cháu xin kinh nghiệm đi Mai Châu,Hòa Bình ạ

drumer

Xe tăng
mấy hôm nữa cháu có việc phải đi Mai Châu mà chưa đi bao giờ,cụ nào quen đường cho cháu hỏi đường đi dễ hay khó(cháu đi 4b ạ)xxx rình nhiều ko và chuyên ăn ngủ nghỉ có dễ ko ạ.cháu cám ơn các cụ

drumer

Xe tăng
ko cụ nào giúp cháu ạ

Tourcare

Xe tăng
xxx rình nhiều ở Lương Sơn, Cao Phong, bắn tốc độ là làm biên bản trừ khi gọi điện cho người thân.
Đường từ Hòa Bình lên tuy đường đồi núi nhưng rất dễ đi, cụ chạy 70km/h cũng được

forest90

Xe hơi
Mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm mà mình đã tổng hợp sau một vài lần lên Mai Châu. Hơi dài chút, các bác cố gắng ^^

+ Đường đi:
Cách thủ đô Hà Nội không quá xa (khoảng 130 km), từ Hà Nội lên Mai Châu hiện nay có 2 đường đi dành cho xe máy và ô tô cho bạn lựa chọn:
+ Đường thứ nhất các bạn có thể đi theo đường 6 : Nguyễn Trãi – Quang Trung – Ba La – Chúc Sơn – Xuân Mai – LươngSơn – Kỳ Sơn – HòaBình – Cao Phong – Tân Lạc – Đèo Thung Khe. Khi hết đèo Thung Khe sẽ có biển chỉ dẩn vào Mai Châu 6km đi theo đường 15.
+ Đường thứ hai: Bạn đi theo Đại Lộ Thăng Long – đến ngã tư Hòa Lạc rẽ trái 15km tới Xuân Mai, bạn rẽ phải và đi theo lộ trình bên trên ( Lưu ý: cuối đường Hòa Lạc hay bắn tốc độ: 40km/h ngoài ra còn bắn ở : trường Lâm Nghiệp Xuân Mai – Đầu thì trấn Lương Sơn , đầu thị trấn Cao Phong, cuối TT Cao Phong hay bị kiểm tra xe máy nên các bạn phải chuẩn bị gương đầy đủ, đỉnh đèo Thung Khe hay bắt đè vạch sơn trên đường các bạn chú ý nhé !
Ngoài ra bạn có thể bắt xe khách ở bến xe Mỹ Đình, Hà Đông, Giáp Bát, hằng ngày tại các bên xe trên đều có các tuyến xe khách đi Mai Châu chạy đều đặn 2 chuyến một ngày, giá vé chỉ từ 80-100 nghìn/vé.Nếu bạn đi xe khách Hà Nội – Mai Châu nhớ chú ý đên giờ giấc xe chạy tránh việc lỡ chuyến. (Chi tiết)
+ Nơi cư trú:
Du khách tới Mai Châu chủ yếu là để khám phá vẻ đẹp của homestay (nhà sàn), hay tận hưởng không gian thanh bình, tĩnh mịch của bungalow (nhà gỗ).
- Ở nhà sàn: Nhà sàn có giá rất bình dân (từ 40-60 nghìn/người) phù hợp với những đoàn khách đông. Ở nhà sàn thoáng mát, cũng đầy đủ tiện nghi như chăn, màn, đệm, quạt, tivi… tuy nhiên bạn sẽ không có không gian riêng tư. Các nhà sàn có dịch vụ, giá cả tương đối đồng đều nhau nên bạn cũng không phải phân vân nhiều.
- Ở nhà gỗ: Với thiết kế độc đáo, tất cả đều rất gần gũi với thiên nhiên. Từ trong phòng, bạn có thể thả hồn ra những vườn cây xanh mướt. Ngắm nhìn những cành cây còn đọng sương và hít thở bầu không khí trong lành buổi sớm thì còn gì tuyệt vời hơn. Phòng nghỉ được bày trí đơn giản sẽ mang đến bạn một bầu không khí thoáng đãng, tươi mới. Với một ly, cà phê hay ấm trà sẽ giúp bạn ôn lại những câu chuyện thú vị bên người thân cùng tách cà phê đâm đà.
Ngoài ra ở thị trấn Mai Châu còn có khách sạn Mai Châu Lodge chất lượng và dịch vụ tốt, tuy nhiên giá khá cao (từ 1,5-3,5 triệu/phòng). Bên canh đó còn có các nhà nghỉ với giá bình dân. Tôi khuyên các bạn đã đến Mai Châu thì nên ở tại nhà sàn hoặc nhà gỗ để có thể cảm nhận được những tinh túy của vùng đất này.
+ Ăn uống:
Thông thường các nhà sàn làm du lịch ở đây đều phục vụ nấu ăn cho khách, bạn có thể đặt món tùy theo yêu cầu. Người Thái ở Mai Châu khá là thật thà và hiếu khách, đến đây bạn không phải quá lo lắng về giá cả.
Đặc sản Mai Châu có nhiều nhưng ngon hơn cả vẫn là xôi nếp trong ống lam ăn với thịt gà đồi, lợn Mường, cá suối hấp lá dong, su su luộc chấm muối vừng, rượu cần, rượu Mai Hạ… Bạn cũng đưng quên đặt thêm 1 ché rượu cần để thưởng thức. Một bình rượu cần có giá là 70 nghìn/ 1bình

+ Các hoạt động vui chơi, điểm du lịch
Đốt lửa trại ở Mai Châu là một hoạt động thú vị và thu hút bạn. Dịch vụ đốt lửa trại ở đây rất chuyên nghiệp, chỉ cần đặt với chủ nhà sàn là đến đêm bạn sẽ đốt lửa trại bạn sẽ được phục vụ chu đáo. Đừng quên mang theo ít đồ nướng để nướng ăn nhé.
Ở Mai Châu có khá nhiều địa điểm để bạn tham quan, khám phá như Hang Kia - Pà Cò, Hang Chiều, bản Lác, Pom Cọong, bản Bước, Pù Luông, hồ sông Đà…

< Nguồn: http://maichautourism.com >

Chỉnh sửa cuối:

Mỉnh kều

Xe buýt
Tks cụ vì thông tin bổ ích. Hè này có điều kiện em cũng phải tổ chức đi một chuyến

TBG

Xe hơi
Em vừa đi hôm 6/3 về. Em chỉ vào bản Lác chơi và mua đồ thổ cẩm. Về giá cả là họ nói thách gấp đôi cụ nhé.

feroza_hb

Xe tăng
mấy hôm nữa cháu có việc phải đi Mai Châu mà chưa đi bao giờ,cụ nào quen đường cho cháu hỏi đường đi dễ hay khó(cháu đi 4b ạ)xxx rình nhiều ko và chuyên ăn ngủ nghỉ có dễ ko ạ.cháu cám ơn các cụ
Cụ cứ theo QL6 mà vọt, đường nói chung là tốt, chú ý đèo dốc nhất là lên đèo Thung khe, Thung nhuối...Cụ ko vội thì nên vừa đi vừa ngắm nghía ...ăn ngủ ở Mai Châu nói chung là ko đắt, ngủ nhà sàn là hay nhất, lại được trải nghiệm...
Cụ xem thớt nha fe này http://www.otofun.net/threads/442686-huyen-thoai-mot-cuoc-tinh-daihatsu-feroza-tang-thu-3/page30