Cho em hỏi kinh nghiệm lái xe đương HN - Cao Bằng

Promoter

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.cayxanhhoalac.com.vn
Chào các bô lão.
Số lượng giờ bay của em không nhiều nhất là các tuyến đường đèo giốc.
Sắp tới em có chuyến Cao Bằng công tác em đã đi xe khách đường này vắng nhưng đổ đèo khiếp quá. nhiều hôm sương mờ nữa.
Các cụ cho em xin it kinh nghiệm đi đường đèo, cua tay áo ?
Mình đi thế nào, côn, phanh ra sao?
Em rót mấy chén rồi nhé.

denmuon

Xe buýt
Theo em nghĩ thì ngoài việc đi đúng luật lệ giao thông ra thì cụ nên:
- đi số thấp khi lên và xuống đèo
- Sương mù bật đèn vàng
- Trước khi vào cua tay áo hoặc chỗ khuất tầm nhìn thì nên còi để thông báo
Đường đi Cao bằng khá đẹp, cụ đùng lo lắng quá, đi qua một hai khúc quanh cụ sẽ quen ngay thôi.

gauchip83

Xe tải
Cụ nên kiếm 2 miếng giấy bóng vàng và 1 ít băng dính để sẵn trong xe phòng trường hợp leo đèo mà gặp sương mù dày thì pha của xe không hữu hiệu lắm. Lên số nào thì xuống số đó,hạn chế rà phanh nếu phanh thì phải phanh dứt khoát. Không nên cắt côn khi xuống đèo ợ. Chúc cụ có 1 chuyến đi an toàn

buonnon

Xe buýt
Đường HN-CB bình thường mà cụ ko có gì gay cấn lắm đâu, trước gét nhất là đi đèo Gió và đèo Cao bắc (đèo cũng ko ác lắm) gặp mấy ông xe công ten nơ nhưng dạo này làm quá tải gắt, đường cũng vắng thôi.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Theo em nghĩ thì ngoài việc đi đúng luật lệ giao thông ra thì cụ nên:
- đi số thấp khi lên và xuống đèo
- Sương mù bật đèn vàng
- Trước khi vào cua tay áo hoặc chỗ khuất tầm nhìn thì nên còi để thông báo
Đường đi Cao bằng khá đẹp, cụ đùng lo lắng quá, đi qua một hai khúc quanh cụ sẽ quen ngay thôi.
em chắc phải đi trang bị cái đèn vàng cái đã rồi mới lên kế hoạch đi tuyến này, hehe

it_tien

Xe buýt
Đi vùng cao tầm này mà ko có cái đèn sương mù thì khó đi lắm, em dính 1 lần chủ quan lái xe dâu cho thằng em, đi từ Lào Cai về HN - về đến nơi mất gần 13 tiếng, đến là khổ thôi

bao loc

Xe tải
Em vừa đi chơi CB về , đường cũng ko khó lằm Cụ chú ý đi đúng tốc độ và tránh thanh niên bản họ đi ko có luật lệ gì că nên di sớm tránh sương mù . Chúc Cụ thượng lộ bình an

đen_kịt

Xe buýt
Cung 1: HN-TN-BK-CB
Chặng HN-TN thì cụ đi cao tốc mới, chạy đúng tốc độ thôi
CHặng TN-BK : đường này hơi nhỏ, hơi cua, chú ý thị trấn Chợ Mới bắn tốc độ, cứ thong thả đi
Chặng BK-CB , chú ý cung này có mấy cái đèo cũng cao, và công chạy nhiều lắm, cụ chạy từ tốn thôi.

Cung 2: HN-LS-CB
Chặng 1 : thẳng tiến lên LS, chú ý đoạn Đình Trám, đoạn này chỉ chú ý tốc độ thôi, ko có gì đặc biệt
Chặng 2: LS-CB
Đường cũng đã mở rộng và đẹp hơn, ít đèo hơn cung 1, tuy nhiên đường này vắng vẻ hơn.

Chúc cụ thượng lộ bình an

Hoang VN

Đi bộ
Thank cụ!

Sắp tới em có dịp lên CB. Nhờ Còm men của bác, tôi sẽ chọn cung đường HN - LS - CB!

tuancb

Xe buýt
đường nào thì đường cụ cứ từ từ ko chém cua và chịu khó còi là ok. Chúc cụ có chuyến đi an toàn.

Londonisuzu

Xe tải
Cụ đi đường qua Lạng Sơn cho lành, nghe cụ tả e biết cụ chưa đi quen đường đèo sương mù,đi đường Lạng Sơn cho dễ. Cứ đi theo biển báo là dc

BVTL

Xe điện
Người OF
Cụ qua LS đường vắng hơn.
Đến Đồng Đăng cụ đi theo hướng Tràng Định
Xuống dốc cua gấp cụ cứ số thấp, tầm 20km/h.
Đi tầm nửa đường là cụ quen tay thôi, cụ cứ còi đèn nhiệt tình vào :)

Promoter

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.cayxanhhoalac.com.vn
Nhiều kinh nghiệm quá cam ơn cac cụ nha.

WHITE TIGER

Xe container
Chào các bô lão.
Số lượng giờ bay của em không nhiều nhất là các tuyến đường đèo giốc.
Sắp tới em có chuyến Cao Bằng công tác em đã đi xe khách đường này vắng nhưng đổ đèo khiếp quá. nhiều hôm sương mờ nữa.
Các cụ cho em xin it kinh nghiệm đi đường đèo, cua tay áo ?
Mình đi thế nào, côn, phanh ra sao?
Em rót mấy chén rồi nhé.

Đường này đèo dốc thì cũng bình thường.Lên số nào về số đấy,nhưng để an toàn thì lên số 4 về số 3,lên số 3 về số 2.Lên dốc tắt điều hòa,xuống dốc thì bật điều hòa lạnh hết cỡ nếu xe xuống quá nhanh đối với xe MT.Còn xe AT thì về số L nếu đổ đèo,xe có hệ thống hỗ trợ đổ đèo thì bật nó lên đối với xe AT.

Khi đổ đèo cần phải biết mình đang đi là xe gì.Có ABS,EBD,ASR,ESP,cầu trước hay cầu sau hoặc 4x4 hay không để sử dụng sao cho hiệu quả.Bởi xe có và không có thì cách lái xe cũng khác nhau

Phanh thì khi xuống dốc nên đạp mạnh phanh 1 chút để xe giảm tốc,còn đã vào cua là không được phanh trừ khi khẩn cấp có xe ngược chiều.Đối với xe có ESP và chỉ có cầu sau thì sẵn sàng thêm ga 1 chút để xe ổn định hướng

Nhớ là khi đổ đèo đạp phanh thì đừng có thói quen đạp côn khi phanh.Rất nhiều người dạy cứ đạp phanh là đạp côn cho đỡ chết máy nhưng khi đổ đèo thì nó không được động cơ ghìm lại thì phanh bị áp lực chịu tải lớn hơn.Tập thói quen về số phù hợp với tốc độ để máy ghìm lại tốc

Chúc cụ lên đường bình an

laichuanhieu

Xe tăng
- Cụ ra hiệu làm biển quảng cáo mua đề can vàng (loại dán đèn xe - nói vậy họ biết đấy), cắt nhỏ mang theo, khi cần, lau sạch và khô đèn, dán vào để di khi sương mù, mưa.
- Chạy đúng luật. Vào cua đừng hà tiện còi và đèn. Nhớ mớm phanh khi vào cua cho chắc xe và khg bị bay xe (kể cả đi tốc độ khoảng 30-40km). Em thì cứ chạy bình tĩnh, không vội, chạy với tốc độ mà mình thấy kiểm soát tốt nhất cái xe của mình thôi.

đen_kịt

Xe buýt
Đường này đèo dốc thì cũng bình thường.Lên số nào về số đấy,nhưng để an toàn thì lên số 4 về số 3,lên số 3 về số 2.Lên dốc tắt điều hòa,xuống dốc thì bật điều hòa lạnh hết cỡ nếu xe xuống quá nhanh đối với xe MT.Còn xe AT thì về số L nếu đổ đèo,xe có hệ thống hỗ trợ đổ đèo thì bật nó lên đối với xe AT.

Khi đổ đèo cần phải biết mình đang đi là xe gì.Có ABS,EBD,ASR,ESP,cầu trước hay cầu sau hoặc 4x4 hay không để sử dụng sao cho hiệu quả.Bởi xe có và không có thì cách lái xe cũng khác nhau

Phanh thì khi xuống dốc nên đạp mạnh phanh 1 chút để xe giảm tốc,còn đã vào cua là không được phanh trừ khi khẩn cấp có xe ngược chiều.Đối với xe có ESP và chỉ có cầu sau thì sẵn sàng thêm ga 1 chút để xe ổn định hướng

Nhớ là khi đổ đèo đạp phanh thì đừng có thói quen đạp côn khi phanh.Rất nhiều người dạy cứ đạp phanh là đạp côn cho đỡ chết máy nhưng khi đổ đèo thì nó không được động cơ ghìm lại thì phanh bị áp lực chịu tải lớn hơn.Tập thói quen về số phù hợp với tốc độ để máy ghìm lại tốc

Xe tầm 1.6 trở lên thì ko cần phải tắt điều hòa đâu, Cao Bằng đất quê vợ em. matiz 0.8 e còn leo đc nữa là, thậm chị ko tắt điều hòa. Thực ra nếu cụ chạy cung HN-LS-CB , cứ mở cửa hít khí trời cho thoáng

Taihoatu

Xe lăn
Đi đường lạng sơn cho lành cụ ạ, bọn e chạy innova đi suốt, hết khoảng 6 tiếng thôi, cụ nhớ kiểm tra xe kỹ vì từ ls đến cb đường đồi núi vắng vẻ, ko có gara hay trạm xăng nào, cụ Hoàng Anh toàn đi về đường này

WHITE TIGER

Xe container
Xe tầm 1.6 trở lên thì ko cần phải tắt điều hòa đâu, Cao Bằng đất quê vợ em. matiz 0.8 e còn leo đc nữa là, thậm chị ko tắt điều hòa. Thực ra nếu cụ chạy cung HN-LS-CB , cứ mở cửa hít khí trời cho thoáng
Xe nào cũng còn tùy,xe ngon xe mới thì vô tư.Nhưng xe mà chỉ dùng nước lã không pha nước làm mát cụ leo đèo là nó sôi nước ngay.Leo hay không còn cần nhìn nhiệt độ động cơ.Như xe Sprinter chạy mà nhiệt độ lên 100 độ là xe tự tắt máy.Ngày xưa xe mới,đi Mộc Châu vô tư không cần tắt điều hòa,xe chở 16 17 người vẫn vô tư.Nhưng giờ cần vượt nhanh,tắt nó đi cho nó khỏe xe để vượt nhanh các xe khác trên đèo.Xe dung tích bao nhiêu không quan trọng bằng mã lực mà momen xoắn.Thứ 2 khi lên đèo cũng phải biết thêm,khi lên đến độ cao trên 1000m so với mực nước biển thì máy dầu bị giảm hiệu suất động cơ từ 20 đến 30% so với đi cùng độ dốc nhưng ở mực nước biển thấp.Còn máy xăng bị giảm bao nhiêu tớ không rõ.Do lên càng cao không khí càng loãng máy đã tự yếu đi rất nhiều.Máy yếu mà có đạp ga dẫn đến nóng máy làm nhiệt độ động cơ tăng lên khá nhiều.Tắt hay không tùy cụ đi xe ntn thôi

usernames78

Xe buýt
e vừa chạy 1 vòng từ đông bắc tới tây bắc, đi cao bằng e đi bằng đường qua lạng sơn, cá nhân e đánh giá cái đoạn này chỉ là đường đi chợ hàng ngày của mấy bà nội chợ, chẳng có gì lăn tăn, đi ban ngày đoạn lạng sơn cao bằng vắng đi dướng cái thằng người, nói vắng ở đây vẫn còn là đông chán vì nhà dân bên đường vẫn có nhiều, so vs đi đường mòn hồ chí minh thì gọi bằng cụ.
cụ đi thoải mái đi k có gì phải lo, 1 ngày có cả tỉ lượt xe đc chạy trên khắp mọi miền tổ quốc, người ta đi lại hàng ngày có gì đâu mà phải xoắn