[CCCĐ] Chia sẻ kinh nghiệm đi Đà nẵng - Kontum - Pleiku - Huế

builebahung

Xe đạp
Đợt 30/4 vừa xong đoàn e gồm 4 gia đình (12 người lớn, 2 cháu nhỏ 5 tuổi và 11 tuổi) xuất phát từ Hà Nội trên 3 xe (Mazda 6 và 2 chiếc X5 đời 2007) lúc 6h30 theo cao tốc Pháp Vân đi, dừng ăn sáng ở cuối cao tốc gần vào Ninh Bình, chạy tuân thủ tốc độ đến Vinh lúc 12h, vào ăn trưa ở nhà hàng Ngọc Châu 3 (trong trung tâm văn hóa - lao động của Nghệ An) sau đó tiếp tục theo quốc lộ 1 đi vào Quảng Bình, đoàn em rẽ vào viếng mộ cụ Giáp, loanh quoanh thế nào mà 8h tối mới đến chân đèo Hải Vân, ăn tối ở nhà hàng Bé Đen (nhà hàng này em ăn mấy lần rồi khi qua đây thấy tạm ổn, thức ăn tươi, làm nhanh gọn) sau đó vào Đà Nẵng nghỉ (nhận phòng xong là hơn 23h đêm (hết ngày 1).

Ngày thứ 2, sau khi ăn sáng, cafe thì đoàn em xuất phát lúc 9h sáng theo đường 14B đi Kontum, chạy qua thị trấn Nam Giang lúc 11h30 đã định dừng ăn trưa nhưng các chị em trong đoàn chưa đói nên tiếp tục chạy đến thị trấn Khâm Đức mới nghỉ, ăn trưa ở nhà hàng Sáu Binh, em đánh giá là ổn, có chỗ đỗ xe thoải mái, món ăn phù hợp khẩu vị đoàn em tuy nhiên hơi cay nếu bác nào không ăn được thì nên nói trước để nhà hàng bớt cho ớt tuy nhiên chắc do ngày nghỉ nhiều đoàn khách ghé vào nên hết sạch cả đá, em toàn uống bia có đá (kể cả bia lạnh) nên hơi mất hứng chút, ăn tại nhà hàng này khá rẻ, cả đoàn em hết chưa đến 1 triệu cho cả đồ uống, ăn xong khoảng 1h45 đoàn em tiếp tục lên đường, cảnh trên đường rất đẹp, nhiều lần đoàn em phải dừng lại để chụp ảnh nên khi đến ngã ba rẽ vào cửa khẩu Bờ Y thì đã khoảng 4h30 chiều, vào đến cửa khẩu thì đã khoảng gần 5h, sau khi gặp các anh biên phòng trình bày thì được phép lên cột mốc ngã 3 biên giới Việt Nam - Lào - Campuchia (ô tô đi ngon lành đến tận chân cột mốc). Lên muộn nhưng thành ra lại hay bởi đoàn em lên thì đã gần tắt nắng, chị em tha hồ chụp ảnh không sợ bị đen chứ nếu lên sớm hơn chắc nóng lắm, sau khi chụp ảnh và checkin tơi bời thì đoàn em về đến Kontum đã gần 8h, nghỉ lại tại khách sạn Indochine (ngay cạnh bờ sông Đăk Bla, em nghe nói là sông chảy ngược nhưng em ra xem thì cũng chả biết ngược xuôi thế nào:D). Ăn tối tại đây rất rẻ, mỗi người hết 160k, đặc biệt có món lẩu ăn với lá sâm Ngọc Linh rất ngon, lạ miệng, đoàn em chén sạch sẽ ko dư chút nào còn gọi thêm mấy đĩa nhưng cũng ko bị tính thêm tiền (cái này chị em rất ưng).
Nói thêm một chút đây là một trong 2 ngã 3 biên giới của Việt nam, em đi lần này chủ yếu là do muốn đến đây, ngã 3 kia là ở Apachai (Điện Biên) e đã đi rồi, vất vả hơn rất nhiều so với ngã 3 này.

Ngày thứ 3; sau khi ăn sáng đoàn em dạo quanh thành phố Kontum vào Nhà thờ gỗ, Nhà thờ Chánh tòa để thăm quan và chụp ảnh, cảnh rất đẹp, thời tiết có nằng nhưng vào bóng râm lại rất mát, loanh quoanh xong đoàn em đi Pleiku (Kontum và Pleiku cách nhau có 50km), đường Tây Nguyên cực đẹp, uốn lượn lên xuống, mặt đường rất tốt, Quên mất là trên đường đoàn em rẽ luôn vào thăm Thủy điện Yaly, vé hết 35k/người thì phải (vợ em mua vé nên e cũng chả hỏi), được đi xe vào thoải mái, thăm thú các nơi nhưng thực ra cũng ko có nhiều, chủ yếu ngắm đập nước và vào xem các tổ máy thôi, các cụ có thể đi cho biết, về đến Pleiku là hơn 12h đoàn em đi ăn cơm gà Hải Nam (khá ổn) rồi về nghỉ ngơi ở khách sạn Pleiku (ks 3 sao nhưng em thấy ổn, giá chỉ có 500k cho đợt nghỉ lễ thì không cao), đến chiều 15h đoàn em định đi thăm núi lửa Chư Đăng Ya nhưng được khuyến cáo là rất nóng, đã hết mùa hoa dã quỳ nên cảnh ko đẹp (chị em nghe vậy bàn lùi hết, chắc có hoa sẽ đòi đi ngay để chụp ảnh), quyết định chỉ đi Biển Hồ, nói thật là em thất vọng vì ra đến nơi chả có gì, mọi người chụp vài cảnh rồi quay ra mua sầu riêng choén, em thì dị ứng món này nên ko tham gia, mọi người quyết định quay về đi chùa Mình Thành, chùa rất đẹp, các cụ đến Pleiku nên đến thăm quan, tối đoàn em đi nhà hàng Iagui (nghe nói chủ quán là người dân tộc Tây Nguyên, các cháu phục vụ đều là người Tây Nguyên nên yêu cầu gì các cụ cần nói chậm chứ ko các cháu ấy ko hiểu), món ăn ở đây ok, giá cả bình thường, ăn x đoàn em về ks nghỉ ngơi, do hơi mỏi nên em định đi masage, hóa ra ngay trong ks có dịch vụ này, chị em hưởng ứng luôn nhưng lễ tân nói chỉ phục vụ khách nam nên e bị vợ quản thúc bắt về phòng luôn :D.

Ngày 4: Đoàn em quay ngược về Huế theo đường cũ, vẫn ăn trưa tại nhà hàng Sáu Binh ở thị trấn Khâm Đức tuy nhiên về đến Nam Giang thì dừng lại nghỉ bên đường và ăn dứa, dứa ở Nam Giang rất ngọt tuy nhiên nếu các cụ đi ô tô biển số lạ thì giá dứa sẽ là 12-15k/quả còn bình thường chỉ khoảng 8k. Trong đoàn em có mấy người chưa đi đường đèo Hải Vân nên đoàn em quyết định qua đèo, đến chân đèo là khoảng 5h30 nên lên chụp ảnh lại được ngắm hoàng hôn khá đẹp, chị em chụp ảnh tạo dáng nhiều nên về đến Huế đã 7h30, ơ Huế thì nhiều ks và nhà hàng nên các cụ có thể tha hồ lựa chọn.

Ngày cuối đoàn em xuất phát lúc 8h30, theo quốc lộ 1 về đến Đông Hà thì rẽ vào đi Nghĩa trang đường 9 rồi vào Nghĩa trang Trường Sơn thắp hương, tiếp tục theo đường 15 ra Đồng Hới nghỉ ăn trưa (đoạn đường này vắng vẻ và đẹp, chú ý bò và chó chạy ngang đường thôi), ăn trưa xong là 1h45 e định chạy theo quốc lộc 1 về thì lại có ý kiến đề nghị theo đường Hồ CHí Minh để qua đèo Đá Đẽo (nhiều người trong đoàn e chưa đi) nên đoàn theo đường này đi ra (xa hơn so với quốc lộ khoảng gần 100km) nên các cụ tính toán nhé, đoàn em đi theo đường này về đến thị trấn Anh Sơn đã là 7h, ăn tối xong tiếp tục chạy theo đường HCM về đến Nghĩa Đàn thì rẽ phải theo đường 36 ra thị trấn Hoàng Mai rồi theo quốc lộ 1 về Hà Nội, em về đến nhà là 1h đêm.

Tổng tiền xăng em mua là 7,5 triệu (em toàm mua E95 cho con E70 nát của e), ăn uống bình quân đoàn em hết 1480k/ người cho toàn bộ chuyến đi, tiền phòng thĩ mỗi nhà một khác nên e không tính, tổng cây số cả đi và về là 2551km, tốc độ bình quân là 53,8km/h. E văn dốt nên có sao nói vậy, các cụ cần hỏi thông tin gì e sẽ trả lời. Có vài cái ảnh chia sẻ với các cụ

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Hình như mùa hè năm trước cụ đi Phú Yên, em gặp cặp xe này ở hải đăng Đại Lãnh

kien.humg

Xe buýt
Quá phục cụ chủ, 4 ngày mà chinh chiến ác thật. E chỉ vào đến Huế chơi r quay ra cũng phải 5 ngày. Rất thích đi như này nhg có tuổi r nên chỉ dám chạy 3-400km/ ngày là oải lắm r.

builebahung

Xe đạp
Quá phục cụ chủ, 4 ngày mà chinh chiến ác thật. E chỉ vào đến Huế chơi r quay ra cũng phải 5 ngày. Rất thích đi như này nhg có tuổi r nên chỉ dám chạy 3-400km/ ngày là oải lắm r.
He he, nhà em có hoa chân nên toàn thích chạy đường dài, mà e đi 5 ngày 4 đêm đấy chứ cụ, năm 2012 em còn làm một phát Hà Nội - Vientian luôn, sáng 7h15 xuất phát, đúng 11h30 thì em vào phòng ks Lã Ông Đào ở Vientian, bố mẹ em gần 70 cũng đi ngon, về hối thúc nên Tết 2017 em lại làm chuyến Lào nữa, chỉ khác là đi cung từ Tây Trang sang còn 2012 thì em qua Cầu Treo, Hà Tĩnh.