[Funland] Cháu bà nội, tội cả nhà ngoại.

Trạng thái
Thớt đang đóng

XSim

Xe container
Cụ chủ thớt về tình thì có phần chưa được ổn lắm chứ về lý thì cũng có ý đúng đó. Đáng nhẽ vợ và nhà vợ nên có lời với chủ thớt, tuy vậy nhiều nhà không được tinh tế cho lắm khoản này. Nhưng kể cả vậy, em nghĩ cụ chủ thớt cũng nên bỏ qua cho cái sự thiếu sót đó.

Xe Thánh

Xe buýt
Thôi chị em ruột thì có lúc khó khăn, giúp nhau là lẽ thường cụ ạ. Nếu nhà cụ con cái lớn rồi tự lo được thì để vợ đi giúp chị vợ vài hôm cũng không sao. Kể cả tiền bạc cũng vậy, khó khăn mới nhờ cậy người thân.
Em ko hiểu lắm ông ranh rể cụ có vẻ khó tính nhỉ? Ko thèm nhìn mặt nhà ngoại mà vẫn đưa con về ông bà chăm. Rồi vợ chồng khó khăn lắm mới có con sao ông ko nghỉ việc ít bữa chăm vợ? Hay là đi làm xa ở nước ngoài?
Ông chồng bà ấy nếu nghỉ em nghĩ chắc sợ mất việc nên phải cày đều, em cũng thông cảm, nhưng con cái suôn sẻ thì không sao chứ suốt ngày vợ kêu đau này đau kia, con thì đẻ non yếu ớt các kiểu mà vẫn bám chốt thì không chấp nhận được. Bỏ cmn việc đi chứ vướng cái gì.

d4e

Xe buýt
Bố mẹ già ko có điều kiện, thì chị em giúp đỡ hỗ trợ nhau là đúng.
Vợ cụ thớt biết thương chị mà ko quản khó nhọc như thế cụ phải biết mà mừng
Chứ cái loại thấy ACE khó khăn mà trơ mắt nhìn ko đưa tay ra giúp thì có còn nhân tính đâu
Cụ chủ thớt nhỏ mọn thật!

Fan gentra

Xe điện
em không bàn về khía cạnh nào ..chỉ xin phép hỏi cụ quê ở đâu ạ ??

Xe Thánh

Xe buýt
Cụ chủ thớt về tình thì có phần chưa được ổn lắm chứ về lý thì cũng có ý đúng đó. Đáng nhẽ vợ và nhà vợ nên có lời với chủ thớt, tuy vậy nhiều nhà không được tinh tế cho lắm khoản này. Nhưng kể cả vậy, em nghĩ cụ chủ thớt cũng nên bỏ qua cho cái sự thiếu sót đó.
Con người chẳng ai hoàn hảo cả, chị em gái thì nó cũng tình cảm hơn là anh em trai, nhất là lúc khó khăn thế này thì họ thậm thà thậm thụt tiền nong em cũng nhắm mắt làm ngơ. Nhưng nhiều cái nó gộp lại thành ra cũng khá cân não ạ.

Chứ bà ấy có chút mở lời thì nó nhẹ nhàng đi rất nhiều.

duongtver

Xe tăng
Ông chồng bà ấy nếu nghỉ em nghĩ chắc sợ mất việc nên phải cày đều, em cũng thông cảm, nhưng con cái suôn sẻ thì không sao chứ suốt ngày vợ kêu đau này đau kia, con thì đẻ non yếu ớt các kiểu mà vẫn bám chốt thì không chấp nhận được. Bỏ cmn việc đi chứ vướng cái gì.
Vâng em nghĩ làm đâu cũng thế, nghỉ phép vẫn được cơ mà, xin nghỉ vài hôm lý do chính đáng thế có gì mà ko cho nghỉ. Vợ con là việc cả đời, tất nhiên phải duy trì công việc còn có tiền mà nuôi con nhưng em ko tin có chỗ làm lại ko tạo điều kiện cho nhân viên nghỉ ít hôm kiểu ấy. Cùng lắm ko có lương tăng ca thôi.

muathuhanoi883

Xe tải
Của không có hoặc hạn chế thì giúp được đến đâu thì giúp, kết hợp với công sức tình cảm quan tâm lẫn nhau nữa. Không ai ép cụ phải dồn hết nguồn lực vào đấy. Cụ giúp được chị vợ cũng là tích đức cho vợ con cụ, sau này ( trộm vía ) vợ con cụ có vấn đề gì thì lại đến tay chị vợ cụ thôi chứ đi đâu mà thiệt.
Chưa chắc. Chắc gì sau mình hoạn nạn chị vk ra tay giúp?

tieunhupha

Xe điện
Anh chị hiếm muộn giờ có tí hy vọng mà gặp đúng ông em rể phế thật. Người nhà người ta thì người hy sinh đã chả nói gì lại được ông người dưng nước lã vào khóc hộ. Chắc ông ý muốn nhờ nhà ngoại cái gì mà bị nhà bà chị vợ chiếm mất lợi thế nên cay. Nẫu thật.

thanhlam171

Xe tăng
Chịu chủ thớt, Chủ thớt nghĩ thoáng ra đi nhé. sởi lởi trời thương, bo bo thì của co lại đó ạ.

congngo

Xe điện
Nhiều khi cứ phải nghĩ tiền bạc là thứ phù du, nó chả ở túi mình thì sẽ ở túi người khác, cho đi cũng là tích đức bận tâm làm gì.

saphia2008

Xe tải
Bà chị vợ em vừa đẻ đứa đầu lòng qua thụ tinh nhân tạo, đầu tiên em xin phép trình bày điều kiện kinh tế chung ạ, 2 vc em làm công ăn lương nhà nước, thu nhập cũng tạm ổn thôi. Bố mẹ vợ em ở quê làm nông nghiệp, không có lương hưu, già rồi vẫn phải nhặt nhạnh chăn gà chăn vịt nuôi lợn trồng rau, đan lồng.

2 vc bà chị vợ thì làm ngoài, như kiểu khu công nghiệp ấy, chục năm nay 2 vc bà ấy cũng chữa trị thăm khám uống thuốc đủ kiểu, ông ck thì bất đồng nên gần như từ mặt nhà ngoại rồi không về nữa.

Từ lâu rồi nhiều người cũng khuyên nhủ xin con nuôi, bà này cũng ok nhưng ông chồng bảo xin con nuôi sau này lớn nó đi mất. Gom góp cũng được đôi lít vừa làm thụ tinh nhân tạo hết sạch. Vay của vc em mấy chục, cái đấy thì em ok ai cũng có lúc khó khăn thôi nhưng vợ em nó giấu em, về sau vô tình em phát hiện.

Em bực mình vì 2 điều, thứ nhất là 2 vc ông bà đẻ đái xong rồi thì bê về nhà nội mà nuôi, lại mang về ngoại làm gì báo hại ông bà ngoại, 2 ông bà đã phải thức khuya dậy sớm vất vả rồi, nó khóc oe oe cả đêm ngủ làm sao được, làm gì còn sức ngày mai làm việc, chưa kể cũng phải bế bòng sữa bỉm cho cháu vất vả.

2 là chuyện tiền nong, ngay từ đầu em đã bảo vợ em là chơi vào cái món IVF này phải có 1 đống tiền, ít nhất 5 700 triệu hoặc 1 vài tỷ, chi phí thăm khám rồi làm thất bại nhiều lần ấy chứ đâu phải 1 phát ăn ngay, rồi đẻ xong rồi thì ít nhất vài năm đầu bà không làm ra tiền thì lấy tiền đâu nuôi con, ông chồng cũng gửi tiền đều ạ, thu nhập cũng hơn 10 triệu 1 tháng.
Vừa rồi vợ em nghỉ một nửa phép lên Hà Nội chăm chị, đẻ xong đưa bà về quê, vợ em về nhà, về đc 1 hôm lại về quê trông con cho bà lên Hà Nội khám vết mổ. Vừa đi làm đc mấy hôm thì vợ em lại tính thứ 2 nghỉ đưa bà chị đi khám. Nghĩ khổ đi làm nhặt nhạnh tích cóp tí tiền mà suốt ngày nghỉ với máy bơm cho cái mảng kia thì chịu sao được. Bà kia thì suốt ngày mẹ ốm con đau vàng da rồi ngủ li bì các kiểu.

Không biết em có phải nhỏ mọn hay không nữa nhưng tính em chuyện tiền nong phải rõ ràng. Mời các cụ cho ý kiến ạ.
Còn em thì sẽ chung vui với niềm vui của anh chị, họ chỉ vất vả đợt này thôi mình cố gắng hết sức có thể. Còn thiệt hơn để 5-10 năm nữa hãy tính cụ ah, cụ cứ mở lòng ra cuộc sống sẽ vui vẻ dễ chịu hơn nhiều. Ví dụ vợ đi chăm chị chăm cháu mà về quê thì mình cứ tự thưởng cho mình ngày hôm đó vui chơi bia bọt thoải mái, càng vui cụ ah. Như nhà em em cho vợ em tự quyết dưới 100tr còn hơn thì vợ chồng cùng bàn bạc, mình đàn ông để ý quá vợ cũng coi thường đó cụ ah. Em hiểu suy nghĩ của cụ chủ thớt chỉ là chưa thông rõ vấn đề và quan điểm thôi, chúc cụ thoải mái và rộng lượng mở lòng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Vào thớt này em lại nhớ đến cái thớt mẹ chồng - nàng dâu hôm nào. Các nàng dâu đòi mẹ chồng phải chia tài sản cho mình, không được thì tính cấm luôn chồng không được giúp gì nhà mẹ đẻ cả, tiền của chồng phải là của hai vợ chồng, chồng không được tự ý dùng, nhà của hai vợ chồng mẹ chồng muốn đến cũng phải xin phép con dâu :))

Diep1979

Xe điện
Nhà cháu không nói cụ ích kỉ hay gì đó
Nhưng nhà cháu nói thật là nhà vk quý cháu hơn quý vợ ;))

Cách cụ sống sẽ đo đếm bằng cái nhìn thiện cảm hay khó chịu đến từ người bạn đời của cụ

Xechaybangcom

Xe điện
Vào thớt này em lại nhớ đến cái thớt mẹ chồng - nàng dâu hôm nào. Các nàng dâu đòi mẹ chồng phải chia tài sản cho mình, không được thì tính cấm luôn chồng không được giúp gì nhà mẹ đẻ cả, tiền của chồng phải là của hai vợ chồng, chồng không được tự ý dùng, nhà của hai vợ chồng mẹ chồng muốn đến cũng phải xin phép con dâu :))
Em không nhớ có thớt đấy :D nhưng đúng là xởi lởi trời cho, ki bo trời đầy.

congngo

Xe điện
Chưa chắc. Chắc gì sau mình hoạn nạn chị vk ra tay giúp?
Giúp người lại còn trông trả ơn hả mợ? Đừng nghĩ gì cả cho nhẹ lòng, cho đi cũng là tích đức. Người dưng còn giúp nhau được huống hồ người thân. Em cũng từng giúp một người anh em con chú, bác với em lúc khó khăn nhất, qua giai đoạn khó khăn sau này người đó nhờ em giúp thêm một việc nhưng em thấy không hợp lý nên từ chối, thế là liên đi nói xấu em các kiểu với người khác theo kiểu là em chả có tình nghĩa gì ấy. Em biết nhưng mặc kệ, cũng chả suy nghĩ gì vì em sống như thế nào mọi người đều rõ, một ca nước bẩn chả làm đục được hồ nước trong.

Xechaybangcom

Xe điện
Chứ bà ấy có chút mở lời thì nó nhẹ nhàng đi rất nhiều.
Đúng là có chút mở lời thì mình vui hơn, kiểu như ít ra thì người ta cũng có ghi nhận sự giúp đỡ của mình.
Tuy nhiên, đôi khi do nhận thức, do văn hóa nên ngại. Lần đầu tiên mua nhà, em vay tiền của vc anh chị, rất cảm kích nhưng bảo ôi ac ơi em cảm ơn ac lắm, thì em cũng ngại ấy :D
Em chỉ lễ tết anh chị hàng năm đầy đủ thôi.
Mở lòng đi cụ.

Trungtroc

Xe điện
ông anh rể cụ mà bỏ việc thì lấy cớt mà bỏ vào mồm hả cụ?

congngo

Xe điện
Cháu thấy vấn đề cụ chủ lấn cấn ở đây là tiền bạc ko minh bạch. Ts là của chung, muốn giúp đỡ nội cũng như ngoại thì nên thông báo cho đối phương 1 câu gọi là tôn trọng nhau. Bên chị gái muốn vay tiền thì cũng nên hỏi qua em rể chứ ko nên âm thầm vay em gái.
Còn nếu ko muốn hỏi ý kiến đối phương khi sử dụng ts chung thì tốt nhất là tài chính độc lập. Tiền ai nấy tiêu, lúc đó muốn cho ai thì cho.
Nhà em thì ngược lại, em vợ có muốn mượn tiền mà hỏi chị gái bao giờ cũng nhận được câu "Hỏi anh mày ấy, tao làm gì có" vì quả thật gấu nhà em không quan tâm nhiều lắm đến vấn đề tiền nong. Nên các em nó toàn hỏi em, nhiều khi gấu thấy em dễ dãi quá (các em nó hỏi vay bao nhiêu là cho vay bấy nhiêu, cũng chỉ đôi ba chục triệu mỗi lần) cũng gầm lên. Sau em bày cho mấy đứa em một cách là, ví dụ nếu cần vay 20 triệu thì gọi điện video call vào buổi tối, em mở loa cho cả gấu nghe luôn nhưng phải hỏi là cho em mượn 30 triêu. Em mới vừa đồng ý, vừa măng là cái việc ấy cần gì đến 30 triệu, khoảng 20 triệu là đủ rồi. Thế là vẹn cả đôi đường.

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Chị em gái không giúp nhau lúc này thì lúc nào giúp đây.
Hiếm muộn mà có con là hạnh phúc lắm rồi.
Đứa trẻ sẽ giúp gắn kết gia đình. Động lực cho người bố cố gắng hơn.
cụ nói rất chuẩn đấy. ACE lúc này mới cần nhau Cụ chủ ạ. Chúc mừng gđ bà chị vợ cụ nhé

Xe Thánh

Xe buýt
ông anh rể cụ mà bỏ việc thì lấy cớt mà bỏ vào mồm hả cụ?
Thế vợ em không đi làm lấy cái bỏ vào mồm à cụ. Lớn rồi dám làm dám chịu chứ. Đấy là em nói thế thôi chứ, còn vẫn xin nghỉ ốm, nghỉ phép, chế độ thai sản được mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng