[Funland] Câu chuyện chọn đặt tên mới sau sáp nhập.

Opel Astra

Xe điện
Dân mình cũng rảnh thật, nhất là ở nông thôn. Tên nào chả đc, 3-6 tháng sau là quen thôi.
Giờ ông nào cũng lôi cái lý do làng tôi có truyền thống lâu đời, ko bỏ tên ấy đc. Thế thì tốt nhất ko hỏi ý kiến mà trên cứ áp đặt, thế là khỏi lằng nhằng.
Gớm, giờ người ta lo cơm áo gạo tiền chứ ai hơi đâu đi lo cái tên.
Em đẻ ra ở phố Hàng Than, giờ phường em bị nhập vào Trúc Bạch thì kệ nó, lấy tên phường là Trung Trực cũng đc mà Trúc Bạch cũng xong, chả ảnh hưởng gì đến mình cả.
Căn cước công dân khi nào hỏng hay mất thì làm lại, việc gì phải đi đổi cho khớp tên phường mới. Đấy méo phải việc của mình, cán bộ nhìn thấy phường Nguyễn Trung Trực thì tự phải tra google để biết là nó đã vào Trúc Bạch.
Ah, bác tuyên bố là "Đấy méo phải việc của mình", hoàn toàn chính xác, vậy thì mình bác tự nghe vậy.

Tôi có cái Sổ đỏ, 1 cán bộ rất cao cấp lạnh lùng ghi trên đó là Tổ A, khu dân cư B.
Một ngày xấu giời, cũng 1 cán bộ nào đó cao cấp không kém, chuyển từ khu B thành ngõ 100 phố củ chuối gì đó.
Và tôi không thể sử dụng cái Sổ của mình cũng như Quềnh sở hĩu của mình, vì không thể tin được là B = 100.

Tất nhiên là đi xác nhận, vì "Đấy méo phải việc của mình", phỏng ạ.
Cán bộ thì bận trăm công ngàn việc, từ họp hành đến hội nghị và cả đi học nghị quyết nữa chứ.
Đến khi cán bộ rảnh để tiếp dân (cũng có lúc thế thật), thì cần dành thời gian cho cán bộ để tìm hồ sơ lưu.
Nó bắt đầu từ việc tìm cái Quếc định đặt tên phố, rồi Quyết định gắn biển số nhà.
...
Nhanh thôi bác ạ, vài quý là cùng.

Giờ là việc của ai hả bác?

Chỉnh sửa cuối:

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Chỗ tôi đang làm đây.
Không cậu nào trả lời được câu hỏi: Để làm gì?
Đúng là ko hiểu "để làm gì", chúng nó bôi ra chỉ tổ hành dân, hàng loạt cái rườm rà, mất thời gian sẽ kéo theo.

phuongmit

Xe cút kít
Dân mình cũng rảnh thật, nhất là ở nông thôn. Tên nào chả đc, 3-6 tháng sau là quen thôi.
Giờ ông nào cũng lôi cái lý do làng tôi có truyền thống lâu đời, ko bỏ tên ấy đc. Thế thì tốt nhất ko hỏi ý kiến mà trên cứ áp đặt, thế là khỏi lằng nhằng.
Gớm, giờ người ta lo cơm áo gạo tiền chứ ai hơi đâu đi lo cái tên.
Em đẻ ra ở phố Hàng Than, giờ phường em bị nhập vào Trúc Bạch thì kệ nó, lấy tên phường là Trung Trực cũng đc mà Trúc Bạch cũng xong, chả ảnh hưởng gì đến mình cả.
Căn cước công dân khi nào hỏng hay mất thì làm lại, việc gì phải đi đổi cho khớp tên phường mới. Đấy méo phải việc của mình, cán bộ nhìn thấy phường Nguyễn Trung Trực thì tự phải tra google để biết là nó đã vào Trúc Bạch.
Nhân dân cứ nhốn nháo theo trend, tát nước theo mưa thế thôi chứ nhiều người còn chả biết ub phường quận nằm đoạn nào, chủ tịch bí thơ tên gì đâu mà ;))

Opel Astra

Xe điện
Qua em vừa ký cái giấy đồng ý sát nhập một phần cái phường ngã tư khổ vào thịnh quang, định mệnh chúng nó thích sáp thì cứ sáp còn bày đặt phiếu xin ý kén
Đề nghị bác ký quyết định sáp nhập mọi phường của Thanh Xuân vào 1 phường to thôi ạ.
Như thế, địa chỉ sẽ là: Số 1 phố A phường Thanh Xuân to, quận Thanh Xuân, thổ đu Hà Lội.
Như thế có ổn hơn không ạ?

.Bo My

Xe container
đặt là Quỳnh Đôi-Quỳnh Hậu cũng được. Hoặc ra luật cái nào to hơn thì theo, không thì bốc thăm.

Muon_biet

Xe cút kít
đặt là Quỳnh Đôi-Quỳnh Hậu cũng được. Hoặc ra luật cái nào to hơn thì theo, không thì bốc thăm.
Em duyệt bốc thăm, mà thắc mắc ở đây chủ yếu là tay to xúi dân thôi.

Nov

Xe điện
Tên cũng do người đặt mà ra, trước đây đặt dùng mãi thành quen, bây giờ cũng vậy chưa quen rồi cũng thành quen.
Sáp nhập cả một tỉnh vào HN cái tên có hàng trăm năm cũng phút mốt đi vào dĩ vãng.
Cái tên Hà Tây cũng mới chỉ xuất hiện khoảng từ 1965 và tổng thời gian tồn tại chưa đến 30 năm. Sau khi sáp nhập với HN thì những địa danh cổ như Đan Phượng, Ứng Hòa, Quốc Oai, Hoài Đức, Sơn Tây,... vẫn giữ nguyên, đó mới là những địa danh hàng trăm năm.

sskkb

Xe tăng
Sát nhập cho giảm biên chế là việc tốt nhưng việc đặt tên khó phết. Quê cháu sát nhập An Sơn + Phù Ninh + Kỳ Sơn = Ninh Sơn. Nghe chối tai vãi ra các cụ ạ. Các cụ có đề xuất tên nào k?
Phù hợp nhất phải là giữ lại 1 cái tên có nhiều giá trị lịch sử nhất, chứ ko phải ghép từ này với từ kia để ra 1 cái tên mới.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nên sáp nhập thêm.. hôm nay ngồi bia với 1 ông Nam Định 1 ông Hải Phòng ngồi tếu táo câu chuyện đồ ăn ở HN HP NĐ nhức hết cả đầu .. em đề xuất sáp nhập Nam Định và Hải Phòng vào Hà Nội, thế là hết chuyện để cãi nhau :D

MuathuHN252

Xe lăn
Thế đổi tên thành Hậu Hương cho máu :))
Nhiều xã ở quê em toàn kiểu tên tất cả các xã đều phải có 1 chữ trong tên huyện, kiểu nghe tên xã thôi là đã biết được ở huyện nào. Như ở huyện Quỳnh Lưu thì các xã đều có tên là Quỳnh+xxx, e ở Yên Thành thì các xã đều xxx+ Thành( Bảo Thành, Sơn Thành, Viên Thành, Vĩnh Thành, Hoa Thành, Hồng Thành....), đúng là nếu sáp nhập mà vẫn phải giữ lại chữ Quỳnh hoặc chữ Thành như trên thì cũng khó thật