[Funland] Cho con cái tài sản trước hay chờ cha mẹ mất mới cho thừa kế

maybach57

Xe tăng
Phì cười. Nhưng đúng là cuộc sống không biết thế nào, hôm nay khoẻ, ngày mai có thể chết. Nên tôi nghĩ thế này, con mình, mình là bố mẹ, mình yêu thương nó nhất trên đời. Cái gì mình làm được thì làm sớm, sau này nhỡ có mệnh hệ gì, chết cũng thanh thản.
Ai rồi cũng sẽ chết,nhìn con cái vất vả, mà mình có tiền lại không cho, kể ra cũng lương tâm không ổn.
Cụ nhìn theo góc khác xem nào
Con cái vất vả là thời điểm chúng nó rèn luyện ý chí và bản lĩnh, năng lực. Nếu chúng nó hơi khó khăn chút mà cụ đã giúp, liệu chúng có thể nên công trạng gì?! Ngọc bất trác bất thành khí
Còn khi chúng nó cần tiền để làm ăn, đầu tư, để chạy chức chạy quyền thì khi ấy là lúc cả nhà, hay thậm chí cả họ phải chung tay “ĐẦU TƯ”. Hãy nhớ: một người làm quan cả họ được nhờ
Phải phân định cho rõ: đâu là lúc rèn luyện và khi nào là chiến đấu

Dungha

Xe điện
Em nghĩ nên cấu bớt cho con làm vốn liếng, mất tự chịu. Chứ đợi ra đi mới để lại thì nhiều con không cần nữa. Lúc con cần nhất là lúc khởi nghiệp, con nhỏ đầu tư học hành. Để đến lúc cháu mình tự lập được rồi thì không ý nghĩa nữa.

dracula_bg

Xe điện
Mâu thuẫn ở chỗ: nhiều gia đình cha mẹ cũng thấy con mình giỏi, đầu tư cho học thành tài, nhưng lại sợ di chúc sớm con hư. Ơ kìa. Thực tế là sự ích kỉ của cha mẹ mà thôi. Cho tiền thì để tự nó giải quyết. Còn lại tiền của cha mẹ thì tự giữ dưỡng già. Nhưng theo cá nhân em thì nên cho khi đứa con đầu từ 50t trở lên. Tức là cha mẹ lúc ấy hòm² trên 70. Mà con 50t cũng đạt độ chín chắn, có người tuổi 50 đã lên chức ông bà rồi. Chứ cứ khuất núi mới bổ di chúc thì dâu rể thêm lời vào lại mất tình ace.
Em lại thấy chia cho con cho cái khi tầm 30 để khởi nghiệp bắt đầu cuộc sống tự lập là đẹp nhất, tự bơi, làm đc thì ăn còn ko khổ phải chịu, tầm 50 thì gọi là ông bà di chúc lại cho cháu.

maybach57

Xe tăng
Em thấy các cụ già nếu chỉ có 1 cái nhà thì nên giữ và ở cái nhà của mình. Để cho F1 thì viết sẵn di chúc để khi trăm tuổi thì tụi F1 cứ theo di chúc chia nhau. Tụi F1 có về thuyết phục thì mặc kệ chứ không bao giờ được bán đi chia khi vẫn còn sống.
F1 giỏi thì hãy tự kiếm, đừng dựa vào tài sản của các cụ. Thừa hưởng hương hỏa chỉ khi các cụ không còn nữa. Em chứng kiến hoàn cảnh của rất nhiều cụ già chia trước rồi đến ở nhà F1.
Kể cả các cụ có nhiểu nhà thì vẫn phải giữ cho riêng mình 1 cái để có nơi ở của chính mình!
Nhà nào có con dâu bố láo thì thấm thía lắm

vnhn

Xe tăng
Mâu thuẫn ở chỗ: nhiều gia đình cha mẹ cũng thấy con mình giỏi, đầu tư cho học thành tài, nhưng lại sợ di chúc sớm con hư. Ơ kìa. Thực tế là sự ích kỉ của cha mẹ mà thôi. Cho tiền thì để tự nó giải quyết. Còn lại tiền của cha mẹ thì tự giữ dưỡng già. Nhưng theo cá nhân em thì nên cho khi đứa con đầu từ 50t trở lên. Tức là cha mẹ lúc ấy hòm² trên 70. Mà con 50t cũng đạt độ chín chắn, có người tuổi 50 đã lên chức ông bà rồi. Chứ cứ khuất núi mới bổ di chúc thì dâu rể thêm lời vào lại mất tình ace.
Các cụ không tính tuổi trẻ của các con, độ nhiệt huyết của chúng nó rất cần sự hỗ trợ của gia đình à. Nếu nó thành công thì nó sẽ sớm trưởng thành, tự lập càng sớm. Các cụ càng được nhờ. Còn thất bại thì nó sẽ có kinh nghiệm cuộc đời để làm lại. Càng thất bại sớm thì càng có nhiều cơ hội làm lại. Như cụ đợi con 50t thì để lại cho con thì lúc đấy nó làm ăn dc gì nữa. Tầm đấy nếu nó đã thành công thì nó cũng đếch cần của bố mẹ nữa. Còn nó lay lắt thì lại chả mấy chốc cũng tiêu hết sạch. Em có rất nhiều bạn gia đình giàu có nhưng ko đứa nào hư cả. Quản lý tài chính rất tốt. Bố mẹ bơm tiền cho làm ăn nên khá thành công. Còn bác em thì có căn nhà mặt phố, 5 người con chả đứa nào lo làm ăn, ông bà 80 tuổi vẫn nuôi cả đàn con cháu trong khi các con chỉ đợi bố mẹ chết bán chia nhau. Nên mấu chốt nằm ở chỗ cách dạy đứa trẻ quản lý tài chính thế nào chứ ko phải bao giờ mới cho tài sản.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em lại phải chia vàng giờ mới đau đầu đây. :D

Bleu Azur

Xe tải
À cho thì không phải cho hết. Phải ở nhà mình, không thể bán hết rồi ở với con được

Bleu Azur

Xe tải
Các cụ không tính tuổi trẻ của các con, độ nhiệt huyết của chúng nó rất cần sự hỗ trợ của gia đình à. Nếu nó thành công thì nó sẽ sớm trưởng thành, tự lập càng sớm. Các cụ càng được nhờ. Còn thất bại thì nó sẽ có kinh nghiệm cuộc đời để làm lại. Càng thất bại sớm thì càng có nhiều cơ hội làm lại. Như cụ đợi con 50t thì để lại cho con thì lúc đấy nó làm ăn dc gì nữa. Tầm đấy nếu nó đã thành công thì nó cũng đếch cần của bố mẹ nữa. Còn nó lay lắt thì lại chả mấy chốc cũng tiêu hết sạch. Em có rất nhiều bạn gia đình giàu có nhưng ko đứa nào hư cả. Quản lý tài chính rất tốt. Bố mẹ bơm tiền cho làm ăn nên khá thành công. Còn bác em thì có căn nhà mặt phố, 5 người con chả đứa nào lo làm ăn, ông bà 80 tuổi vẫn nuôi cả đàn con cháu trong khi các con chỉ đợi bố mẹ chết bán chia nhau. Nên mấu chốt nằm ở chỗ cách dạy đứa trẻ quản lý tài chính thế nào chứ ko phải bao giờ mới cho tài sản.
50 tuổi thì sức khỏe, nhiệt huyết kém rồi. 50 tuổi là ở bên kia sườn dốc.
Tuổi hăng hái mà đã hiểu sự đời là 35 tuổi

Mợ Yến

Xe lăn
Người OF
Em định đến Cali chỗ con em thôi xong nó cho đi đâu thì đi, không thì chơi quanh quẩn ở đó rồi về. Nhưng qua làm việc với bên du lịch thì em lại thấy lựa chọn tour du lịch kết hợp thăm thân để họ lo hết cho từ khâu chuẩn bị đến visa là khá ok cho người lớ ngớ như em.

Lyquangdieu1

Xe tăng
Cho trước để khỏi giành sau này

nhatlongcamera2

Xe tăng
em thì giải ngân dần, vd hết ĐH cho nó 1/10 tài sản làm vốn khởi nghiệp
sau vài năm mà thấy ổn thì bơm thêm
còn nếu đốt hết thì cho nhịn
tất nhiên trừ trường hợp thất bại do nguyên nhân khách quan, dịch bệnh, phong tỏa....

Crazycars

Xe tăng
Cụ bớt chút cho em đủ điều kiện cái. Em giờ mới 49

thuyhaiduong

Xe hơi
Em thấy ít nhiều gì thì tầm 30-35 cũng nên cho các con 1 chút, như cụ nào nói ở trên là đc thì ăn, mà mất thì chịu. Chứ đợi đến lúc sắp vào quan tài mới cho thì các con cũng 50 rồi, cho cũng chỉ đi mua thuốc huyết áp uống.
Các cụ cứ khen Tây, chứ mấy thằng Tây lấy vợ Việt, thấy nhà vợ giúp đỡ, hỗ trợ, nó cảm kích lắm, trong khi bố mẹ nó cũng chức sắc giàu có mà ko bỏ ra một xu. Lúc khó khăn, nhà vợ giúp đỡ nên giờ tình cảm thân thiết.
Ngẫm hồi xưa, các cụ dù nghèo nhưng khi con trai thành gia lập thất cũng cắt đất chia ruộng, con gái về nhà chồng cũng có chút hồi môn. Tức là tầm 30 tuổi. Thế mà giờ lại thấy các cụ đều đợi chết mới cho nhể ???

windy1

Xe điện
Em định đến Cali chỗ con em thôi xong nó cho đi đâu thì đi, không thì chơi quanh quẩn ở đó rồi về. Nhưng qua làm việc với bên du lịch thì em lại thấy lựa chọn tour du lịch kết hợp thăm thân để họ lo hết cho từ khâu chuẩn bị đến visa là khá ok cho người lớ ngớ như em.
Em chờ đọc hành trình của mợ nhé. Hy vọng, mợ viết nhiều trong chuyến đi, giống như kiểu Live stream ấy. Đi đến đâu, viết đến đấy. Và đừng quên đến Las Vegas, vì chỉ cách Nam Cali, 4 giờ lái xe.

Nắng nhạt

Xe điện
Em chứng kiến trong họ hàng và bạn bè, rất nhiều TH cha mẹ mất đi, thì con cái bắt đầu tranh giành thừa kế anh em không nhìn mặt nhau . Rất phức tạp và đau lòng.

Trên nảy nhiều CCCM tầm trung niên trở lên, có nhiều Cụ mợ tích luỹ được chút tài sản , con cái đang học DH hoặc sắp sửa ra làm việc nên chắc cũng có chút trăn trở như em:

Em tạm chia ra 3 kiểu :

1/Con học xong DH ra ngoài thuê nhà sống và đi làm, cha mẹ chia cho con 1 số vốn để tự mình đầu tư hoặc làm ăn , tuỳ các con sử dụng

Ưu điểm : các con biết cách chịu trách nhiệm với tiền bạc tài sản mình được cho và nhiều đứa nhanh nhẹn nhờ có vốn cha mẹ sẽ bật lên
Nhược: gặp đứa con chỉ biết ăn chơi thì nhanh chóng cụt vốn . Con cái ỷ lại vào tiền sẵn có của cha mẹ

2/ Không cho gì trước nhưng công khai tài sản của gia đình và làm di chúc rõ ràng thống nhất hết với các con , sau khi cha mẹ mất thì các con sẽ được gì

Uu điểm : bảo toản được tài sản cho đến khi cha mẹ mất

Nhược điểm : con cái nhìn vào đống tài sản sẵn có sẽ không có động lực phấn đấu nữa. Hoặc mất cơ hội có đồng vốn của cha mẹ để làm ăn phát triển.

3/ Im im giả nghèo hi vọng con cái tự lập phấn đấu như cha mẹ trước đây, mà thực sự là giả nghèo không dễ vì tầm con cái học DH là chúng nó biết căn nhà cha mẹ giá bn rồi . Chưa kể các tài sản khác.

Mời CCCM vào chia sẻ nhé, em rót rượu đứng sang một bên hầu đây ạ.
Phương án 2 và 3 em không chọn. Chả việc gì phải giả nghèo giả khổ làm gì, đời mấy tí. Phương án 1 thì tùy độ trưởng thành và tính cách từng đứa. Đứa nào có đầu óc kinh doanh hoặc có nhu cầu nhà cửa, hoặc cần tiền để làm gì đấy ở thời điểm nào mình thấy khá chín chắn thì cho con. Nếu không thì vẫn giữ hộ nó thêm một thời gian nữa. Còn việc nó ỷ nại trông chờ tài sản không chịu phấn đấu mặc dù bố mẹ đã dạy dỗ đàng hoàng thì là số phận của nó, mình làm sao sống thay phần của nó được. Em cũng chả suy nghĩ nhiều và lo lắng quá cho các con. Mỗi con người có suy nghĩ riêng, cuộc đời riêng. Bố mẹ luôn hy vọng và kỳ vọng chúng sống tốt nhưng em vẫn chuẩn bị sẵn tinh thần mọi việc xấu nhất đều có thể xảy ra. Thế cho thoải mái

windy1

Xe điện
Sao không ai nghĩ đến phương án thứ 4 nhỉ.
Có tài sản, nhưng không để lại cho con, thì sẽ tránh được việc tranh giành.

Langthang_Mercedes

Xe container
Em chứng kiến trong họ hàng và bạn bè, rất nhiều TH cha mẹ mất đi, thì con cái bắt đầu tranh giành thừa kế anh em không nhìn mặt nhau . Rất phức tạp và đau lòng.

Trên nảy nhiều CCCM tầm trung niên trở lên, có nhiều Cụ mợ tích luỹ được chút tài sản , con cái đang học DH hoặc sắp sửa ra làm việc nên chắc cũng có chút trăn trở như em:

Em tạm chia ra 3 kiểu :

1/Con học xong DH ra ngoài thuê nhà sống và đi làm, cha mẹ chia cho con 1 số vốn để tự mình đầu tư hoặc làm ăn , tuỳ các con sử dụng

Ưu điểm : các con biết cách chịu trách nhiệm với tiền bạc tài sản mình được cho và nhiều đứa nhanh nhẹn nhờ có vốn cha mẹ sẽ bật lên
Nhược: gặp đứa con chỉ biết ăn chơi thì nhanh chóng cụt vốn . Con cái ỷ lại vào tiền sẵn có của cha mẹ

2/ Không cho gì trước nhưng công khai tài sản của gia đình và làm di chúc rõ ràng thống nhất hết với các con , sau khi cha mẹ mất thì các con sẽ được gì

Uu điểm : bảo toản được tài sản cho đến khi cha mẹ mất

Nhược điểm : con cái nhìn vào đống tài sản sẵn có sẽ không có động lực phấn đấu nữa. Hoặc mất cơ hội có đồng vốn của cha mẹ để làm ăn phát triển.

3/ Im im giả nghèo hi vọng con cái tự lập phấn đấu như cha mẹ trước đây, mà thực sự là giả nghèo không dễ vì tầm con cái học DH là chúng nó biết căn nhà cha mẹ giá bn rồi . Chưa kể các tài sản khác.

Mời CCCM vào chia sẻ nhé, em rót rượu đứng sang một bên hầu đây ạ.
Dạy con cho tốt để nó không nhìn vào cái đống tài sản ấy mà hèn người đi. Cái này nên học bọn Tây lông, tuy nhiên không phải ai cũng làm được trọn vẹn.

Em thì chọn 1 trong gian đoạn đầu và tiến tới 2 khi các con đã lập gia đình nhỏ và ổn định. Tuy nhiên áp dụng 2 thì không đợi chết mà sang tên ngay khi còn minh mẫn. Cuộc đời không nói trước được nhưng mong muốn là thế.