[Funland] CapitaLand của Singapore đàm phán mua Ocean Park 3 của Vinhomes (?)

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Em rep còm đầu của cụ mà đang bắt chờ phê duyệt :))

Về công nghệ thì e nghĩ ngc cụ, ko thể đi tắt đón đầu được đâu cụ. Ta yếu ta cứ làm, sản phẩm chạy trong nc thì may ra chứ ra chơi global thì ko nổi đâu cụ.

Cụ cứ nhìn mấy thằng big tech thì đứng đầu nó phải toàn là thằng quái kiệt dân tech. Ngay ở VN mấy cty công nghệ thành công trong nc thì đứng đầu cũng vẫn là những ng giỏi tech, có ai trong số đó là dân buôn tay ngang qua?

Những người mà Vin thuê cụ xem đa phần để đánh bóng thương hiệu, thuê đc vài tháng ầm ĩ báo chí rồi âm thầm cho nghỉ lúc nào mà thiên hạ ko hay. A ceo tây lông, chị shark chẳng fai cũng như thế sao?

Hôm trc e có đọc đc bài báo của tay phóng viên Mỹ qua tham dự nhà máy và thử xe vf8. Cụ tìm đọc thì biết nó đánh giá như thế nào.

Quan điểm của em về công nghệ ko thể đi tắt đc, ta sẽ đi đúng như a béo hàng xóm, làm thuê gia công cả mềm lẫn cứng cho tụi tư bản trc, tích lũy tay nghề, tri thức rồi vững thì hãy nghĩ tách ra. Bây giờ có thể thêm lứa Việt kiều từ Silicon về nhưng chưa thấm vào đâu với đối thủ đâu cụ.

E cũng như cụ và chắc cả các cụ anti V khác cũng sẽ mong ước VN có được sản phẩm, cty như cụ nói bên trên chứ. Nhưng cá nhân e thì sau những gì đã diễn ra e ko đặt niềm tin vào V đc. Niềm tin e gửi qua chỗ khác cụ à.
Ô thử quẳng mấy idol silicon của ông về VN xem có sống nổi không đã rồi hẵng nói, đi so nền tảng của VN với Mỹ , rồi bảo đi từ nền tảng đi rồi cạnh tranh với thế giới ???

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
chi phí phát triển dự án:
- gpmb
- tư vấn
- hạ tầng
- bán hàng
- thuế chuyển mục đích sd đất. đây là khoản lớn nhất. là nguồn thu ngân sách lớn nhất của các tỉnh.
- phát triển 100ha thì chỉ được tối đa 30% đất thương phẩm thôi. còn 70% là hạ tầng, trường học, cv...
Cụ chỉ phải trả tiền chuyển đổi của 30% đất thương phẩm thôi, theo khung giá nhà nước cụ ạ

Kurumasuki

Xe container
Bọn đa cấp cũng thường lý luận: Ai thích thì mua, ai ghét thì thôi.
Nếu thế thì tốt quá.
Nhưng tại sao cần phải lên án bọn đa cấp?
Vì bọn chúng làm lệch lạc nhận thức và quan hệ kinh tế - xã hội.

alceste

Xe điện
Nhà của VHM là tham lam, tối đa lợi nhuận thì không nói là giá hợp lý được, cụ chắc chưa đi nhiều nơi để có thể đưa ra sự so sánh công bằng

mà đắt hàng thật hay không chỉ có người bán mới biết thôi, có khi toàn người thuê chứ chẳng phải là mua
Thế người ta thuê của ai hả cụ :)

Min Autumn

Xe tải
Em rep còm đầu của cụ mà đang bắt chờ phê duyệt :))

Về công nghệ thì e nghĩ ngc cụ, ko thể đi tắt đón đầu được đâu cụ. Ta yếu ta cứ làm, sản phẩm chạy trong nc thì may ra chứ ra chơi global thì ko nổi đâu cụ.

Cụ cứ nhìn mấy thằng big tech thì đứng đầu nó phải toàn là thằng quái kiệt dân tech. Ngay ở VN mấy cty công nghệ thành công trong nc thì đứng đầu cũng vẫn là những ng giỏi tech, có ai trong số đó là dân buôn tay ngang qua?

Những người mà Vin thuê cụ xem đa phần để đánh bóng thương hiệu, thuê đc vài tháng ầm ĩ báo chí rồi âm thầm cho nghỉ lúc nào mà thiên hạ ko hay. A ceo tây lông, chị shark chẳng fai cũng như thế sao?

Hôm trc e có đọc đc bài báo của tay phóng viên Mỹ qua tham dự nhà máy và thử xe vf8. Cụ tìm đọc thì biết nó đánh giá như thế nào.

Quan điểm của em về công nghệ ko thể đi tắt đc, ta sẽ đi đúng như a béo hàng xóm, làm thuê gia công cả mềm lẫn cứng cho tụi tư bản trc, tích lũy tay nghề, tri thức rồi vững thì hãy nghĩ tách ra. Bây giờ có thể thêm lứa Việt kiều từ Silicon về nhưng chưa thấm vào đâu với đối thủ đâu cụ.

E cũng như cụ và chắc cả các cụ anti V khác cũng sẽ mong ước VN có được sản phẩm, cty như cụ nói bên trên chứ. Nhưng cá nhân e thì sau những gì đã diễn ra e ko đặt niềm tin vào V đc. Niềm tin e gửi qua chỗ khác cụ à.
Em hiểu cụ giống nhiều bạn em, đã rất ủng hộ và tin tưởng các sp mới của V. Bg bên cạnh những phản hồi tốt, có những phản hồi chưa tốt khiến niềm tin cũng bị lung lay. Em hy vọng các sếp của V đã đọc những góp ý chân thực, nghiêm túc của cụ cùng nhiều người dùng khác trên các diễn đàn, và đang có những thay đổi để cải thiện những nhược điểm đó để sản phẩm ngày một cải thiện, lấy đc trọn niềm tin của người dùng.

Còn về vđ công nghệ, em không trong ngành này nên không dám nói nhiều. Em chỉ nhìn từ khía cạnh người làm kinh doanh bình thường thì để đầu tư công nghệ được như anh hàng xóm cần rất rất rất nhiều tiền để lập các lab tự nghiên cứu, mua máy móc thiết bị, thuê các chuyên gia cao cấp, mua các nghiên cứu, vvv... và cả đầu tư thời gian nữa. V là DN kinh doanh ko phải DN nghiên cứu nên ko thể chờ đợi và đầu tư quá nhiều vì họ còn phải có lãi để trả lương nhân viên, duy trì DN.

Có lẽ phải chờ đợi một nhân tố mới bật lên từ chính ngành công nghệ và máy móc thôi ạ. Mà em thấy mấy năm nay NN cũng có muốn phát triển công nghệ máy móc lắm, nhưng có thấy DN, tổ chức, cá nhân tài năng nào sẵn sàng bắt tay vào gây dựng đâu. Thế nên em thấy V dám bắt tay làm cũng là tốt rồi.
Em cũng hy vọng các nhân tài VN ở khắp nơi sẽ có ngày thể hiện tài năng và phục vụ ngay trên chính quê hương mình, giúp quê hương phát triển vượt bậc hơn ạ. Bg quả thật vẫn chưa thấy chuyển biến gì nên em đành cứ ủng hộ những việc thật, người thật trong hiện tại thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Em hiểu cụ giống nhiều bạn em, đã rất ủng hộ và tin tưởng các sp mới của V. Bg bên cạnh những phản hồi tốt, có những phản hồi chưa tốt khiến niềm tin cũng bị lung lay. Em hy vọng các sếp của V đã đọc những góp ý chân thực, nghiêm túc của cụ cùng nhiều người dùng khác trên các diễn đàn, và đang có những thay đổi để cải thiện những nhược điểm đó để sản phẩm ngày một cải thiện, lấy đc trọn niềm tin của người dùng.

Còn về vđ công nghệ, em không trong ngành này nên không dám nói nhiều. Em chỉ nhìn từ khía cạnh người làm kinh doanh bình thường thì để đầu tư công nghệ được như anh hàng xóm cần rất rất rất nhiều tiền để lập các lab tự nghiên cứu, mua máy móc thiết bị, thuê các chuyên gia cao cấp, mua các nghiên cứu, vvv... và cả đầu tư thời gian nữa. V là DN kinh doanh ko phải DN nghiên cứu nên ko thể chờ đợi và đầu tư quá nhiều vì họ còn phải có lãi để trả lương nhân viên, duy trì DN.

Có lẽ phải chờ đợi một nhân tố mới bật lên từ chính ngành công nghệ và máy móc thôi ạ. Mà em thấy mấy năm nay NN cũng có muốn phát triển công nghệ máy móc lắm, nhưng có thấy DN, tổ chức, cá nhân tài năng nào sẵn sàng bắt tay vào gây dựng đâu. Thế nên em thấy V dám bắt tay làm cũng là tốt rồi.
Em cũng hy vọng các nhân tài VN ở khắp nơi sẽ có ngày thể hiện tài năng và phục vụ ngay trên chính quê hương mình, giúp quê hương phát triển vượt bậc hơn ạ. Bg quả thật vẫn chưa thấy chuyển biến gì nên em đành cứ ủng hộ những việc thật, người thật trong hiện tại thôi ạ.
Chuẩn đấy cụ, muốn làm cái gì đầu tiên vẫn là tiền đâu, mà ở VN cụ xem có mâý ông lớn về sản xuất, lắp ráp như Hpg, tc hay kể cả gọi là big tech như fpt, bkav tiền có đấy nhưng làm có hơn Dc Vin, thích hay không thì cũng cần nhìn vào thực tế.

ongchutran

Xe hơi
Ô thử quẳng mấy idol silicon của ông về VN xem có sống nổi không đã rồi hẵng nói, đi so nền tảng của VN với Mỹ , rồi bảo đi từ nền tảng đi rồi cạnh tranh với thế giới ???
Ok cùng chờ xem bạn nhé. Cũng chỉ là quan điểm cá nhân của tôi thôi. Ít nhất đến giờ tôi cũng đúng với các sản phẩm công nghệ đã giải thể của vin.

ongchutran

Xe hơi

Vâng cụ. E nghĩ vấn đề chính là ở chỗ đó. Ông có tiền mà ko có chuyên môn thì có lẽ tốt nhất là ông cứ bơm tiền cho ng khác làm thì còn may ra. Đây ông đứng ra làm, lại làm toàn cái khó rủi ro cao, ông ko có chuyên môn, dù có tiền ông thuê ng ta về thì ng ta vẫn làm dưới sự chỉ đạo của ông, mọi ý tưởng vẫn fai thông qua ông quyết định, vẫn chỉ là ng làm thuê nhận lương, tâm lý và nhiệt huyết nó rất khác cụ à.

Trên đây cũng chỉ là một chút quan điểm cá nhân của em chia sẻ với mọi ng thôi. E cũng giống cụ, chúng ta cùng lót dép hóng xem thôi ạ.

victory_1980

Xe điện
Cũng mong cho V nó đọc đc thớt này! Tạo ra các sản phẩm tốt, giá cả phải chăng! Đẩy mạnh sx tạo ra các sp made in vn, phát triển bền vững cốt lõi như mong muốn của Bác! Đi sau mà cứ đc như Huyndai, ss, lg, sk, foxcom...thì ko 1 ai có thể bỉ bôi, và ko thể ko yêu quý đc! Cứ đi tắt như mảng Điện thoại, xe eto..thì thật khó để bắt mọi ng phải mãnh liệt tinh thần dc
Cụ có chắc nếu Vin thành công như HD, SS, LG,... mà ko bị ghét ko? Hay vẫn ghét hơn là đằng khác. Lúc đấy khối thành phần kêu Vin phát triển quá, lấn át các DN khác ko cạnh tranh nổi.
Oto xăng hay điện thoại của Vin cũng đều là các sp tốt, nhưng định hướng của họ thay đổi, dồn lực làm xe điện, chứ có phải sp ko bán đc đâu.
Khi họ dừng sx, là đã chịu tổn thất lớn. Nhưng họ chấp nhận để làm sản phẩm mới, mà tất cả các nc ĐNA chưa ai làm đc, và đang mong muốn có DN đến đầu tư.
Vingroup tới muốn phủ sóng cả taxi điện, bus điện thì càng đóng góp hơn nữa vào quá trình hướng đến mục tiêu phát thải dòng =0 của VN.

victory_1980

Xe điện
Anh V đã tuyên bố rồi, VF đơn thuần chỉ là một bài toán kinh doanh, và anh ấy mong muốn nó thành công.
Chứ các cụ cứ nghĩ sâu xa về nghiên cứu này kia làm gì cho mệt đầu, ko tự nghiên cứu đc thì họ mua đc, và nếu có lãi mới là tài.
Còn đen, thì phá sản, họ cũng chấp nhận chứ sao, có ông nào làm mà dám khẳng định chắc chắn thành công đâu, cũng 1 ăn 1 tịt. Nhưng họ dám làm mới đáng trân trọng.
Cứ thêm sp chất lượng, người dân đc hưởng lợi là tốt rồi.

nissantiida

Xe điện
Vâng cụ. E nghĩ vấn đề chính là ở chỗ đó. Ông có tiền mà ko có chuyên môn thì có lẽ tốt nhất là ông cứ bơm tiền cho ng khác làm thì còn may ra. Đây ông đứng ra làm, lại làm toàn cái khó rủi ro cao, ông ko có chuyên môn, dù có tiền ông thuê ng ta về thì ng ta vẫn làm dưới sự chỉ đạo của ông, mọi ý tưởng vẫn fai thông qua ông quyết định, vẫn chỉ là ng làm thuê nhận lương, tâm lý và nhiệt huyết nó rất khác cụ à.

Trên đây cũng chỉ là một chút quan điểm cá nhân của em chia sẻ với mọi ng thôi. E cũng giống cụ, chúng ta cùng lót dép hóng xem thôi ạ.
Ý cụ là quân của a V ở VF không có chuyên môn?

Z-yakuza-Z

Xe buýt
Cụ chỉ phải trả tiền chuyển đổi của 30% đất thương phẩm thôi, theo khung giá nhà nước cụ ạ
Cụ đã làm dự án nào từ 5ha trở lên chưa ạ? Nếu cụ làm rồi mà phát ngôn như thế này thì e là ko phải?
Còn nếu cụ chưa làm, thì cụ có thể thử một việc đơn giản, mua một mảnh đất rừng, cái này HB, Sơn La, Lai Châu, Hà Giang khá nhiều. Rồi chuyển đổi về đất trồng cây lâu năm trên đó có thổ cư rồi cụ về cụ báo cáo cho anh em nghe xem là có phải "Chỉ nộp thuế 400m2 đất ở hay ko?"
Còn các dự án lớn quanh các khu đô thị thì chủ yếu là lấy đất trồng lúa (Trong thuật ngữ gọi là LUC) mở bản quy hoạch ra chỗ nào mà màu vàng ghi LUC nó gọi là "Lúa Nước" Và trước tiên mời cụ đọc cái văn bản pháp luật này trước đã rồi tiếp tục chúng mình đàm đạo.
"khoản 1 Điều 5 Nghị định 35/2015/NĐ-CP"
Sau đó thì phải nộp tiếp tiền bảo vệ, phát triển đất trồng lúa căn cứ theo : khoản 3 Điều 2 Thông tư 18/2016/TT-BTC
Xong hai cái này thì từ đất LUC mới được xóa và trở thành đất "Phi Nông Nghiệp"
Muốn làm dự án cái gì : Nhà máy, kho bãi, nhà xưởng, trường học, bệnh viện, khu dân cư vân vân mây mây thì điều kiện đầu tiên phải là đất "Phi Nông Nghiệp"đã rồi muốn chuyển thành cái gì thì chuyển tiếp : Thế nên em thỉnh thoảng hơi dịứng cái câu (Đền bù đất lúa 1tr/m2 xong bán 90tr/m2 làm thế bảo sao ko giàu) Câu như thế này đều được phát ngôn bởi những người chưa đọc quyển "LUẬT ĐẤT ĐAI" bao giờ!

koala2023

Xe tải
Ý cụ là quân của a V ở VF không có chuyên môn?
Ý cụ ý là anh Vượng ko có chuyên môn. Để mở công ty ô tô anh ý phải học ngành ô tô mới được. Nhưng anh ý lại học ngành mỏ địa chất gì đó. Thật ra trước đây anh ý làm mỳ và thực phẩm cũng chẳng đúng chuyên môn, chả hiểu sao may mắn kiếm được vài triệu đô. Sau này anh ý lại làm xây dựng, từ BĐS nhà ở cho đến nghỉ dưỡng, rồi cả cầu đường, chả đúng chuyên môn gì cả, mà chả hiểu sao may mắn thành tỷ phú. Thậm chí anh ý còn mở bệnh viện trong khi anh ý không có bằng y (cái này nguy hiêm quá), lại còn mở trường học trong khi không được đào tạo sư phạm gì hết. Giờ làm ô tô cũng chả có chuyên môn. Chán.

hung_justin

Xe máy
Cũng giống như Vin bán mấy tòa chung cư cho Masterise và MIK.

Capital land nhẩy vào VHOP 3 thì lại nghĩ bài đẩy giá lên để bán có lãi (đưa tiêu chuẩn sống lên, thêm tiện ích, dịch vụ, tiêi chuẩn bàn giao) , như Masterise làm với Water Front, west height hoặc MIK làm với Imperia Smart city

sakai_yo

Xe lăn
Chỗ nhà em ngay Thanh trì, ruộng toàn bỏ hoang chỉ mong có doanh nghiệp nào lấy đất xây khu đô thị mà chả đn nào lấy, họ toàn đi xa tận đâu ấy...
Họ lấy đất xây khu đô thị thì cơ sở hạ tầng xung quanh mới tốt lên được.
Cụ cần xem đất ruộng thì inbox em nhé, nếu cần thuê thì em cho mượn miễn phí luôn. Bây giờ toàn để không cỏ dại mọc ạ. Đến khi nào có dự án thì thôi..
Nhiều cụ cứ chém là lấy đất rẻ mấy chục triệu 1 sào, bán 40tr/m mà chả động não gì cả.
Nếu họ không đầu tư cơ sở hạ tầng thì có bán được giá đó không ??? Chỗ nhà em ngay Thanh Trì, chỉ mong có DN nào lấy đất đấy.
Cụ nói đúng đấy, không như mấy vị cứ gào thét cho nông dân mà biết đâu nông dân chỉ mong bán được ruộng. Đội xã Đa tốn, dương xá bán được ruộng cho Vin mừng lắm, trung bình mỗi nhà cũng được đôi tỷ, chưa kể đất đai của họ cũng tăng giá. Không như đội khóc thuê than.

hung_justin

Xe máy

Công nhận Thanh Trì còn nhiều ruộng các cụ nhỉ

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Ok cùng chờ xem bạn nhé. Cũng chỉ là quan điểm cá nhân của tôi thôi. Ít nhất đến giờ tôi cũng đúng với các sản phẩm công nghệ đã giải thể của vin.
Slogan của Vin là mãi tinh thần khởi nghiệp nên chuyện này rất bth, một công ty mới hơn 10 năm phát triển thì có (nhiều) sản phẩm thất bại mà vẫn dám làm cái mới em thấy chả mấy dn ở VN dám nghĩ

huyenpt.108

Xe tải
Cháu đánh dấu thớt ạ