
người ta không đai vì mình cà rốt
người ta thường đai vìa nghí mềnh rỏi
Hố hố chào người hùng bàn phím, em đang ân hận vì từ trước tới giờ cứ nghĩ mình giỏi đây :))