Thảo luận CDX và sai lầm của em khi tin tưởng Nam Chung Auto - Nguyễn Văn Cừ

hikhik

Xe hơi
Chuyện đã qua nhưng sáng giờ em vẫn cảm thấy ức chế, có chút gì đó nhục nhã ê chề.
Thôi thì tâm sự với các cụ tí, coi như là một bài học đắt giá khi chọn xe cũ và niềm tin vào con người. Có điều, học phí hơi đắt đỏ đối với em.
Bắt đầu từ việc gia đình em giành dụm mãi mới được hơn 400 triệu, bàn tới bàn lui thì quyết định mua ô tô để đi lại cho đỡ mưa nắng. Với tầm đó tiền thì mục tiêu của hai bố con là Civic 2006-2007 hoặc Lacetti CDX 2009-2010.
Bao nhiêu ngày trời tìm người bán, đi xem xe từ khắp chính chủ cho đến showroom, từ nội thành sang Nguyễn Văn Cừ. Tưởng chừng việc tìm kiếm trở nên vô vọng.
Bất chợt ngày thứ 4 (10/09/2014) em được ông anh giới thiệu là bên Nam Chung Auto đang có con CDX "ngon lắm". Ông anh này thì chơi với nhau đã nhiều năm, anh em cũng giúp nhau trong công việc, biết nhau nên em cũng tin tưởng các cụ ạ, chẳng nghĩ ngợi gì.
Em chạy qua Nam Chung Auto bên Nguyễn Văn Cừ xem xe, do quá mỏi mệt vì tìm kiếm xe, lại chỗ anh em giới thiệu nên em tin tưởng Nam Chung Auto luôn. Chiếc xe được giới thiệu là "CDX đời 2009, máy móc nguyên bản không đâm đụng hay ngập nước". Em cũng chỉ cần có vậy nên em kiểm tra sơ qua máy móc (không kiểm tra khung gầm), các tính năng và nội ngoại thất. Sai lầm của em bắt đầu từ đây.
Sau khi xem xe sơ bộ, hai bố con thống nhất là chỗ anh em giới thiệu, tin tưởng nhau nên sẽ ko đưa xe đi check, sáng thứ 5 (11/09) sẽ qua mua xe.
Mua xe xong, lẽ dĩ nhiên là em sẽ đưa xe đi gara để bảo dưỡng lại xe trước khi chạy.
Nói thêm về hoàn cảnh của em. Nhà em thì chỉ có vợ chồng em ngoài Hà Nội, thầy u em ở quê, công việc trong gia đình chỗ chạp nhiều nên thầy u em phải về quê (quê gốc) liên tục. Thương thầy u đi xe máy vất vả, nguy hiểm, lại già yếu nữa nên em động viên lấy xe để thầy u đi. Chứ ngoài này em cũng chưa có nhu cầu. Thầy u em ở nhà ra cũng có biết gì đâu, vì vậy việc đi xem xe, chọn xe do em quyết phần lớn. Thầy em cứ thấy em giới thiệu là chỗ bạn bè thân quen nên cũng tin tưởng phần nào.
Sáng 11/09 em lấy xe về nhà, mua bộ lốp dự phòng và để ở dưới nhà, ko đi đâu vì định chờ bảo dưỡng xong xuôi mới tiến hành chạy.

Dự định sáng 13/09 sau khi bảo dưỡng xong xuôi bố con em sẽ về quê, em đưa xe về rồi mai lại ra Hà Nội. Nào ngờ đâu khi vào hãng (GM Thăng Long) kiểm tra thì mới thấy là hộp số, máy đều đã bị tháo tung ra, sửa chữa gì đó và gắn keo lại. Tệ hại hơn nữa, việc đóng lại hộp số cẩu thả đến mức dầu chảy đầy dưới gầm.

Lúc đó em thực sự nóng mặt, rất nóng mặt và nhục nhã bởi:
- Ông anh em đã giới thiệu cho em, vậy mà Nam Chung Auto lại dám đi bán cho em xe đểu, không đúng như cam kết trong hợp đồng là "xe nguyên bản, máy móc nguyên bản chưa sửa chữa thay thế"
- Em cảm thấy mình bị lừa vì tiền bỏ ra mà lại mua phải sản phẩm lởm
- Mất uy tín với bố mẹ. Bố mẹ cứ nghĩ là thằng con quen biết nên yên tâm mua xe không nghĩ ngợi gì. Đây là điều mà em cảm thấy đau lòng nhất.

Em gọi điện cho Nam Chung Auto, sau khi đàm phán xong xuôi, cuối cùng mọi việc cũng được giải quyết nhưng em thiệt hại hơn 10 triệu (5 triệu phí rút hồ sơ mà Nam Chung đề nghị chia sẻ vì Nam Chung đã rút hồ sơ rồi, 2.4 triệu phí bảo dưỡng xe, 2.2 triệu phí mua calang mới vì ca lăng cũ chủ cũ lắp calang của Chervolet nên em thay cùng gần 1 triệu tiền xăng em đổ vào) trong 3 ngày mà chẳng thu được gì ngoài bài học về lòng tin ở con người.

Sau vụ này, dù sao Nam Chung Auto cũng đã giải quyết cho em trả xe như em đề nghị (bởi em có chết cũng ko thể leo lên chiếc xe đó đi được nữa, cảm giác bị lừa nó nhục nhã lắm). Tuy nhiên, Nam Chung Auto sẽ không bao giờ nằm trong từ điển của em khi em khuyến cáo sản phẩm hay dịch vụ cho bạn bè, đối tác, người thân. Một lần là quá đủ, 10 triệu học phí là quá nhiều đối với gia đình em.

Đêm buồn quá các cụ ạ. Giờ em vẫn chẳng biết nói gì với bố mẹ em, hai cụ chắc cũng xót lắm nhưng không dám nói ra.
Em chỉ thấy hận Nam Chung Auto, một đơn vị lớn như thế sao lại có thể bán hàng vô nhân đạo như vậy.
Em sẽ lưu giữ biên bản xác nhận xe của GM Thăng Long như một bài học nhớ đời.

Phat_ma

Xe tải
Cái câu buôn gian bán lận bây giờ vẫn còn cơ à. Người với người không tin được nhau thì tin con c hó à. Mong cụ chủ vẫn giữ được niềm tin với đồng loại sau vố này.

King TekAm

Xe buýt
Nó cũng giúp cụ cẩn thận hơn sau này. Không ai không mắc sai lầm. Dù sao cụ cũng đã không phải ôm em xe đấy nên cũng là may rồi.

tailx

Xe buýt
Đi mua xe cũ mà cụ không check thì tài thật.

gadi2banh

Xe điện
Cụ ko sang bên Hội Lac đầy cụ bán xe chính chủ, mang ra check thoải mái. Giờ tin làm sao đc, càng quen càng lèn cho đau.

Hainq

Xe buýt
Em nói thật càng quen biết giờ càng ko tin đc. Em toàn bị bạn bè lừa, lúc khó khăn là lộ hết bản chất. It's vietnamese

_nadal_

Xe hơi
chia buồn với cụ! cụ nên tham khảo những điều cần biết khi đi mua xe cũ

30NN-9999

Xe buýt
Thôi cụ ạ. em cám ơn cụ đã cho anh em biết mà tránh xa cái auto NAMCHUNG này ra , học phí tuy vậy còn rẻ chán nếu như cụ đi một thời gian rồi bệnh mới tái phát.lúc đó cụ làm gì cũng đã muộn , ( em sợ nhất là cái này ) , bởi vậy em chỉ có lựa chọn xe mới nếu sau có điều kiện mua xe. Em cũng khuyên cụ , nên tĩnh tâm , rồi quyết tâm làm con xe mới , dù ít tiền cũng được nhưng đổi lại cụ thấy thoải mái....chúc cụ sớm có xe , sau khi có xe khoe lên đây cụ nhé

sinh vu

Xe hơi
cũng may là cụ trả được xe , thôi 10 triệu coi như bị đánh rơi đi cụ .

duypq

Xe tăng
Chia buồn với cụ, cái loại lợi dùng lòng tin của a/e này thì không khá được. Lần sau mua xe cũ của bất kỳ ai cứ vào Hãng kiểm tra đàng hoàng cụ nhé.

suvival198

Xe buýt
em đọc qua thấy cụ quá nôn nóng mua xe mà không hề check. Kinh nghiệm mua xe cũ của em là nếu nó ko cho mình vác xe ra gara kiểm tra thì chắc chắn là có vấn đề. em sẵn sàng bỏ ra vài tr để nó đánh xe ra gara check cùng mình, nếu nó là xe ngon lành thì cụ mất thêm 1 2 củ cũng ko đáng bao nhiêu, còn nếu nó ko dám vác xe ra thì cụ cũng chả mất xu nào

Đức Phúc

Xe buýt
Cụ rất may mắn vì học phí quá rẻ

quanghuy7689

Xe hơi
Em có đôi lời khuyên cụ chủ như sau:
Với 400tr, cụ chưa mua được CDX 2009 đâu, cái gì cũng có giá của nó, cụ cố thêm 20tr nữa mới ổn (các phí lặt vặt để đưa cái xe đó ra đường sẽ từng ấy).
Mua xe thì phải kiểm tra, không tin nhau hoàn toàn được. Dù salon ô tô bây h họ cũng rất muốn giữ chữ tín, không bán xe hỏng hóc tai nạn, nhưng có thể vẫn có trường hợp salon họ mua ẩu, hoặc kiểm tra không kĩ, nên họ kiểm tra, rồi bán cho mình, mình kiểm tra lần nữa là 2 lần càng chắc ăn :)
Việc kiểm tra còn có ý nghĩa là cụ ước tính chi phí đại tu làm cho xe đi ổn định trong 3 năm sắp tới => cái này nên tính luôn vào chi phí mua xe.
Cuối cùng: em có quen anh thợ, các anh ý kể câu chuyện như sau:
Anh thợ được thuê đi check xe 5tr, đến nơi check chủ xe gọi ra bảo trả 5tr nếu nói xe tốt, thế là anh thợ đồng ý nhận tiền, một quệt đi check xe được 10tr chóng vánh. Mà chiếc xe đó nói tốt cũng được, mà không tốt cũng được. Lý do là xe đã từng qua bao nhiêu lụt lội, nên ngấm nước mưa, chủ xe ko giữ gìn nên gầm xe nhiều chỗ bị gỉ sét, máy móc vẫn nguyên bản. Mọi người có bảo nó là chiếc xe ko tốt ko? Em cam đoan rằng bảo không tốt thì hơi oan=> xe vẫn tốt, máy móc tốt, nội thất tốt, chỉ là gầm bị gỉ nhanh hơn tuổi thọ chút. Vậy là kết luận anh thợ được ăn 2 lần tiền, chủ xe vui mà người mua xe cũng vui. Chỉ là nếu người mua xe phát hiện ra thì sẽ ấm ức chút chút thôi. Cụ tự rút ra bài học khi mua xe; tự trang bị cho mình kiến thức căn bản. Ví dụ cụ muốn mua CDX, hãy đi tìm bạn bè, người quen có con CDX tìm hiểu xem xe mới là nó phải như thế nào, tự bản thân mình ngồi lên cái xe cũ đã biết được ối điểm rồi.

hikhik

Xe hơi
Em có một phần lỗi vì cũng đã quá nôn nóng và tin tưởng nhau trong việc mua xe nên đã để sự việc xảy ra.
Giờ mọi việc đã xong xuôi, em chẳng muốn dây dưa đến Nam Chung Auto nữa, chỉ mong các cụ từ đó mà rút ra kinh nghiệm thôi. Bài học của em quá đắt rồi

Haivenza

Đi bộ
thế bác đã mua đc xe chưa nào, có bài học rồi thì khoe em xe mới thể hiện mình có kinh nhiệm rồi nào

campha

Xe buýt
dòng xe này chuyên bị bệnh hộp số.Nhưng cụ cũng may rồi chỉ mất có 10tr.vui lên cụ nhé.lần sau xem xe là xem cho hết tốn dịch vụ 5-700k là ok mà

lacse_09

Xe tăng
cdx các cụ trên này bán nhiều thế mà cụ tìm kiểu j vậy???

tienhunglt192

Xe hơi
Mua xe cũ ở salong là lởm nhất 10 xe thì đến 11 xe mông má làm hàng , nhiều cái đến thợ cũng ko nhận ra. Buôn gian bán lận chẳng biết đâu mà lần. Cũng phải tự trách mình trước, coi như của đi thay người cụ a, quen nó đi cho nó nhẹ đầu.

nguyenviquynh

Xe tải
thế còn cái ông anh em chí cốt của cụ giới thiệu cho cụ vào Nam Chung mua con CDX 2009 ngon lắm thì bây giờ thế nào rồi ạ?

hoangmarl

Xe hơi
Cụ có 10tr học phí là quá rẻ rồi , năm 2009 em dính vào con santafe gold. Mua 460tr, con màu đen đc 1 ngày phát hiện lỗi hộp số, sang đổi con màu bạc đc chục ngày phát hiện lỗi turbo, sửa loằng ngoằng hết hơn 25tr, sau đso bán lại cho chính salon đó 425tr. Hinh như là Tiến Đạt hay gì Đạt em ko nhớ, ngay chân cầu ChDuong