Chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn Bi xenon (gương cầu - projectors) Cùng hình ảnh thi công

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Chia sẻ hình ảnh và kinh nghiệm lựa chọn Bi xenon (gương cầu - projectors)

Do nhu cầu hiện nay đa số là chơi bi xenon,mà em thấy các cụ mới chơi xe nhà mình còn rất nhiều lúng túng cũng như băn khoăn trong việc lựa chọn bi(gương cầu,projectors) gì,Xenon ra làm sao ...............
Em lập thớt này để chia sẻ kinh nghiệm cũng như đánh giá chât lượng sản phẩm.Chia sẻ những hình ảnh đã được thi công để các cụ mợ có nhu cầu nâng cấp ngắm nghía lựa chọn và tham khảo.Cũng mong các cụ nhà mình am hiểu về bi đóng góp ý kiến thêm để top nick có chất lượng hơn !Hình ảnh thi công cũng như các dòng xe đã được độ em sẽ cập nhật thường xuyên để các cụ tiện theo dõi.
- Em cũng xin mạo muội được trả lời những thắc mắc của các cụ xoay quanh vấn đề đèn đóm,bi xenon,led .......bằng những kiến thức nhỏ mà em có.Câu nào khó em xin nhờ các giáo sư tiến sĩ khác vào cũng ngâm cứu và giải đáp tại top nic.
1. Đầu tiên em xin chia sẻ về bi(gương cầu,projectors) vấn đề này chắc cũng tốn giấy và tốn mực.(Các cụ đọc thấy hay nhớ vodka em lấy cảm hứng viết tiếp nhớ :D!)
- Cơ bản cụm từ bi xenon,gương cầu,projectors được đại đa số các bài biết liên quan đến nâng cấp đèn nhắc đến

Chia ra làm 3 loại chính là :
- Projector cos
- Projector pha
- Projector liền pha cos ( loại này là bây giờ hầu hết các cụ nhà mình dùng).
Cấu tạo cơ bản của một viên bi ( gương cầu – projector) gồm mấy món chính như sau :
[/URL][/IMG]
- Với nhưng cụ có nhu cầu sử dụng đèn nhiều thì việc nâng cấp và cải thiện anh sáng là một vấn đề rất cần thiết.Ánh sáng tốt giúp qua sát đường tốt hơn và tự tin hơn khi đi buổi tối.
Nhưng nhiều cụ cũng mới chỉ nâng cấp đèn bằng các lắp bóng halozen công xuất cao (90w/100W) thường thì các này là ảnh hưởng nhiều đến phần giắc nối bóng đèn mà theo kinh nghiệm nhà em thấy là rất hay bị chẩy chân giắc cắm vào bóng,
Hoặc nâng cấp bóng halozen tăng sáng VD như philips,osram,boss.......Với các này cũng cải thiện được khoảng từ 50% đến 90%.
Hoặc cao hơn nữa là lắp bóng xenon trực tiếp vào chóa halozen,với các này cũng cải thiện rất nhiều về cường độ sáng khoảng 150% đến 200%,nhưng lại gay chói mắt và làm ảnh hưởng tương đối nhiều đến người đi ngược chiều.
Và cuối cùng là nâng cấp bi xenon.Một trong những giải pháp hoàn hảo và khai thác hiệu quả ánh sáng một cách triệt để nhất.
- Đa phần các cụ hiện nay là đi móc mắt phỗ thuật thẩm mỹ cho vợ hai.Như còn rất nhiều nỗi lo :
* Nỗi lo vào nước khi độ đèn ( :(( cái này em thấy là nỗi lòng tâm sư của các quý ông và quý bà khi chuẩn bị lên thớt :D)
* Băn khoăn không biết nên chọn bi gì hàng xin tháo xe hay hàng trung quốc,bóng gì balats gì (Vấn đề này thì sẽ được các khách hàng đã và đang sử dụng đáng giá một các khách quan)
* Băn khoăn không biết là có đúng hàng xin tháo xe hay không ? Xịn thì lấy ở đâu ra mà nhiều thế :-? ? Và chất lượng hàng tháo xe còn bao nhiêu % ?
* Độ ổn định sau khi thi công như thế nào,liệu có chập cháy không ??? (ôi cháy xe nguyên nhân vẫn không phải do xăng :D ) !
* Đục đẽo có ảnh hưởng gì đến thiế kế hay có về zin được không ?

Em sẽ trả lời những câu hỏi đã được nêu trên và có những hình ảnh dẫn chứng cụ thể đi kèm
-
Về Phần xenon và balats : Vẫn đề khiến rất nhiều người lo ngại khi lưa chọn
* Hiện nay trên thị trường có rất nhiều hàng nhái hàng kém chất lượng mà người sử dụng thực sự không thể phân biệt nổi làm thế nào để phân biêt được hàng chính hãng và hàng nhái.
* Nếu là hàng tháo xe không biết là chất lượng còn bao nhiêu %,thời gian đã qua sử dụng là bao nhiêu lâu rồi ?
* Đối với balats thì loại nào tốt oại nào kich sáng nhanh.v.v.v

Một tác phẩm tuyệt vời em xin được đưa lên đầu để mọi người cùng tham khảo.

Nâng cấp ánh sáng cho một em Mercedes S65 AMG.
*
Tuy không phải là một việc rễ ràng như sau 10 tiếng đồng hồ vật lộn cuối cùng đã có thành quả ngoài sức mong đợi.

Độ chính xác khi đặt Projector.Toàn bộ mọi hệ thống cảm biến nhưng tự động chỉnh cao thấp,cảm biến góc lái....đều hoạt động bình thường sau khi thi công.

* Và đây là phần quan trọng nhất.Kết quả ngoài mong đợi của chủ xe cũng như các anh em thi công.

- Ánh sáng cos trước khi thi công 850 Lm được đo tại điểm sáng nhất

- Ánh sáng cos sau khi thi công 2550 LM một con số tuyệt vời ! được đo tại điểm sáng nhất.

- Ánh sáng pha trước khi thi công 1350 LM được đo tại điểm sáng nhất.

- Ánh sáng pha sau khi thi công 3280 LM Một con số quá ấn tượng ! được đo tại điểm sáng nhất.

Chỉnh sửa cuối:

zero4803

Xe buýt
lắp bi xenon kiểu này có sợ ảnh hưởng đến điện đóm ko cụ ? mấy bác nhà em lắp xong toàn thay dvd zin hết vì mỗi lần nháy pha là tự replay cd nhạc :((. Ngoài ra em cũng băn khoăn vụ đèn tháo xe Q5 ở đâu mà nhiều thế:)

Chỉnh sửa cuối:

bimbimpro

Xe buýt
Oánh dấu nào, đến giờ em vẫn thấy đáng đồng tiền bát gạo ợ

bluetooth

Xe buýt
vote trước chờ câu trả lời sau

Kiabuoisang

Xe container
lắp bi xenon kiểu này có sợ ảnh hưởng đến điện đóm ko cụ ? mấy bác nhà em lắp xong toàn thay dvd zin hết vì mỗi lần nháy pha là tự replay cd nhạc :((. Ngoài ra em cũng băn khoăn vụ đèn tháo xe Q5 ở đâu mà nhiều thế:)
Biết đâu lại do lỗi nhiều quá, ở bển tháo ra bảo hành vứt ra hàng đống em fun tý

Caterpillar

Xe tăng
Em tưởng chữ Bi trong Bixenon là số đếm mang nghĩa là 2 chứ nhỉ ? Hóa ra là viên Bi à cụ :D

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Vấn đề này cũng nhiều cụ gặp rồi,nhưng đại đa số là lắp balats và bóng trung quốc nên mới dẫn đến bị hiện tượng này.Bên em cũng đã có sử lý cho rất nhiều cụ hết bệnh tình.Nhưng như bên em nếu lắp balats xin (thường là hàng theo xe) em chưa gặp trường hợp này bao giờ.Nói là nhiều thì cũng không đúng cụ ạ.Vi dụ Bi Q5 hàng xịn tháo xe nhiều lúc không có để mua chứ không phải là lúc nào cũng có.Hoặc như hàng hot bi land rove có cụ đăt cả tháng trời cũng không có hàng để lắp.Còn về nguồn hàng thì ở việt nam mình chắc là khó khó mới kiếm được một đôi đèn audi q5.

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Em tưởng chữ Bi trong Bixenon là số đếm mang nghĩa là 2 chứ nhỉ ? Hóa ra là viên Bi à cụ :D
Theo em phân tich ra bi xenon là cụm từ mà người việt nam mình để gọi một tổ hợp đèn gồm phần bi và phần xenon (gọi là bi xenon cho nó sang vì đa só giờ chơi bi là phải lắp xenon chứ không ai lắp halozen nên ít người nhắc đến cụ từ bi halozen).Bi là vì nó tròn tròn (còn ở bển thì thấy các đồng bào đồng chí gọi là projectors,với các cụ độ xe máy thì gọi là gương cầu.

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Biết đâu lại do lỗi nhiều quá, ở bển tháo ra bảo hành vứt ra hàng đống em fun tý
:D Có hàng lỗi mà mới là nhà mình dùng ngon luôn đấy ạ,chứ đây toàn hàng tháo xe bi va quệt nhiều cặp còn như mới nhưng giá vẫn tháo xe đây mới hay chứ !

tla

Xe điện
Đánh dấu để hóng tiếp =))

21052004

Xe tải
Oánh dấu Cường phát, đang gom lúa để thỏa mãn tầm nhìn xa trên 10 xe đi trước đây ;))

bmw_9680

Xe tải
e cũng tưởng như cụ:D,nếu e nhớ ko nhầm thì nó là cụm từ bi-functional xenon thì phải(nôm na là 2 chức năng) chứ ko phải chỉ vào hình dáng
Theo em phân tich ra bi xenon là cụm từ mà người việt nam mình để gọi một tổ hợp đèn gồm phần bi và phần xenon (gọi là bi xenon cho nó sang vì đa só giờ chơi bi là phải lắp xenon chứ không ai lắp halozen nên ít người nhắc đến cụ từ bi halozen).Bi là vì nó tròn tròn (còn ở bển thì thấy các đồng bào đồng chí gọi là projectors,với các cụ độ xe máy thì gọi là gương cầu.
e nghĩ đây chỉ là cách gọi theo thói quen của người Việt mình cụ ạ:D.cụ cho e hỏi cái đèn xenon H4 loại gật gù(hoặc thò thụt) mình gọi là gì?:D:D,
P/S :đây chỉ là câu chuyện trao đổi vui chứ ko có ý gì khác cụ chủ nhé

Chỉnh sửa cuối:

Elec

Xe buýt
E lại tưởng projector có cả pha và cos thì người ta mới gọi tắt là bi chứ ah.

E thấy xe civic 2.0 hay Accord nó lắp thẳng bóng xenon vào chóa ko có projector (gương cầu) có sao đâu ah, có lóa mắt đối diện đâu cụ?

Caterpillar

Xe tăng
Em thấy tây nó cũng gọi bixenon :D

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Đánh dấu để hóng tiếp =))
Oánh dấu mà chả thấy mời em chén rượu gì cả hic !
Oánh dấu Cường phát, đang gom lúa để thỏa mãn tầm nhìn xa trên 10 xe đi trước đây ;))
Hết vụ gặt anh nhớ đến nhà em đấy nhé em phần sẵn anh một bộ tầm xa trên 10 xe :D !
e cũng tưởng như cụ:D,nếu e nhớ ko nhầm thì nó là cụm từ bi-functional xenon thì phải(nôm na là 2 chức năng) chứ ko phải chỉ vào hình dáng

e nghĩ đây chỉ là cách gọi theo thói quen của người Việt mình cụ ạ:D.cụ cho e hỏi cái đèn xenon H4 loại gật gù(hoặc thò thụt) mình gọi là gì?:D:D,
P/S :đây chỉ là câu chuyện trao đổi vui chứ ko có ý gì khác cụ chủ nhé
bi-functional xenon Là để nói về đèn xenon có hai chức năng.Còn bên mình mọi người thường hay truyền miệng bi theo tiếng việt là bi cos và bi pha cos.VÍ dụ như bi acura cos ( được lắp cho honda civic mới bây giờ và một số dòng khác) hay bi Audi Q5 (bi liền pha/cos) được lắp trên dòng xe audi q5.v.v.v
Hi Nhà em cũng toàn gọi là bóng xenon thụ thò thui ạ,theo như tây thì nó gọi là dual xenon hi beam / low beam.Tạm hiểu là xenon cả pha lẫn cos dành cho chân H4.Loại ngày ngày xưa chưa có bi xenon nó là hàng hót trên thị trường các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

BentleySport

Xe buýt
Định qua thay mắt cho con Venza mà bận quá chua thu xếp thời gian đc. Ko biết qua lắp buổi chiều tối có đc ưu đãi gì thêm đây?hihi

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
[/IMG]
E lại tưởng projector có cả pha và cos thì người ta mới gọi tắt là bi chứ ah.

E thấy xe civic 2.0 hay Accord nó lắp thẳng bóng xenon vào chóa ko có projector (gương cầu) có sao đâu ah, có lóa mắt đối diện đâu cụ?
Một số dòng như civic,atit,grandis......... Có được trang bị bóng xenon theo xe nhưng là chuẩn bóng D2r ( bản thân trên bóng nhà sản xuất đã tính toán và làm mờ đi một số đoạn cho phù hợp với chóa đèn nên (chóa này cũng được thiết kế riêng cho bóng xenon) nên chắc chắn sẽ không gấy chói mắt người đi ngược chiều.
Đây là hình ảnh của của bóng D2r

Em thấy tây nó cũng gọi bixenon :D
:D tây nó gọi là Bi-xenon mà cụ ^_^ !

Chỉnh sửa cuối:

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Định qua thay mắt cho con Venza mà bận quá chua thu xếp thời gian đc. Ko biết qua lắp buổi chiều tối có đc ưu đãi gì thêm đây?hihi
Khú khú chiều tối thì phải chiêu đãi bữa bia rồi anh ơi ! Chiều ngồi uống bia mực ngắm các em chân dài thì thôi rồi anh ạ. có có nào lắp được bi khả nẳng là kín hết chưa kể còn phải vẽ ra vài chỗ nữa anh ơi :D !

trunggenius

Xe điện
Cho ảnh xe lắp rồi đi cụ