[Funland] Chia sẻ cuộc sống, thu nhập ở Đà Nẵng

C0c0

Xe tải
Đà Nẵng cái gì cũng có, thiếu mỗi là cái là cơ hội kiếm tiền, là nơi ăn chơi, nghỉ dưỡng thì sống tốt, chứ kiếm tiền thì khó.

hoangdang2002

Xe tăng
Hạ Long thì vật giá và mức sống cao phết đó cụ. Em chưa thấy cái gì ở đây rẻ cả. Trước còn có bài báo đưa tin rằng dân Hạ Long phải chi tiêu bằng hoặc gần bằng với mức chi của khách du lịch, nên cụ cân nhắc, nghiên cứu thêm.
Hạ Long xây quá nhiều, biển, núi bị băm nát. Mùa hè thì nóng như cái lò bát quái, giá cả sinh hoạt thì đắt đỏ! Nói chung là e ko thích HL

canhhoabatdiet

Xe container
Đà Nẵng giờ muốn bứt hơn nữa thì lấy nốt TX. Điện Bàn nhập vào.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
30tr/tháng ở ĐN thì cũng tạm đủ thôi nhất là ko có nhà ở đây. Tiền thuê nhà cũng mất ít nhất 1/4 chỗ đó, chợ búa cũng ko phải rẻ so với HN hay SG đâu nhé. Nói chung sống tà tà thì ok, ko lo ko thiếu. Được cái nhàn tản, ngày đi làm chiều đi biển, cuối tuần cafe nhẹ nhàng.
Ở ĐN muốn bận cũng ko đc 😁
30 triệu/ tháng mà chỉ tạm đủ thì chắc Đà Nẵng cũng đắt đỏ.

Nhimtiu

Xe container
Không hiểu sao cháu thấy Đà Nẵng chỉ hợp đến chơi rồi về thôi chứ ở thì ko hợp, kiểu đang đi làm mà cứ như hưu trí ấy, cứ nhàn nhàn, việc ít, suốt ngày lê la quán cà phê cháu ko chịu nổi. Chắc tính cháu tự ngược quen rồi, khổ quen, sướng ko chịu được:))
Mợ khổ quen rồi nay sướng quá lại k chịu đc là phải? :))

Nhimtiu

Xe container
Hạ Long xây quá nhiều, biển, núi bị băm nát. Mùa hè thì nóng như cái lò bát quái, giá cả sinh hoạt thì đắt đỏ! Nói chung là e ko thích HL
Cccm ngâm kíu thêm ạ. Em đi cày giờ chỉ đủ bỏ mồm chưa dám nghĩ tới sống ở đâu?:(

cuongdothiet

Xe tải
Em cũng giống cụ là làm về mảng dịch vụ. Việc hỏi giá, khảo giá, chốt giá xong, mất tích - đó là việc bình thường. Nhiều người sau khi chốt giá qua ĐT xong, nói “làm báo giá thì cho em gửi ít giá trong báo giá nhé”. Nhưng cái chiêu “gửi ít giá” đó cũng là cái văn để họ có lý do trình lên cấp trên loại mình ra, đưa cho người quen thân của họ làm. Cụ đừng bức xúc về những việc đại loại như vậy. Thị trường mà.

Một số lần em có làm việc với đối tác ĐN rồi. Không quen biết, chỉ tìm kiếm trên mạng nhưng chốt thời gian, địa điểm, số nhân lực, phương tiện, chưa ứng cho họ 1 đồng nào. Tuy nhiên, họ vẫn rất đúng hẹn và làm việc đàng hoàng.
Dạ không ạ. Em bán mấy sản phẩm tiêu dùng kiểu quần áo giấy dép có đăng thông sản phẩm và giá rõ ràng rồi ạ. Không phải kiểu dịch vụ cần báo giá này kia đâu ạ.

candy_nguyen

Xe máy
Chi tiêu trong ĐN giá cả tốt hơn nhiều, ví dụ năm ngoái em ăn Spaghetti trên ksan Sheraton có 170k 1 đĩa mà hải sản vẹm xanh đầy ú ụ b-), ngoài HN chắc đắt gấp đôi.
Giá nhà đất thì tầm 5-6 tỷ là có 1 căn nhà xây đẹp trong khu đô thị NVA vừa gần sông gần biển, cách trung tâm tp khoảng 5km. Còn tầm 6 - 8 tỷ thì có thể mua được 1 toà Apartment 5 tầng có thang máy cách biển Mỹ Khê 700m, vừa cho thuê các tầng dưới, còn lại ở 2 tầng trên. Chứ với tầm giá đấy thì ở HN chỉ mua được nhà trong ngõ bí bách thôi.

Chỉ kẹt phần việc làm, nếu làm trong ngành IT cho tập đoàn lớn thì rất ổn vì mức lương vẫn được theo mức level chung của tập toàn, ví dụ bạn em được FPT offer làm kiến trúc sư giải pháp based ở ĐN lương 50, còn được hỗ trợ nếu mua nhà chung cư. Còn các ngành khác thì hình như vẫn thấp thấp thật.

• Vodka
Reactions: Z90

Trần Đoành.

Xe container
Tôi lương 6 củ, vợ cũng thế, nuôi 2 con ăn học như bình thường, sống ngay bẹn 4 quận nội thành hẳn hoi, sáng vẫn cafe, trưa trà đá tối bia hơi, thi thoảng cả nhà vẫn kéo nhau đi ăn ngoài cho nó khác bọt.
Ông ngoại bảo ngoài 2 cái nhà mặt phố cho thuê, sau còn sang tên cho 2 đứa cháu mấy sào dưới quê nữa, cả nhà ngoại có độc mình vợ tôi nhiều khi khổ tâm lắm các ông ạ :(
Tiên sư, tôi bốc phét thuộc hàng cao thủ cmnr mà gặp ông còn bốc phét ở dạng thần trùng phá mả, bố khỉ :)) :)):))

Trần Đoành.

Xe container
Trần Đoành. : em cũng vậy. Tổng thu nhập cả nhà 16 triệu sống vừa đủ. Được cái bỏ thuốc lá cũng đỡ được 1 triệu/1 tháng (thuốc lào thì được miễn phí).
Tông môn .. Ngoài nc mưa với mứt chim giời ra đc miễn phí, thì đến lá xoan cũng còn phải mua nữa là thuốc lào =))

Trần Đoành.

Xe container
Haha, em nói thật ấy chứ.
Em được cái biết chỗ nào ăn, ngon, đẹp. Vd như dẫn đi ăn Hải sản thì em sẽ không bh dẫn đi ăn ở Đà Nẵng vì giá đắt, ồn ào, chẳng ngon mấy. Thay vì đó em dẫn vào Hội An ăn, chất lượng món phải nói là rất ngon, tương đương nhà hàng lớn ở Đà Nẵng như ở Quán số 7, 107 Trần Quang Khải hay quán Gió Sông ở số 81 của đường này luôn, ngồi sát sông nhìn ra "Ký ức Hội An", bày trí ổn. Hay ngồi cf thay vì vào Highland, Phúc Long thì đi ra những quán khác chất lượng đồ uống ổn, không gian dễ nói chuyện mà lại không phải tự phục vụ. Kiểu vậy đó anh :D
Một điều nữa là mấy cô em tán không phải là các cô hay cháy phố hay đi xập xình trên bar nên không tốt khoảng ăn chơi nhiều anh ạ. Họ tri thức hơn, cái họ cần là những thứ khác.
Họ cần khoai lang nửa cân một củ, phỏng :))

anhtrann98

Xe tải
2010 em vào ĐN đi ăn nhậu hết 114k chủ quán lấy 100k ấn tượng mãi.
(Ly Cafe 3k, mì Quảng 10k)
Bây giờ vẫn có, em vẫn thích ngồi với tụi bạn thân cấp 3, cf vỉa vè 7k, mì quảng 20k(ngon như chuẩn nhà hàng vậy)(161 Mai Chí Thọ Hòa Xuân- Mì quảng Quảng Đà)

anhtrann98

Xe tải
Chi tiêu trong ĐN giá cả tốt hơn nhiều, ví dụ năm ngoái em ăn Spaghetti trên ksan Sheraton có 170k 1 đĩa mà hải sản vẹm xanh đầy ú ụ b-), ngoài HN chắc đắt gấp đôi.
Giá nhà đất thì tầm 5-6 tỷ là có 1 căn nhà xây đẹp trong khu đô thị NVA vừa gần sông gần biển, cách trung tâm tp khoảng 5km. Còn tầm 6 - 8 tỷ thì có thể mua được 1 toà Apartment 5 tầng có thang máy cách biển Mỹ Khê 700m, vừa cho thuê các tầng dưới, còn lại ở 2 tầng trên. Chứ với tầm giá đấy thì ở HN chỉ mua được nhà trong ngõ bí bách thôi.

Chỉ kẹt phần việc làm, nếu làm trong ngành IT cho tập đoàn lớn thì rất ổn vì mức lương vẫn được theo mức level chung của tập toàn, ví dụ bạn em được FPT offer làm kiến trúc sư giải pháp based ở ĐN lương 50, còn được hỗ trợ nếu mua nhà chung cư. Còn các ngành khác thì hình như vẫn thấp thấp thật.
Dạ vâng. Các ngành khác ở Đà Nẵng trả thấp lắm.
Nhân viên kế toán trung bình 6tr5(exp 2 năm). Kỹ sư xây dựng mới ra trường khoảng 7-8tr. Hay sale bđs trả tháng đầu 5tr, nếu k bán được hàng thì tháng sau giảm còn 75%, sau nữa còn 50%. Nv bán hàng cửa hàng 6tr...nv bán quán cf 17h/h, lâu năm thì 20k/h
Bởi vậy học xong đại học là đi Sài Gòn, Hà Nội để làm việc kiếm tiền.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Đà Nẵng giả cả rẻ hơn các TP lớn cả nước.
2 vc + 1 con, tổng thu nhập 15 tr, sống tạm đủ, = 20 tr ở HN.
Về già, hưu, em muốn sống ở ĐN hoặc Đà Lạt.

charged_pt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bây giờ vẫn có, em vẫn thích ngồi với tụi bạn thân cấp 3, cf vỉa vè 7k, mì quảng 20k(ngon như chuẩn nhà hàng vậy)(161 Mai Chí Thọ Hòa Xuân- Mì quảng Quảng Đà)
Nhưng con gái đi ra đường che chắn kĩ quá chẳng được ngắm :((

thanhkhenam

Xe hơi
30 tr/ tháng thì 2 VC dư sức mua nhà tại ĐNẵng (làm online món gì đó cụ ? em gần nghỉ hưu nên kiếm tiền cafe mà chưa ra cách :)