[Funland] Cháu bà nội, tội cả nhà ngoại.

Trạng thái
Thớt đang đóng

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Bà chị vợ em vừa đẻ đứa đầu lòng qua thụ tinh nhân tạo, đầu tiên em xin phép trình bày điều kiện kinh tế chung ạ, 2 vc em làm công ăn lương nhà nước, thu nhập cũng tạm ổn thôi. Bố mẹ vợ em ở quê làm nông nghiệp, không có lương hưu, già rồi vẫn phải nhặt nhạnh chăn gà chăn vịt nuôi lợn trồng rau, đan lồng.

2 vc bà chị vợ thì làm ngoài, như kiểu khu công nghiệp ấy, chục năm nay 2 vc bà ấy cũng chữa trị thăm khám uống thuốc đủ kiểu, ông ck thì bất đồng nên gần như từ mặt nhà ngoại rồi không về nữa.

Từ lâu rồi nhiều người cũng khuyên nhủ xin con nuôi, bà này cũng ok nhưng ông chồng bảo xin con nuôi sau này lớn nó đi mất. Gom góp cũng được đôi lít vừa làm thụ tinh nhân tạo hết sạch. Vay của vc em mấy chục, cái đấy thì em ok ai cũng có lúc khó khăn thôi nhưng vợ em nó giấu em, về sau vô tình em phát hiện.

Em bực mình vì 2 điều, thứ nhất là 2 vc ông bà đẻ đái xong rồi thì bê về nhà nội mà nuôi, lại mang về ngoại làm gì báo hại ông bà ngoại, 2 ông bà đã phải thức khuya dậy sớm vất vả rồi, nó khóc oe oe cả đêm ngủ làm sao được, làm gì còn sức ngày mai làm việc, chưa kể cũng phải bế bòng sữa bỉm cho cháu vất vả.

2 là chuyện tiền nong, ngay từ đầu em đã bảo vợ em là chơi vào cái món IVF này phải có 1 đống tiền, ít nhất 5 700 triệu hoặc 1 vài tỷ, chi phí thăm khám rồi làm thất bại nhiều lần ấy chứ đâu phải 1 phát ăn ngay, rồi đẻ xong rồi thì ít nhất vài năm đầu bà không làm ra tiền thì lấy tiền đâu nuôi con, ông chồng cũng gửi tiền đều ạ, thu nhập cũng hơn 10 triệu 1 tháng.
Vừa rồi vợ em nghỉ một nửa phép lên Hà Nội chăm chị, đẻ xong đưa bà về quê, vợ em về nhà, về đc 1 hôm lại về quê trông con cho bà lên Hà Nội khám vết mổ. Vừa đi làm đc mấy hôm thì vợ em lại tính thứ 2 nghỉ đưa bà chị đi khám. Nghĩ khổ đi làm nhặt nhạnh tích cóp tí tiền mà suốt ngày nghỉ với máy bơm cho cái mảng kia thì chịu sao được. Bà kia thì suốt ngày mẹ ốm con đau vàng da rồi ngủ li bì các kiểu.

Không biết em có phải nhỏ mọn hay không nữa nhưng tính em chuyện tiền nong phải rõ ràng. Mời các cụ cho ý kiến ạ.
Vừa nhỏ mọn vừa mỏ nhọn.
Em mà có thèng em bẩu mầy đẻ làm méo gì, kiếm đứa ngoài nuôi cho ló tiện, nó rẻ, nó khỏe ntn mà ko cho ăn chưởi mới là lạ.

VuNgoanMuc

Xe điện

lta500

Xe buýt
Bà chị vợ em vừa đẻ đứa đầu lòng qua thụ tinh nhân tạo, đầu tiên em xin phép trình bày điều kiện kinh tế chung ạ, 2 vc em làm công ăn lương nhà nước, thu nhập cũng tạm ổn thôi. Bố mẹ vợ em ở quê làm nông nghiệp, không có lương hưu, già rồi vẫn phải nhặt nhạnh chăn gà chăn vịt nuôi lợn trồng rau, đan lồng.

2 vc bà chị vợ thì làm ngoài, như kiểu khu công nghiệp ấy, chục năm nay 2 vc bà ấy cũng chữa trị thăm khám uống thuốc đủ kiểu, ông ck thì bất đồng nên gần như từ mặt nhà ngoại rồi không về nữa.

Từ lâu rồi nhiều người cũng khuyên nhủ xin con nuôi, bà này cũng ok nhưng ông chồng bảo xin con nuôi sau này lớn nó đi mất. Gom góp cũng được đôi lít vừa làm thụ tinh nhân tạo hết sạch. Vay của vc em mấy chục, cái đấy thì em ok ai cũng có lúc khó khăn thôi nhưng vợ em nó giấu em, về sau vô tình em phát hiện.

Em bực mình vì 2 điều, thứ nhất là 2 vc ông bà đẻ đái xong rồi thì bê về nhà nội mà nuôi, lại mang về ngoại làm gì báo hại ông bà ngoại, 2 ông bà đã phải thức khuya dậy sớm vất vả rồi, nó khóc oe oe cả đêm ngủ làm sao được, làm gì còn sức ngày mai làm việc, chưa kể cũng phải bế bòng sữa bỉm cho cháu vất vả.

2 là chuyện tiền nong, ngay từ đầu em đã bảo vợ em là chơi vào cái món IVF này phải có 1 đống tiền, ít nhất 5 700 triệu hoặc 1 vài tỷ, chi phí thăm khám rồi làm thất bại nhiều lần ấy chứ đâu phải 1 phát ăn ngay, rồi đẻ xong rồi thì ít nhất vài năm đầu bà không làm ra tiền thì lấy tiền đâu nuôi con, ông chồng cũng gửi tiền đều ạ, thu nhập cũng hơn 10 triệu 1 tháng.
Vừa rồi vợ em nghỉ một nửa phép lên Hà Nội chăm chị, đẻ xong đưa bà về quê, vợ em về nhà, về đc 1 hôm lại về quê trông con cho bà lên Hà Nội khám vết mổ. Vừa đi làm đc mấy hôm thì vợ em lại tính thứ 2 nghỉ đưa bà chị đi khám. Nghĩ khổ đi làm nhặt nhạnh tích cóp tí tiền mà suốt ngày nghỉ với máy bơm cho cái mảng kia thì chịu sao được. Bà kia thì suốt ngày mẹ ốm con đau vàng da rồi ngủ li bì các kiểu.

Không biết em có phải nhỏ mọn hay không nữa nhưng tính em chuyện tiền nong phải rõ ràng. Mời các cụ cho ý kiến ạ.
Nghe kể thì nhỏ mọn thật. Cụ ko kể thêm cái đoạn vợ cụ đẻ thì có đem về ngoại không?
Chị em hỗ trợ nhau những lúc như thế này mới quý cụ ạ. Tất nhiên cái chuyện tiền nong nếu cụ thoải mái thì vợ chắc cũng không phải giấu đâu.

Xe Thánh

Xe buýt
Vào thớt này em lại nhớ đến cái thớt mẹ chồng - nàng dâu hôm nào. Các nàng dâu đòi mẹ chồng phải chia tài sản cho mình, không được thì tính cấm luôn chồng không được giúp gì nhà mẹ đẻ cả, tiền của chồng phải là của hai vợ chồng, chồng không được tự ý dùng, nhà của hai vợ chồng mẹ chồng muốn đến cũng phải xin phép con dâu :))
Tiền bạc phân minh cái gì của mình thì là của mình, của người khác thì đừng bao giờ nghĩ tới, con dâu gì mà tham thâm ngu đến vậy cụ nhỉ

Ai đã từng vào hoàn cảnh hiếm muộn mới thấy nó vất vả thế nào, thể xác, tinh thần, kinh tế đủ luôn

Trungtroc

Xe điện
Thế vợ em không đi làm lấy cái bỏ vào mồm à cụ. Lớn rồi dám làm dám chịu chứ. Đấy là em nói thế thôi chứ, còn vẫn xin nghỉ ốm, nghỉ phép, chế độ thai sản được mà.
việc đấy thì cụ phải về nói chuyện riêng với vợ cụ. Em thấy vấn đề ở đây là giữa cụ và vợ cụ chưa thống nhất và có tiếng nói chung về việc này. Với lại, vợ cụ xin nghỉ phép để chăm chị gái thì có bị ảnh hưởng đến thu nhập ko? Nếu có ảnh hưởng, thì cụ có thể ý kiến về việc đó, còn nếu ko ảnh hưởng thì cụ cứ để cô ấy giúp chị gái

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Cụ nên mừng vì chị em còn thương nhau, còn người còn của, nghĩ thoáng ra cho dễ sống.

Xe Thánh

Xe buýt
Nghe kể thì nhỏ mọn thật. Cụ ko kể thêm cái đoạn vợ cụ đẻ thì có đem về ngoại không?
Chị em hỗ trợ nhau những lúc như thế này mới quý cụ ạ. Tất nhiên cái chuyện tiền nong nếu cụ thoải mái thì vợ chắc cũng không phải giấu đâu.
Thế em thoải mái để vk em tự do mang đi đánh bạc, tiêu hoang, chơi tiền ảo ...à, rồi đến lúc cần đến tiền hỏi ra thì ối dồi ôi. Còn em mà có lỗi thì vk em nó đã chả ở với em rồi.
Cái này nó là tính người.

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Thấy duy nhất vụ vợ cho vay không hỏi ý kiến chồng là sai, dù gì thì tiền bạc cũng phải phân minh khi đã là gia đình, nó còn thể hiện sự tôn trọng nhau.

Còn lại thì thớt hơi lìu tìu, bố mẹ vợ có kêu đâu mà cần cụ kêu hộ? Chị em trong nhà giúp nhau lúc khó khăn là bình thường, vợ cụ nó đi giúp chị thì nó cũng tự sắp xếp công việc của nó. Nếu bê trễ ảnh hưởng đến cuộc sống gia đình mà cụ không thông cảm được thỉ góp ý với vợ.

Cuối cùng, chuyện gia đình nên tự giải quyết, mang ra ngoài xã hội kêu ca chỉ chứng minh một điều mình là thằng lìu tìu vớ vẩn thôi
Em lại thấy việc vợ cho chị em những khoản vay ít thì em vẫn ok, em cũng coi như cho. có những việc mình không cần phải để ý cho đau đầu, chị em với nhau cũng có những việc riêng mà chồng đỡ coi thường nhà vợ

Xe Thánh

Xe buýt
việc đấy thì cụ phải về nói chuyện riêng với vợ cụ. Em thấy vấn đề ở đây là giữa cụ và vợ cụ chưa thống nhất và có tiếng nói chung về việc này. Với lại, vợ cụ xin nghỉ phép để chăm chị gái thì có bị ảnh hưởng đến thu nhập ko? Nếu có ảnh hưởng, thì cụ có thể ý kiến về việc đó, còn nếu ko ảnh hưởng thì cụ cứ để cô ấy giúp chị gái
Vâng cụ, em cảm ơn góp ý của cụ, chị em giúp nhau như vậy thì em không ý kiến gì, nhưng kháng chiến trường kỳ cứ tháng nào tuần nào cũng xin nghỉ về chăm cháu, về đưa chị đi thăm khám. Chứ vừa rồi vợ em nghỉ đi chăm chị chăm cháu thì hết sức bình thường nhà ai cũng thế.

knedi1

Xe tăng
Thế em thoải mái để vk em tự do mang đi đánh bạc, tiêu hoang, chơi tiền ảo ...à, rồi đến lúc cần đến tiền hỏi ra thì ối dồi ôi. Còn em mà có lỗi thì vk em nó đã chả ở với em rồi.
Cái này nó là tính người.
Cụ so sánh giúp chị với đánh bạc chả liên quan gì. Có thể cụ kiếm tiền nó khó khăn nhưng giúp người nhà thì cũng nên thoải mái chứ cũng chả bỏ được đâu.

my.eb

Xe điện
Tốt nhất là dẹp vợ thế là dẹp được luôn các file đính kèm (anh chị em bố mẹ... vợ), :))

nowhereland

Xe điện
Em lại thấy việc vợ cho chị em những khoản vay ít thì em vẫn ok, em cũng coi như cho. có những việc mình không cần phải để ý cho đau đầu, chị em với nhau cũng có những việc riêng mà chồng đỡ coi thường nhà vợ
Ít là bao nhiêu?
Với người giàu vài trăm triệu là ít, với người không có vài triệu cũng là nhiều. Nên không thể quy đồng tất cả được.

matizac

Xe tăng
Đẻ xong hầu hết tâm lý chị em muốn về nhà ngoại vì đó là nơi sinh sống từ nhỏ, hiểu tính nết, thói quen và có phần chịu đựng nhau qua thời gian dài. Chưa kể lúc đẻ xong có khi tâm lý thay đổi, con nhỏ lại cần chăm sóc, rất nhiều việc phải làm nên chỗ ngoại là điểm dựa vững chắc.
Tuy nhiên cũng vì thế có nhiều trường hợp lại quá dựa dẫm, không chủ động thu xếp, coi đó là mặc nhiên dẫn tới ông bà và gia đình ngoại cảm thấy không thoải mái.
Cháu bà nội là quan điểm ngày xưa thôi, kiểu phong kiến nối dõi. Nếu mở rộng ra thì cháu không phải của bà nào cả.

dheIa

Xe điện
Bên nhà em còn nuôi một cháu mồ côi mẹ từ bé tí, bố còn sống nhưng bỏ con về ngoại không chăm, cũng không chu cấp 1 đồng nào từ khi sinh ra đến giờ. Thế nhưng tuyệt nhiên chẳng ai kêu ca câu nào, giờ thằng cu đang học năm 3 đại học.

Nếu mở lòng thì to sẽ thấy nhỏ mợ ạ.
Chuyện mồ côi thì lại khác rồi ạ. Sểnh cha còn chú, sểnh mẹ bú dì mà :)

Nhưng khi cha mẹ còn thì cha mẹ nên tự lập và tự trọng: Con đứa nào đứa nấy nuôi :D
Đã xác định đẻ là phải tính toán và phải có trách nhiệm chứ. Đẻ cho mình cơ mà :)

son.nguyen.1979

Xe buýt
Chưa chắc. Chắc gì sau mình hoạn nạn chị vk ra tay giúp?
Ở đời mà sống cứ chắc cú thế này thì khi hoạn nạn 1 mình mà hưởng nhé.

Sống phải biết cho đi thì mới nhận lại được. Cho đi 1,2 lần mà khi hoạn nạn không nhận được cái gì thì lúc đó mới xem xét lại.

Trừ con cái - bố mẹ ra thì mọi mối quan hệ đều là có đi có lại hết.

Chỉnh sửa cuối:

consokhong

Xe tải

Cái vụ vợ cụ cho vài chục triệu ấy, nếu đúng chỉ vài chục thì hoan hỉ coi như làm việc thiện cho đời cụ ạ. Nhất đây lại là chị em ruột thịt, hơn nữa là họ khó khăn thật chứ ko phải họ có của mà lại lấy tiền của mình, hay là lấy tiền của mình để cờ bạc.
Còn ốm đau thì vẫn phải giúp nhau nếu có thể. Ai cũng có lúc ốm đau mà. Nếu khi cụ ốm cũng ko ai muốn đi chăm cụ thì sao, hoặc vợ con ốm cụ có chắc 1 mình cụ xoay xỏa đc ko? Còn nếu mình đã chứng kiến, đã xác định đc con người nào là ko biết sống cho ra hồn người thì mình mới từ chối người ta.

Trạng thái
Thớt đang đóng