Cho em hỏi bệnh về nước làm mát

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Xe của em rất hay bị hết nước làm mát. Thỉnh thoảng nó báo em đổ đầy, nhưng chạy được khoảng 1-2 tháng lại bị. Trong khi xe của ông bạn mua cùng một đợt mà chưa phải đổ nước làm mát lần nào ( em thì đổ 2 lần hết 1 bình 5l + khoảng 1l ở bình mới). E nghe thấy bảo là nước làm mát thì nó tuần hoàn nên rất lâu hết. Các cụ có biết là bệnh này là làm sao k ạ? Vì nếu thủng bình đựng thì em nghĩ nó sẽ hết nước nhanh hơn, đằng này 1-2 tháng nó mới hết.:102:

cocsku

Xe cút kít
Chắc chắn bị thủng ở đâu rồi. Xe bình thường nước làm mát không hao giọt nào cả, chỉ khi hêt date thì đổ ta thay nước mới thôi.

phuc_thinhphan

Xe tăng
Em nghĩ xe mới thì ko lủng ạ, chắc bị hở doăng cao su dẫn tới hiện tượng bốc hơi nhanh. Cụ nên kiểm tra các mối nối ạ ... (l)

wasabi

Xe tăng
xe cụ chắc chắn bị rò rỉ chỗ nào đó,nên mới hao nước như vậy.rò rỉ rất nhỏ nên cần kiểm tra thật kỹ may ra mới tìm thấy nguyên nhân.
đầu tiên cụ ngó cái két nước lúc máy nguội, và khi máy nóng(nhớ là quạt chưa chạy nhé) xem có khoang mầu tối nào ko,nếu có thì là nơi rò rỉ.
thứ 2 là kiểm tra nắp két nước,kiểm tra cái này hơi khó.tốt nhất cụ lấy tạm cái nắp két nước xe ông bạn xài thử xem sao:21::21::21:còn cái nắp của cụ ném sang xe ông ấy.rồi theo dõi
thứ 3 là kiểm tra toàn bộ đường ống cấp thoát nước của xe.để xe nơi có ánh sáng mặt trời, ngó xem có đoạn nào có mầu sắc khác hay vệt nước ngấm ra,đặc biệt là nơi nối tiếp nhé.khoang xe bụi bẩn,khi nước ngấm ra và bay hơi sẽ để lại vệt hay mầu sắc khác thiường trên hệ thống làm mát.
cuối cùng siết lại toàn bộ đai ốc cổ dê...cụ phải chịu khó quan sát kỹ, ngó nghiêng nhiều vào,hy vọng cụ tìm ra bệnh

Taihoatu

Xe lăn
Xe em hôm nọ cũng bị thế, vừa đổ đầy xong chạy từ NB lên Hà nội thấy nước hụt đi rất nhiều, lo quá em mua luôn 2 chai aquafina đổ đầy đến Max và chạy một vòng lên Mỹ đình để kiểm tra. Khi mở nắp capo em thấy nước rỉ ra đầy bên ngoài bình..hihih phát hiện ra bệnh em mở nắp chỉnh theo chiểu ren và vặn lại. Từ hôm đó đến giờ ok. Cụ kiểm tra xe cụ xem nhé. chứ vợ 2 nước non ít thế thì làm ăn gì.

xecoitico

Xe buýt
cụ thử kiểm tra lại két nước và ống dẫn nhé

khoai.feat

Xe tải
nhẹ thì dò nơi ống/cút tiếp nối, khg thì dò hẳn ống tiô đồng hoặc đáy két nước , bác kiểm tra kỹ xem sao

Carens2009

Xe điện
Các cụ cho em hỏi hết cái nước đấy có cần nước chuyên dùng của nó không hay dùng nước nào cũng được.

jonnyenglish

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi hết cái nước đấy có cần nước chuyên dùng của nó không hay dùng nước nào cũng được.
Nếu trường hợp đang đi trên đường mà báo hết nước cụ lấy nước lã đổ trên vạch min một tẹo chạy tạm cũng đc, rồi sau đó về nhà mua nước làm mát đổ vào sau. VÌ nước lã có nhiều tạp chất có thể tạo căn ke gây hại cho quá trình lưu chuyển, thế nên tốt nhất là dùng nc làm mát cụ ạ

Carens2009

Xe điện
Em cám ơn cụ ,cái nước làm mát ấy mua ở đâu vậy cụ giá cả thế nào.Hày vào gara bảo họ đổ cho mình

Taihoatu

Xe lăn
Em cám ơn cụ ,cái nước làm mát ấy mua ở đâu vậy cụ giá cả thế nào.Hày vào gara bảo họ đổ cho mình
Em thấy họ bán cái can dung dịch màu xanh ấy. Họ bảo cái này tốt hôm nọ em xúc rửa lại hệ thống làm mát, đổ can nước này và chế thêm nước lọc vào. Tổng cộng 120k. em thấy ok

anh_tuan_1976

Xe buýt
Website
www.asianimex.com.vn
Cụ Cà chơi toàn với pro bên JolieHộii, sao mà không biết cái này thế :ohmy:

lexus_bk

Xe điện
kinh nghiệm của em là xe nhập khẩu rất ít hao nước làm mát, còn xe LD thì nên kiểm tra thường xuyên vì hao rất nhiều, có lẽ do các ống cao su kém chất lượng nên bị rò rỉ nước (c)

eclipse09

Xe máy
xe cụ chắc chắn bị rò rỉ chỗ nào đó,nên mới hao nước như vậy.rò rỉ rất nhỏ nên cần kiểm tra thật kỹ may ra mới tìm thấy nguyên nhân.
đầu tiên cụ ngó cái két nước lúc máy nguội, và khi máy nóng(nhớ là quạt chưa chạy nhé) xem có khoang mầu tối nào ko,nếu có thì là nơi rò rỉ.
thứ 2 là kiểm tra nắp két nước,kiểm tra cái này hơi khó.tốt nhất cụ lấy tạm cái nắp két nước xe ông bạn xài thử xem sao:21::21::21:còn cái nắp của cụ ném sang xe ông ấy.rồi theo dõi
thứ 3 là kiểm tra toàn bộ đường ống cấp thoát nước của xe.để xe nơi có ánh sáng mặt trời, ngó xem có đoạn nào có mầu sắc khác hay vệt nước ngấm ra,đặc biệt là nơi nối tiếp nhé.khoang xe bụi bẩn,khi nước ngấm ra và bay hơi sẽ để lại vệt hay mầu sắc khác thiường trên hệ thống làm mát.
cuối cùng siết lại toàn bộ đai ốc cổ dê...cụ phải chịu khó quan sát kỹ, ngó nghiêng nhiều vào,hy vọng cụ tìm ra bệnh
Cụ nói chuẩn không cần chỉnh ợ. Thiếu mỗi cái: Nếu không tìm ra thì quay lại nơi em nó sinh ra để bảo hành ợ.

tranquay

Xe buýt
Xe e đi tròn 1 năm, nước làm mát hao từ mức Max về mức Min, xe Click nhập ạ, e chỉ châm thêm nước Lavie thôi, e nghĩ cũng chẳng có nước nào hơn cả