[VHGT & ATGT] Cảnh báo bắt lỗi ko tuân thủ quy định khi ra vào ĐCT

camry34

Xe buýt
Em sáng nay vừa bị hỏi tại Km11 ĐL Thăng Long: Tại đường gom, trc hầm, sau cầu vượt đường 70; em đi trong cao tốc, đúng ra phải rẽ trc cầu vượt đường 70 hướng ra Nhổn để đi thẳng lên Thiên đường Bảo Sơn, An Khánh nhưng em đi quá, qua cầu có lối vào 1 chiều ( cấm rẽ phải, ko cho ra) em thử ra, đi tầm 200m có xxx gọi vào, bảo lỗi ko tuân thủ QĐ khi ra vào đc cao tốc, giữ bằng 30 ngày, phạt 1-1,7tr. Em biết sai, bảo rút kn, e đưa 300 ko đc, cuối cùng 500 mới đi dc. Mất toi hộp sữa của F1; lần sau phải cẩn thận hơn, sau e có 2 bác bị vợt. Các cụ đi đường đó để ý nhé! E lâu mới bị hỏi, chỉ biết trách mình và trách đời ( nay định đi đg # thế nào lại đi vào đúng chỗ này, cay).

thuyphongthanh

Xe lăn
Biển cấm rẽ phải mà cụ cố tình không tuân thủ thì bị phạt là đúng rồi. Lại thêm cái tội làm hư xxx nữa [-(

chikhoa

Xe tải
Dù sao cũng cảm ơn cụ đã cảnh báo
Chắc cũng nhiều cụ đi như vậy rồi xxx mới đứng đó đón ngõng luôn
Vài người như cụ thì bụng xxx lại to tướng ấy mà

phutrong_nguyen

Xe tăng
Em sáng nay vừa bị hỏi tại Km11 ĐL Thăng Long.......! E lâu mới bị hỏi, chỉ biết trách mình và trách đời ( nay định đi đg # thế nào lại đi vào đúng chỗ này, cay).
Cụ trách mình chứ đời nó vẫn thế đấy chứ :D

camry34

Xe buýt
E muốn chia sẻ để các cụ cùng chấp hành thôi ạ. Chấp hành thì an toàn, đỡ mất xèng mà xxx cũng đói hơn.

AppleCare

Xe hơi
Cháu nghĩ chỉ nộp phạt cho kho bạc, sao họ nói giữ bằng 30 ngày.

longlinh

Xe hơi
Các chú ấy đứng ngay dưới chân cầu vượt để "hỏi thăm" và "xin hộp sữa" mà.

ubisapro

Xe trâu
lỗi vào ra cao tốc 800- 1,2 củ chứ nhỉ??? Chả nhẽ e nhớ sai??? E đi ĐLTL rất nhiều, lần nào có việc ra đường gom cũng phải soi kỹ biển đầu ra, vào cho chắc cú. Các a hay rình bắt lắm, nhỡ đâu đổi biển thì tèo :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Lỗi "Không tuân thủ các quy định khi vào hoặc ra đường cao tốc; điều khiển xe chạy ở làn dừng xe khẩn cấp hoặc phần lề đường của đường cao tốc; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường cao tốc; quay đầu xe, lui xe trên đường cao tốc; chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước khi chạy trên đường cao tốc; không tuân thủ quy định ghi trên biển báo hiệu về khoảng cách an toàn đối với xe chạy liền trước khi chạy trên đường cao tốc" bị phạt 1tr và bị tước GPLX 1 tháng.

Mr. Keen

Xe buýt
Lỗi này là không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường. Phạt 100-200k thôi chứ nhỉ.
Cụ thanh_hoi và cụ Thuy_CK cho xin comments cái!:-??

Thuy_CK

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Dark Man

Xe buýt
Lỗi này là không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đường. Phạt 100-200k thôi chứ nhỉ.
Cụ thanh_hoi và cụ Thuy_CK cho xin comments cái!
Đồng ý với cụ.
Ở đấy chỉ có biển cấm rẽ trái. Còn lỗi "Không tuân thủ quy định khi ra vào ĐCT" nghe nó chung chung quá, e ko hiểu cái quy định ấy cụ thể nó ntn? và được quy định trong QC, TT, NĐ nào :-??

Thuy_CK

Xe điện
Đồng ý với cụ.
Ở đấy chỉ có biển cấm rẽ trái. Còn lỗi "Không tuân thủ quy định khi ra vào ĐCT" nghe nó chung chung quá, e ko hiểu cái quy định ấy cụ thể nó ntn? và được quy định trong QC, TT, NĐ nào :-??
LUẬT GTĐB
Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc
1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật GTĐB còn phải thực hiện các quy định sau đây:

- Có nghĩa là khi đi trên đường cao tốc nếu không tuân thủ các quy định có trong luật GTĐB thì đồng thời là không tuân thủ quy định khi tham gia giao thông trên đường cao tốc !

Chủ thớt đã không tuân thủ biển báo khi đi ra khỏi cao tốc nên đã vi phạm quy định khi tham gia giao thông trên đường cao tốc (điều 26 LUẬT GTĐB).
Cụ thể là không tuân thủ quy định (của LGTĐB) khi ra khỏi đường cao tốc !

Mr. Keen

Xe buýt
LUẬT GTĐB
Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc
1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng trên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật GTĐB còn phải thực hiện các quy định sau đây:

- Có nghĩa là khi đi trên đường cao tốc nếu không tuân thủ các quy định có trong luật GTĐB thì đồng thời là không tuân thủ quy định khi tham gia giao thông trên đường cao tốc !

Chủ thớt đã không tuân thủ biển báo khi đi ra khỏi cao tốc nên đã vi phạm quy định khi tham gia giao thông trên đường cao tốc (điều 26 LUẬT GTĐB).
Cụ thể là không tuân thủ quy định (của LGTĐB) khi ra khỏi đường cao tốc !
Nhà tui có ý kiến ntn :

- Quy định ra khỏi đường cao tốc chỉ là xi nhan, chuyển dần về làn bên phải, giảm tốc , chạy vào đường giảm tốc (nếu có) rôrồi mới rẽ thoát ra khỏi đường cao tốc.
Nếu không tuân thủ quy định này ( ví dụ: rẽ đột ngột, không giảm tốc...) sẽ rất nguy hiểm cho người khác. Vì thế nên sẽ bị phạt nặng.

- Còn không tuân thủ quy đđịnh khác (như đè vạch liền, vạch xương cá, quá tốc độ <10 km...) thì cũng nguy hiểm , nhưng kkhônng nguy hiểm bằng các trường hợp trên nên sẽ không bị phạt nặng.

Trường hợp cụ chủ cần tách biệt:
- Nếu cụ ấy có xi nhan, giảm tốc, chạy 1 đoạn ở đường giảm tốc rồi mới rẽ thì cụ ấy không vi phạm quy định về ra khỏi đường cao tốc. Cụ ấy chỉ bị phạt vì vi phạm biển báo mà thôi.

- Còn nếu cụ ấy rẽ đột ngột, hoặc không xi nhan mà lao cắt mặt xe kkhác để rẽ ... thì sẽ bị 2 tội : vi phạm khi ra khỏi cao tốc + vi phạm biển báo. Mức phạt ssẽ là cộng của 2 mức.

Thuy_CK

Xe điện
Nhà tui có ý kiến ntn :

- Quy định ra khỏi đường cao tốc chỉ là xi nhan, chuyển dần về làn bên phải, giảm tốc , chạy vào đường giảm tốc (nếu có) rôrồi mới rẽ thoát ra khỏi đường cao tốc.
Nếu không tuân thủ quy định này ( ví dụ: rẽ đột ngột, không giảm tốc...) sẽ rất nguy hiểm cho người khác. Vì thế nên sẽ bị phạt nặng.

- Còn không tuân thủ quy đđịnh khác (như đè vạch liền, vạch xương cá, quá tốc độ <10 km...) thì cũng nguy hiểm , nhưng kkhônng nguy hiểm bằng các trường hợp trên nên sẽ không bị phạt nặng.

Trường hợp cụ chủ cần tách biệt:
- Nếu cụ ấy có xi nhan, giảm tốc, chạy 1 đoạn ở đường giảm tốc rồi mới rẽ thì cụ ấy không vi phạm quy định về ra khỏi đường cao tốc. Cụ ấy chỉ bị phạt vì vi phạm biển báo mà thôi.

- Còn nếu cụ ấy rẽ đột ngột, hoặc không xi nhan mà lao cắt mặt xe kkhác để rẽ ... thì sẽ bị 2 tội : vi phạm khi ra khỏi cao tốc + vi phạm biển báo. Mức phạt ssẽ là cộng của 2 mức.
Quy định khi ra hay vào cao tốc là tất cả các quy định thông thường có liên quan và thêm quy định riêng cho cao tốc !

Khi xe đang chạy với tốc độ~80km/h trên đường riêng để nhập vào cao tốc bất ngờ gặp xe cụ chủ lao ra với tốc độ tương đương thì ... X_XX_XX_X

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Keen

Xe buýt
Quy đth khthìa hay vào cao tốc là tất cả các quy định thông thường có liên quan và thêm quy định riêng cho cao tốc !

Khi xe đang chạy với tốc độ~80km/h trên đường riêng để nhập vào cao tốc bất ngờ gặp xe cụ chủ lao ra với tốc độ tương đương thì ... X_XX_XX_X
Nhà tui nghĩ rằng : Nếu giả định đó là đường nhập làn, cho xe đi từ trong lao ra đuong cao tốc, thì phải đặt một cái biển cấm đi vào đường này (biển 102) ngay ở đầu đường này nơi tiếp giáp với đường cao tốc. Như vậy thì mới phạt cụ chủ vào lỗi đi vào đường cấm, rất nguy hiểm được.

Còn nếu chỉ có biển cấm rẽ phải đặt trên đường cao tốc, trước nút giao thì vẫn có thể đường này chỉ hạn chế xe đi vào từ đường cao tốc, còn trong đường đó vẫn cho xe chạy chiều từ phía cao tốc đi ra xa ( giống như nơi ngã 4, không cho rẽ trái nhưng vẫn cho xe từ hướng bên phải đi vào đường đó)

Thuy_CK

Xe điện
Nhà tui nghĩ rằng : Nếu giả định đó là đường nhập làn, cho xe đi từ trong lao ra đuong cao tốc, thì phải đặt một cái biển cấm đi vào đường này (biển 102) ngay ở đầu đường này nơi tiếp giáp với đường cao tốc. Như vậy thì mới phạt cụ chủ vào lỗi đi vào đường cấm, rất nguy hiểm được.

Còn nếu chỉ có biển cấm rẽ phải đặt trên đường cao tốc, trước nút giao thì vẫn có thể đường này chỉ hạn chế xe đi vào từ đường cao tốc, còn trong đường đó vẫn cho xe chạy chiều từ phía cao tốc đi ra xa ( giống như nơi ngã 4, không cho rẽ trái nhưng vẫn cho xe từ hướng bên phải đi vào đường đó)
Đường cao tốc là 1 loại đường đặc biệt, ngoài những gì giống với đường bộ thông thường nó có các đặc điểm và quy định riêng !
Nó không cho đường bộ giao cắt trực tiếp mà chỉ có các lối ra, vào. ngoài hệ thống biển báo nó còn có hệ thống vạch chỉ dẫn đầy đủ để không ai được phép nếu !