[Funland] Tất tần tật về phong trào Marathon

tomhd

Xe buýt
Nhà cháu xin hỏi các cụ phát
giữa Garmin và Applewatch thì cái nào đo nhịp tim chính xác? Cháu đang dùng Apple nhưng hình như đo nhịp tim không chuẩn thì phải.

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
Gãy chân bóng đá, hóp má điền kinh,chết bất thình lình thể dục buổi sáng <--- trước nghe đâu câu này :))

corolla antils

Xe buýt
giữa Garmin và Applewatch thì cái nào đo nhịp tim chính xác? Cháu đang dùng Apple nhưng hình như đo nhịp tim không chuẩn thì phải.
"Chính xác" là cụ đang so sánh với thiết bị y yế chuyên dụng hay so sánh với thiết bị nào? Thì mới có cơ sở để nhìn nhận. Còn các thiết bị đang nói trên thì chỉ có tính chất tham khảo mà thôi. Còn có công cụ đo nữa cũng khá chính xác nhưng lại không mất nhiều tiền là cứ ngắm các chị, em xinh đẹp. Nhìn thấy mà tim đập nhanh là tim mình vẫn khỏe mạnh ;))

lowschool

Xe tải
Nó liên quan đến sự thích nghi thôi cụ :)

Cụ lên google có đầy thông tin mà

Em cũng tìm mãi không thấy chỗ nào nói cơ thể có cơ chế thích nghi/phát ra tín hiệu gì để bổ sung cho xương khớp chịu tải cụ ạ, về cơ bản thì quả tim với cái khớp gối nó cũng chỉ là cái nhúm vật chất thôi chứ không có gì là đặc biệt cả, tần suất cụ dùng nó bắt nó hoạt động/chịu lực càng nhiều thì nó càng nhanh xuống thôi ạ.

QDV2012

Xe tăng
Em cũng tìm mãi không thấy chỗ nào nói cơ thể có cơ chế thích nghi/phát ra tín hiệu gì để bổ sung cho xương khớp chịu tải cụ ạ, về cơ bản thì quả tim với cái khớp gối nó cũng chỉ là cái nhúm vật chất thôi chứ không có gì là đặc biệt cả, tần suất cụ dùng nó bắt nó hoạt động/chịu lực càng nhiều thì nó càng nhanh xuống thôi ạ.
Thế không làm gì là khoẻ mạnh hả cụ

lowschool

Xe tải
Thế không làm gì là khoẻ mạnh hả cụ
Ông nào phát biểu câu đó cụ đấm hộ em mấy nhát.
Còn theo cá nhân em thì em chỉ đi bộ, nói không với chạy, kết hợp vung tay vung chân nhẹ nhàng thể dục vài động tác thế là đủ để cơ thể linh hoạt tuần hoàn tốt.

xherox

Xe điện
Còn theo cá nhân em thì em chỉ đi bộ, nói không với chạy, kết hợp vung tay vung chân nhẹ nhàng thể dục vài động tác thế là đủ để cơ thể linh hoạt tuần hoàn tốt.
Đi bộ thì bọn tư bản hầu hết đều đi bộ suốt ngày, từ đi bộ đến ga tầu, ga bus đi làm, rồi đi về lại làm 1 lượt nữa, rồi đi bộ đi ăn trưa, rồi đi bộ đi chơi, bọn nó đi bộ nhiều lắm nhưng vẫn tập thể dục, chạy bộ, tập GYM chăm chỉ kinh khủng.... Nên theo em đi bộ cũng tốt nhưng ko đủ.
Còn như cụ gì trên kia bảo là cơ thể nó tự thích nghi thì cũng ko hẳn đúng, dùng nhiều và quá sức thì cơ thể nó xuống cấp, sụn khớp các thứ kiểu gì nó cúng có sự thoái hóa nếu quá sức, còn trong tầm kiểm soát chắc ko sao.

kienvinh

Tháo bánh
Cụ cho em xin link nghiên cứu về vụ này nhé, em đang chưa rõ khi chạy bộ thì cơ thể nó tiết ra cái gì để bảo vệ khớp gối khỏi áp lực, mà "mình" là gì và "nó" là gì ạ?
Cơ sở khoa học của việc này khá rõ. Cũng như cơ bắp, sụn khớp nếu không được dùng đến thường xuyên thì sẽ mất đi; chất dinh dưỡng không được đưa đến để nuôi nó nhiều như đối với người tập đúng cách.

Hự.

Xe điện
Nó liên quan đến sự thích nghi thôi cụ :)

Cụ lên google có đầy thông tin mà

Bài này viết cũng đúng. Nhưng chốt bên dưới lại thúc giục mua thuốc Jex 😀. Vấn đề vận động thế nào là nhiều ít cũng khá định tính. Với người bây nhiêu tuổi, thể trạng thế này, có bệnh nền hay ko bệnh nền, đã từng chơi thể thao hay thói quen vận động như thế nào thì giờ nên tập thế nào, liều lượng bao nhiêu,... sẽ là ở trong phạm vi phù hợp và an toàn? Chứ em là em ko tin lắm vào cái triết lý "lắng nghe cơ thể", nó có thể báo động khi ở mức quá có hại, đau nọ, đau kia. Nhưng ở vùng dưới đó, thì nó khá mù mờ, cảm tính, phụ thuộc sức khoẻ từng lúc, rồi phụ thuộc cảm xúc, sự hưng phấn, ... Có khi ko cảm thấy gì mà vẫn có hại về lâu dài.

bahongbeo

Xe tải
Website
chaca.com.vn
Nhà em chạy 1km thở không ra hơi rồi

QDV2012

Xe tăng
về cơ bản thì quả tim với cái khớp gối nó cũng chỉ là cái nhúm vật chất thôi chứ không có gì là đặc biệt cả, tần suất cụ dùng nó bắt nó hoạt động/chịu lực càng nhiều thì nó càng nhanh xuống thôi ạ.
Cái việc đi bộ, hay hoạt động hàng ngày là để báo cho não bộ là chân tay tim phổi nó vẫn còn hoạt động. Chứ cứ thử nằm im không làm gì đi xem cơ thể nó có xuống cấp nhanh hơn bình thường không?

Tập thể dục lúc nào chẳng tốt, còn cường độ như thế nào cho phù hợp thì tùy người thôi, người hiểu mình nhất chính là mình.

https://vnexpress.net/dung-de-nguoi-gia-nghi-ngoi-4080717.html

Đầy các nghiên cứu về việc người già đi làm việc hay đi học rồi cụ, tìm đầy trên mạng là ra mà.

Hự.

Xe điện
Về chạy bộ. Em thì em thấy trước hết là thời gian tập. Nó cần duy trì đủ lâu để có lợi cho cơ thể. 30p đến 1 tiếng 1 ngày chẳng hạn. Sau đó đến vấn đề tốc độ và khoảng cách là 2 yếu tố phụ thuộc theo. Việc để biết mình đang tập ở mức có lợi cho cơ thể thì sắm cái đồng hồ thể thao đo nhịp tim. Rồi để tim trong ngưỡng tập theo phương pháp MAF nếu mục tiêu là tăng cường sức khoẻ và tập lâu dài đến già (Còn nếu còn trẻ và đặt mục tiêu chạy các giải phong trào thì là chuyện khác). Về MAF các cụ có thể tham khảo trang này:
Cá nhân em mới chạy được 3 năm nay. Trước em đá bóng rồi tập một số môn đối kháng nên chân cẳng cũng tốt. Nhưng hàng ngày em cũng chỉ chạy chậm theo MAF thôi. Vào giải mới mặc kệ tim, chạy theo hết sức có thể.

QDV2012

Xe tăng
Bài này viết cũng đúng. Nhưng chốt bên dưới lại thúc giục mua thuốc Jex 😀. Vấn đề vận động thế nào là nhiều ít cũng khá định tính. Với người bây nhiêu tuổi, thể trạng thế này, có bệnh nền hay ko bệnh nền, đã từng chơi thể thao hay thói quen vận động như thế nào thì giờ nên tập thế nào, liều lượng bao nhiêu,... sẽ là ở trong phạm vi phù hợp và an toàn? Chứ em là em ko tin lắm vào cái triết lý "lắng nghe cơ thể", nó có thể báo động khi ở mức quá có hại, đau nọ, đau kia. Nhưng ở vùng dưới đó, thì nó khá mù mờ, cảm tính, phụ thuộc sức khoẻ từng lúc, rồi phụ thuộc cảm xúc, sự hưng phấn, ... Có khi ko cảm thấy gì mà vẫn có hại về lâu dài.
Cụ cứ bước ra ngoài đường hoặc chơi bừa một môn nào là tốt rồi cụ.

Khái niệm chơi em bôi đen vì quan điểm của em không hẳn phải thể thao mà có khi nó là một sở thích, nhiều cụ thích chơi xe ô tô chẳng hạn, chơi cá cảnh, chơi cây cảnh,... đi nhậu cũng là một thú vui hay kể cả chơi abc,.... =))

Quan điểm của em là chữa tâm bệnh hơn chưa bệnh, mình cứ vui vẻ, đầu óc thoải mái thì dù có bệnh vẫn sướng hơn là cái ông vừa bệnh vừa nặng đầu phải không cụ. Nghĩ vậy cho nó sướng đi

lowschool

Xe tải
Cái việc đi bộ, hay hoạt động hàng ngày là để báo cho não bộ là chân tay tim phổi nó vẫn còn hoạt động. Chứ cứ thử nằm im không làm gì đi xem cơ thể nó có xuống cấp nhanh hơn bình thường không?

Tập thể dục lúc nào chẳng tốt, còn cường độ như thế nào cho phù hợp thì tùy người thôi, người hiểu mình nhất chính là mình.

https://vnexpress.net/dung-de-nguoi-gia-nghi-ngoi-4080717.html

Đầy các nghiên cứu về việc người già đi làm việc hay đi học rồi cụ, tìm đầy trên mạng là ra mà.
Nằm im không làm gì thì là những người bệnh liệt giường rồi cụ, không tính.
Nói chung ngoài vận động sinh hoạt cơ bản trong ngày thì tối trước khi ngủ em vẫn đi bộ vài vòng hồ, vung tay vung chân cho gân cốt tuần hoàn, vừa dễ ngủ vừa đủ để ra mồ hôi vừa phải.

tomhd

Xe buýt
"Chính xác" là cụ đang so sánh với thiết bị y yế chuyên dụng hay so sánh với thiết bị nào? Thì mới có cơ sở để nhìn nhận. Còn các thiết bị đang nói trên thì chỉ có tính chất tham khảo mà thôi. Còn có công cụ đo nữa cũng khá chính xác nhưng lại không mất nhiều tiền là cứ ngắm các chị, em xinh đẹp. Nhìn thấy mà tim đập nhanh là tim mình vẫn khỏe mạnh ;))
Ý nhà cháu là đồng hồ đeo tay đấy cụ. Giữa Garmin và Apple thì cái nào chính xác hơn ạ?

QDV2012

Xe tăng
So sánh 2 cái thì gần như ngang nhau cụ nhé. Cả 2 đều dùng loại đo cảm quang thôi. Đúng sai còn phụ thuộc cách đeo (lỏng chặt) môi trường (ướt khô).

Muốn đo tim chuẩn chỉ có đeo đai tim thôi cụ nhé

Ryan848

Xe container
Êm thấy nhiều người chạy bộ chuộng Garmin hơn :)