[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng các em Zenfone của ASUS!

Deming

Xe buýt
Báo cáo, tềnh hềnh là em mới lấy một em Zenfone 5 white bản 2G Ram và 16G Rom.

Muốn lập thới để cùng trao đổi các tiện ích, cách sử dungh máy hiệu quả nhất!

Nghe đồn là chip Intel không root hoàn chỉnh đc, trên một số trang mạng đã thấy công cụ và cách hướng dẫn root!

Em thích dùng nguyên bản, chả root riếc gì nhưng em Android buộc phải chiếm quyền admin để có thể xóa app ko cần dùng tới gây tốn ram nóng máy hao pin
và quan trọng nhất là cài titanium backup, Go back up để backup/restore app
và cài greenify .app chuyên đóng băng ứng dụng.., ngoài ra còn để add mấy cái tweak giúp cải thiện hiệu năng máy ví dụ seeder chẳng hạn.hoặc hạ cpu tiết kiệm pin!

Mới xài nên sơ bộ thấy là:
- quá nóng máy, dùng nóng, sạc nóng, chơi game mùa đông thì miễn chê, pin sụt nhanh (rất yếu pin).

- Nghe cấu hình thì khỏe mà ko hiểu sao thử test bằng vài phim HD và game 3D dạng thường thôi đã thấy ì ạch!

- tính em thích sắp xếp vài thứ theo ý mình, riêng ở Zen thì các biểu tượng sắp xếp mặc định, ko thể chia nhóm để sắp xếp dạng Game, Office, Music, Ảnh, Film,.... thành từng màn hình riêng được

- khi gọi tới máy khác thì ko nghe thấy báo tu tu, tức là đổ chuông báo kết nối trong máy nên ko biết được máy được gọi có bắt đc sóng ko!

Mong chờ các cao thủ cho ý kiến và biện pháp khắc phục!

Đa tạ!

thu2003

Xe hơi
Cụ mua ở đâu vậy cụ?

hunghm

Xe tăng
KimMobile.com 76/5 Nguyễn Chí Thanh - Hà Nội
Website
KimMobile.com
Tin tưởng được! Hỗ trợ tốt và nhiệt tình cụ ạ!
Cảm ơn cụ đã tin tưởng em, hnay em TÌM thớt về zenfone 5 mới ra thớt cụ :( . (Ý kiến với MOD cho thêm tính năng TAG nick vào: Cụ Deming muốn nhắc tới em chỉ cần @hunghm thế là trong thông báo của em có dòng: "Cụ Deming đã nhắc đến cụ trong 1 thớt mới, cụ có thấy đỏ cái tai bên trái, ngứa cái tai bên phải ko ??? "

Từ hôm lấy máy về cụ đã update bản rom mới chưa ạ, vì mới ra nên Asus chịu khó update rom mới lắm.
Cụ check lại xem máy đang chạy rom gì giúp em, rồi vọc theo hd này nhé (cái này em mượn bài của cụ vuhai bên tinhte, có kèm link gốc bên dưới)

Cập nhật firmware là cách để hãng sửa lỗi cũng như tối ưu phần mềm cho sản phẩm của mình, với Asus Zenfone thì hãng có riêng một website để kiểm tra và tải về phiên bản mới nhất. Tất nhiên là với điện thoại Android thì phiên bản cập nhật mới luôn được tự động tải về thông qua OTA, tuy nhiên có một số trường hợp hệ thống OTA không hoạt động thì chúng ta sẽ tải file zip về và cho máy thực hiện thủ công. Dưới đây là cách mà Asus hướng dẫn người dùng cập nhật firmware mới, áp dụng cho cả Zenfone 4, 5 và 6.

Trong bài viết trước đây về Zenfone 5 (Chấm điểm Zenfone 5 (A500) phiên bản SoC Z2580 2.0GHz), mình có nói đến việc máy chạy Asphalt 8 hơi giật: kết luận cuối cùng của hiện tượng này là do khi đó firmware của máy chưa được tối ưu. Sau khi tải về bản cập nhật mới nhất thì Zenfone 5 đã chạy tốt hơn, chơi Asphalt 8 khá tốt, ngoài ra là tiết kiệm pin hơn. Với Zenfone 4 thì cũng được tối ưu tương tự, thời lượng pin tốt hơn và chơi Asphalt 8 cũng không phải là vấn đề lớn.

zenfone 4-1.

Website để tải firmware:
Tất cả firmware mới được liệt kê trong mục: Trình điều khiển thiết bị & Các công cụ -> OS: Android -> Chương trình cơ sở (Firmware)
Link cho Zenfone 4: asus.com
Link cho Zenfone 5: asus.com
Link cho Zenfone 6: asus.com
Làm sao để tải cho đúng bản?
Vấn đề là bạn cần tải đúng bản firmware cho máy bạn đang dùng, tải sai thì không nâng cấp được. Để xác định xem đang dùng máy phiên bản gì thì trên điện thoại vào Settings -> About -> Software information -> Build number: xxx
Ví dụ như hình dưới, build number: JSS15Q.WW_ZenFone-V.4.2.0-20140508 -> Giải nghĩa: phiên bản WW, version 4.2.0, phát hành ngày 08/05/2014
Ngoài WW (Quốc tế) thì còn có các phiên bản khác như CN (Trung Quốc), TW (Đài Loan)
Trong About có mục Model number cho bạn biết máy bạn là loại nào, như ở đây là: ASUS_T00I
11.

Cách cập nhật Firmware mới?
Sau khi đã tải được file firmware mới từ asus.com thì bạn giải nén nó ra, sau khi giải nén thì được 1 file zip mới. Chép file này vào Zenfone, để ở bộ nhớ máy, không phải thẻ nhớ nhé! Sau khi chép xong, rút cable kết nối thì Zenfone sẽ tự động thông báo có file cập nhật và yêu cầu được cài đặt.

Trong trường hợp chép file xong rồi mà không thấy nó tự động báo thì hãy khởi động lại máy, sau khi khởi động thì sẽ xuất hiện thông báo. Cứ làm theo thông báo thôi, không có gì đặc biệt.

Lưu ý: cần sạc đầy pin trước khi thực hiện (ít nhất phải trên 30%)

http://www.tinhte.vn/threads/cap-nhat-firmware-moi-nhat-giup-cai-thien-hieu-nang-va-pin-cua-zenfone-4-5-va-6.2306064/

Chỉnh sửa cuối:

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com

elevonic

Xe lăn
Cụ hungnm cho em hỏi, sao giá Zen6 bên cụ so với Hoàng Hà- Cellphones lại khác nhau thế ạ, cùng bản 2G nhé.

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
Cụ hungnm cho em hỏi, sao giá Zen6 bên cụ so với Hoàng Hà- Cellphones lại khác nhau thế ạ, cùng bản 2G nhé.
Chiều cũng có khách thắc mắc vậy, e nhấc máy gọi hỏi bên Hoàng Hà thì các em gái bảo chưa có hàng anh ạ, em hỏi lại câu nữa : sao trên web có giá đó, thì em ý nói hàng chưa có tại CH.
Cụ rảnh mai check lại giúp em vụ này phát nhé

spy14393

Xe hơi
cụ review kĩ cho e lấy exp đang tính mua nhưng thấy lắm người phàn nàn quá

thu2003

Xe hơi
Cụ review đủ loại cụ @hunghm nhé

ips2

Xe máy
Cụ mua ở đâu vậy cụ?

hunghm

Xe tăng
Website
KimMobile.com
cụ review kĩ cho e lấy exp đang tính mua nhưng thấy lắm người phàn nàn quá
Phàn nào về vấn đề gì hả cụ, chắc ngoài khoản pin không được như Lenovo P780 ra thì ít điểm chê được em Zenfone 5 này so vơí mức giá tiền đó cụ ạ