[Luật] Chia sẻ hành trình mua xe SG->HN, sang tên, đổi biển vuông->dài, đổi màu sơn xe

bobo2211

Xe tải
Trên 1 topic khác trong hội Audi em đã chia sẻ về hành trình đưa con xe SG ra HN http://www.otofun.net/threads/chia-se-hanh-trinh-mua-xe-audi-trong-sg-ra-hn.950883/#post-25668749

Hôm nay em xin chia sẻ lại hành trình thủ tục sang tên đổi chủ + đổi biển vuông sang biển dài. Trước hết, em phải cảm ơn bác RFS đã có 1 bài chi tiết ở topic http://www.otofun.net/threads/chia-se-hanh-trinh-gian-nan-doi-bien-xe-tu-sai-gon-ra-ha-noi.524914/ nên em cũng học hỏi được nhiều.

Bước 1: làm hợp đồng, nhớ ghi rõ trách nhiệm bên Bán phải bồi hoàn lại tiền nếu mình đi kiểm tra và phát hiện xe đã đâm đụng, ngập nước, hay hỏng hệ thống điện. Đặt cọc khoản nhỏ chừng 50-100 tr để salon chuyển xe ra HN. Chỉ thanh toán phần còn lại sau khi xe đã ra HN và mình kiểm tra ok. Yêu cầu salon cà luôn thêm 2 bộ số khung số máy, sau này đỡ mất tiền cho cò ở chỗ đăng ký xe. Khi đăng ký mất 1 bộ và nếu sau này thay màu sơn hay sang tên cho ai khác thì mất thêm bộ nữa.

Lưu ý: nếu salon có quan hệ tốt thì vẫn có biển SG trên đó để các bác tiện đi lại trong lúc chờ đăng kí. Một khi đã làm HĐ công chứng và rút hồ sơ gốc, các bác chỉ có 30 ngày để sang tên, nếu không sẽ bị phòng CSGT phạt tiền.

Bước 2: Xe sẽ ra Hà Nội sau khoảng 3-5 ngày và thường lấy xe tại 1 salon đối tác của salon trong SG.

Bước 3: nộp thuế trước bạ. Tra cứu online tại http://truocbahanoi.gdt.gov.vn để biết rõ thuế phải nộp chính xác là bao nhiêu. Sau đó ra chi cục thuế nộp tiền, nhớ dùng tờ khai ở đấy đã gom thành 1 mặt A4 chứ đừng in bản 2 mặt A4 trên mạng ra.

Bước 4: Điền Giấy khai đăng ký xe sau đó kẹp 300k vào hồ sơ để cho 1 đồng chí khám xe trước. Nên đi vào sáng thứ 7 sẽ rất vắng khỏi phải chờ đợi nhiều. Đồng chí này sau khi bóc Hồ sơ gốc thì nói xe em nhập khẩu nên phải ra 99 Nguyễn Tuân (Viện KHKTHS -Bộ CA) để làm giám định "tờ khai nguồn gốc nhập khẩu". Cái này em đã lường trước được nên cũng phi thẳng ra 99NT, tuy nhiên thứ 7 người ta lại ko làm việc. Sang đầu tuần em quay trở lại thì được biết chi phí là 800k, lấy sau 1 ngày. Lại nói về việc khám xe, cán bộ sẽ ra soi xe và xem thử số khung số máy ntn. Em nghe nói nếu ko mang xe ra hoặc số khung số máy cà bị mờ thì kẹp 500k.

Lúc này hồ sơ đầy đủ cần để đi dăng ký (đối với cty) như sau:
  • Giấy khai đăng ký đã dán bản cà số (đã được đồng chí hôm nọ ký nháy ở mấy chỗ trên đó)
  • Hồ sơ gốc của CA TPHCM niêm phong
  • Phiếu nộp thuê trước bạ (nên photo lại 1 bản nếu xe đứng tên cty để làm thuế)
  • Giấy đăng ký cũ cắt góc
  • Hợp đồng mua bán bản gốc (công chứng)
  • Hợp đồng uỷ quyền bản gốc
  • Hồ sơ sang tên di chuyển.
  • Giấy giới thiệu (mang sẵn mấy cái luôn) (cái này dở hơi nhất khi mình là GĐ mà vẫn phải kí GGT cho chính mình :D )
  • Đăng ký kinh doanh

Nếu muốn đổi màu sơn xe luôn, các bác làm đơn như sau

Bước 5:

Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Hà Nội, ngày 17 tháng 10 năm 2015

Kính gửi: Phòng Cảnh sát giao thông - Công An Thành Phố Hà Nội

Công ty TNHH ..... có mua chiếc xe ô tô hiệu Audi, loại.... với biển kiểm soát ....., số đăng ký là ...... số khung ......, số máy......, màu sơn: xanh, thông qua hợp đồng mua bán được công chứng số ..... ngày 30/9/2015 tại văn phòng công chứng Bảy Hiền, số 483-485 Trường Chinh, P14, Q. Tân Bình, TP. Hồ Chí Minh.

Hiện nay, sơn của xe đã cũ, vì vậy công ty chúng tôi muốn sơn đổi thành màu xám. Nhân lúc công ty làm thủ tục sang tên xe, chúng tôi kính đề nghị Phòng Cảnh sát giao thông - Công An Thành Phố Hà Nội cho phép công ty chúng tôi thay đổi màu sơn xe nói trên.

Trân trọng cảm ơn sự giúp đỡ của quý cơ quan.

CÔNG TY TNHH ........
Bước 6: Nếu có nhu cầu làm biển số dài thì làm thêm bản giấy đề nghị cung cấp 2 biển số dài. Nội dung như sau:

Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam

Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

Hà Nội, ngày 27 tháng 10 năm 2015

Kính gửi: Phòng Cảnh sát giao thông - Công An Thành Phố Hà Nội

Công ty TNHH ... có mua chiếc xe ô tô hiệu Audi, loại .... với biển kiểm soát ...., số đăng ký là ..... số khung ......, số máy ........., màu sơn: xanh và đã hoàn thành thủ tục đăng ký sang tên xe.

Xe đã được cấp biển số mới là 30A-xxxxx. Trong quá trình lắp đặt biển số, chúng tôi nhận thấy chiếc xe trên có thiết kế không phù hợp để lắp biển số vuông, vì vậy, chúng tôi làm đơn này xin quý cơ quan đổi cho chúng tôi 01 biển số vuông này thành 01 biển số dài để chúng tôi có thể lắp đặt dễ dàng và an toàn.

Trân trọng cảm ơn sự giúp đỡ của quý cơ quan.

CÔNG TY TNHH ...

Các bác lưu ý, nội dung đơn này em làm sau khi cấp biển mấy hôm vì hôm em làm gộp vào ngay lúc sang tên thì 1 xxx bảo không được, nhưng hôm em làm riêng thủ tục này thì xxx khác lại hỏi sao ko làm luôn tuần trước. Em đoán có 2 lí do: 1) lần trước kẹp 300k cho cán bộ xử lý hồ sơ là hơi ít cho nhiều thủ tục. 2) trong Giấy khai đăng ký xe, em chưa ghi luôn mục đích khai là cấp 2 biển số dài bên cạnh "sang tên".

Bước 7: nộp hồ sơ, kẹp 300k vào và ngồi chờ đến lượt bấm biển.

Bước 8: ra lấy biển, đưa 200k và đừng mong nhận lại 50k tiền thừa :D

Tổng kết lại, các chi phí em đã phải nộp như sau:
  • Thuế trước bạ: 9.732.000đ (theo đúng mức đã tra cứu)
  • Bôi trơn khám xe: 300k
  • Bôi trơn Giám định tờ khai nguồn gốc xe nhập khẩu: 800k
  • Bôi trơn nộp hồ sơ: 300k
  • Lấy biển số: 200k
  • Bôi trơn nộp hồ sơ lần 2 (để xin 2 biển dài): 300k
  • Nộp tiền biển số lần 2 (để lấy biển dài): 200k
Sau khi có 2 bộ biển số, các bác sẽ phải huỷ luôn 2 biển số vuông tại chỗ lấy biển, cắt bằng kéo trước mặt cán bộ.

Trên đây là kinh nghiệm của em xin chia sẻ với các bác. Có gì em sẽ ktra lại xem sót gì ko và bổ sung sau.

bobo2211

Xe tải
hôm nay em đã chính thức nhận được biển dài thứ 2 và đã huỷ tại chỗ 2 biển vuông :D chấm dứt chuỗi ngày thủ tục ^^

luyenok

Xe điện
xe Em 30A 5 số, đang 1 vuông 1 dài, có cụ nào giúp E đổi thành 2 biển dài đc ko ạ ?

laixe01

Xe container
xe Em 30A 5 số, đang 1 vuông 1 dài, có cụ nào giúp E đổi thành 2 biển dài đc ko ạ ?
Em hỏi ngu ngơ tí, tại sao lại muốn đổi sang biển dài hết để làm gì ạ: để cho đẹp hơn, hay là xe có giá trị hơn ạ
Em hỏi nghiêm túc ạ :)
Tks !

laixe01

Xe container
hôm nay em đã chính thức nhận được biển dài thứ 2 và đã huỷ tại chỗ 2 biển vuông :D chấm dứt chuỗi ngày thủ tục ^^
Em hỏi ngu ngơ tí, tại sao lại muốn đổi sang biển dài hết để làm gì ạ: để cho đẹp hơn, hay là xe có giá trị hơn ạ ?
Tks !

luyenok

Xe điện
Em hỏi ngu ngơ tí, tại sao lại muốn đổi sang biển dài hết để làm gì ạ: để cho đẹp hơn, hay là xe có giá trị hơn ạ
Tks !
đúng như nội dung trong đơn đó cụ ơi "Trong quá trình lắp đặt biển số, chúng tôi nhận thấy chiếc xe trên có thiết kế không phù hợp để lắp biển số vuông" :)
ví dụ như xe bên dưới mà lắp biển vuông thì xấu, kiểu như người ăn mặc lôi thôi ấy :)

biển vuông

laixe01

Xe container
đúng như nội dung trong đơn đó cụ ơi "Trong quá trình lắp đặt biển số, chúng tôi nhận thấy chiếc xe trên có thiết kế không phù hợp để lắp biển số vuông" :)
ví dụ như xe bên dưới mà lắp biển vuông thì xấu, kiểu như người ăn mặc lôi thôi ấy :)

biển vuông
Tks cụ, đúng là em ko để ý cái vụ này lắm :)

tronghien

Xe máy
ủn ủn ủn ủn ủn ủn ủn

bobo2211

Xe tải
Em hỏi ngu ngơ tí, tại sao lại muốn đổi sang biển dài hết để làm gì ạ: để cho đẹp hơn, hay là xe có giá trị hơn ạ ?
Tks !
một số xe lắp bị lòi phần dưới ra rất xấu, vấn đề thẩm mỹ là chính thôi bác ạ

bimbimvn88

Xe máy
ủn mit lên cho các cụ tham khảo nào

vangiang76

Xe buýt
Lạ nhỉ xe cũ đã đăng ký SG rồi giờ chuyển vùng sao lại phải bắt đi "giám định tờ khai nguồn gốc nhập khẩu"nữa nhỉ?kh lẽ xx HN và SG kh tin nhau????cụ nào giải ngố phát

Kjen_LjlKaNj

Xe hơi
cháu thấy nhiều phí bôi trơn quá các cụ ạ,hic

giftdeath

Xe hơi
Em đánh dấu phát.
Nếu mua xe mới từ sg ra hn đăng ký lần đầu thì hồ sơ chắc như đăng ký mới thôi bác nhì

fireUP

Đi bộ
ôi, cảm ơn cụ chia sẻ. Em cũng đang lăn tăn, muốn mua xe mà giờ hộ khẩu 1 nơi, người 1 nơi.

Giờ mua xe thì không biết làm sao làm giấy tờ. Kẹt ở chỗ xe mua ở chỗ ở thì không làm sao đăng kí ở nơi có thường trú, do phải đem xe ra xét số khung số máy. Như cụ nói, nếu kẹp 500k vào, thì kô cần xe ở đấy vẫn đc hả? Có chắc chắn kô cụ.

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Lạ nhỉ xe cũ đã đăng ký SG rồi giờ chuyển vùng sao lại phải bắt đi "giám định tờ khai nguồn gốc nhập khẩu"nữa nhỉ?kh lẽ xx HN và SG kh tin nhau????cụ nào giải ngố phát
Em cungz nghĩ thế

gf8x

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Rất hữu ích. Em cũng đang có nhu cầu mua xe cũ và cần tìm hiểu quy trình này.