Cho em hỏi tý về nhà chung cư - căn hộ tầng trên cùng, áp mái

isabinh

Xe điện
Em hỏi bên mấy thớt thông tin hưu ích nhưng không thấy cụ nào giúp nên em sang đây lập cái thớt cho nổi lềnh bềnh.
Các cụ cho em hỏi căn hộ tầng 12 trên cùng, tòa nhà 12 tầng thì có những bất tiện gì ạ. Ví dụ như
- Có hay bị thấm trần do hệ thống thoát nước mưa mái tôi nó dồn về theo rãnh gom nước chảy ngay mép tòa nhà tương ứng với ngay mép ngoài của căn hộ mình liệu có hay bị thấm dột ở khu vực này không ạ, cụ nào đã thấy bệnh này chưa a ?.
- Tầng áp mái nên gần bể nước nên liệu áp lực nước có yếu lắm không ạ, cái này thì các căn hộ tập thể ngày xưa vẫn bị và phải lắp thêm bơm tăng áp ì xèo, lạch cạch suốt hơi khó chịu. Không biết công nghệ bây giờ đã có giải pháp gì hay vẫn phải lắp bơm tăng áp hả các cụ.
- Việc đi lại thang máy hay vấn đề sinh hoạt và an toàn có gì bất tiện hơn các tầng thấp hơn khác không ạ.

Em định ở căn này, vì tiền không nhiều nên không nhiều lựa chọn cụ ạ, cụ nào kinh nhiệm chỉ giáo em với. thanks !
p/s: Riệu em đã nghiêng bình rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

QAZ

Xe container
Trước nhà tôi có căn chung cư tầng 6/6, phía trên có bể nước + mái tôn chống nóng, nhưng vẫn bị nóng và nước yếu.

Khắc phục bằng điều hòa và bơm tăng áp thôi.

kiet_xu

Xe tải
Về vấn đề 1 thì e cũng không rõ nhưng vấn đề 2 e xin có chút ý kiến
1. Các chung cư cao tầng hiện giờ đều có bơm tăng áp dưới bể ngầm nên cụ yên tâm tầng 12 không bị nước yếu đâu
2. Các chung cư cao tầng cũng thường có nguồn điện dự phòng từ máy phát để đề phòng khi mất điện thang máy và các lộ ưu tiên khác có thể hoạt động được, nên khoản đi lại vẫn như tầng dưới thôi. Thứ 2 về độ an toàn thì cụ ở tầng 12 nếu chẳng may có cháy thì xe thang chữa cháy vẫn tiếp cận đc :D cụ nên tìm hiểu xem hệ thống PCCC, thoát nạn của chung cư đó thế nào vì ở nhà cao tầng lo e nghĩ lo nhất nếu xảy ra sự cố thôi ah

isabinh

Xe điện
Về vấn đề 1 thì e cũng không rõ nhưng vấn đề 2 e xin có chút ý kiến
1. Các chung cư cao tầng hiện giờ đều có bơm tăng áp dưới bể ngầm nên cụ yên tâm tầng 12 không bị nước yếu đâu
2. Các chung cư cao tầng cũng thường có nguồn điện dự phòng từ máy phát để đề phòng khi mất điện thang máy và các lộ ưu tiên khác có thể hoạt động được, nên khoản đi lại vẫn như tầng dưới thôi. Thứ 2 về độ an toàn thì cụ ở tầng 12 nếu chẳng may có cháy thì xe thang chữa cháy vẫn tiếp cận đc :D cụ nên tìm hiểu xem hệ thống PCCC, thoát nạn của chung cư đó thế nào vì ở nhà cao tầng lo e nghĩ lo nhất nếu xảy ra sự cố thôi ah
em tưởng là máy bơm chỉ bơm lên bể rồi từ bể cấp tự nhiên xuống căn hộ nên gần bể thì áp lực yếu, cáng tầng thấp áp lực nước càng manh chứ ạ. Hay bây giờ sử dung công nghệ hiện đại như cụ nói. Nhưng trên bản vẽ nóc tòa nhà vẫn thấy có Két nước sinh hoạt thì không biết có giống cái bể nước trên tum nhà mình bây giờ không nữa.

Gừng

Xe container
có phải cụ chủ định mua nhà sông đà mỹ đình o ạ?

slaz8

Xe ba gác
Trước nhà tôi có căn chung cư tầng 6/6, phía trên có bể nước + mái tôn chống nóng, nhưng vẫn bị nóng và nước yếu.

Khắc phục bằng điều hòa và bơm tăng áp thôi.
Chuẩn rồi, còn về vấn đề chịu lực thì cụ tạm yên tâm, vì chụi lực thì tầng 1 phải là chịu nhièu lực nhất, tầng mái co nhõn cái bể nước =)). có điều cuj nên lên xem nhưng cháu chắc ràng chung cư thường có thiết kế , bể nước thường đặt lên đàu dầm chịu lực và đáy cách trân một khoảng vừa đủ, nếu không phải như thế mà xây trên mặt sàn thì cháu dự là không có. Vấn đề chính là chông thấm và chống nóng, nếu cụ làm tốt thì sẽ đỡ.
Còn bây giwof bơm tăng áp bán đày chợ , như cụ đã từng thấy. chúc cụ sáng suốt

QAZ

Xe container
... Nhưng trên bản vẽ nóc tòa nhà vẫn thấy có Két nước sinh hoạt thì không biết có giống cái bể nước trên tum nhà mình bây giờ không nữa.
Nước sinh hoạt là để phân biệt với nước cứu hỏa thôi bác ạ.

Nói chung thì vẫn cần cái bơm tăng áp, nếu điều kiện cho phép thì lắp ngay sau đồng hồ nước.

luudesign

Xe hơi
ở CC nên chọn tầng cao nhất để không ai nhảy trên đầu ( quan niệm cũ) yên tâm đi cụ, vấn đề bể nước đã được đảm bảo vì đày bể có TK cách sàn >30cm ( với bể xây thủ công) còn một số CC hiện đại dùng bể đúc Composit. Về áp lực nước thì đúng là yếu vì theo TT ống đẫn thu nhỏ dần xuống các tầng thì cụ phải dùng bơm áp lực ( chọn chỗ nào kín hoặc đặt trong hộp KT của nhà chứ cái này kêu khó chịu ) Về thang máy thì cũng yên tâm không có trở ngại về giao thông có chăng nên theo dõi lịch cắt điện mà BQL thông báo mà còn biết để di tản ( có nhiều khi phải ở trong nhà, chết đói... vì ngại leo cầu thang)

dgc10b

Xe tăng
Mua chung cư em chỉ khoái tầng 6 hoặc 8, cao hơn là không máu me để mua nữa

isabinh

Xe điện
ở CC nên chọn tầng cao nhất để không ai nhảy trên đầu ( quan niệm cũ) yên tâm đi cụ, vấn đề bể nước đã được đảm bảo vì đày bể có TK cách sàn >30cm ( với bể xây thủ công) còn một số CC hiện đại dùng bể đúc Composit. Về áp lực nước thì đúng là yếu vì theo TT ống đẫn thu nhỏ dần xuống các tầng thì cụ phải dùng bơm áp lực ( chọn chỗ nào kín hoặc đặt trong hộp KT của nhà chứ cái này kêu khó chịu ) Về thang máy thì cũng yên tâm không có trở ngại về giao thông có chăng nên theo dõi lịch cắt điện mà BQL thông báo mà còn biết để di tản ( có nhiều khi phải ở trong nhà, chết đói... vì ngại leo cầu thang)
Em vừa hỏi bên dự án thì họ bầu là cũng không yếu đâu vì tòa nhà có hề thống bơm tăng áp. Chả hiểu là nó chơi kiểu bơm tăng áp đầu ra như hệ thống cấp nước sạch thành phố do Nhật bản thiết kế. Kiểu như bây giờ không có tháp nước cấp nước sạch thành phố nữa hay đây chính là cái bơm nước từ dưới lên bể
Hy vọng hiện đại thế thì tốt quá

Chỉnh sửa cuối:

kiet_xu

Xe tải
em tưởng là máy bơm chỉ bơm lên bể rồi từ bể cấp tự nhiên xuống căn hộ nên gần bể thì áp lực yếu, cáng tầng thấp áp lực nước càng manh chứ ạ. Hay bây giờ sử dung công nghệ hiện đại như cụ nói. Nhưng trên bản vẽ nóc tòa nhà vẫn thấy có Két nước sinh hoạt thì không biết có giống cái bể nước trên tum nhà mình bây giờ không nữa.
Em vừa hỏi bên dự án thì họ bầu là cũng không yếu đâu vì tòa nhà có hề thống bơm tăng áp. Chả hiểu là nó chơi kiểu bơm tăng áp đầu ra như hệ thống cấp nước sạch thành phố do Nhật bản thiết kế. Kiểu như bây giờ không có tháp nước cấp nước sạch thành phố nữa hay đây chính là cái bơm nước từ dưới lên bể
Hy vọng hiện đại thế thì tốt quá
Nếu là chung cư tốt, kiểu mới bây giờ thì như vậy đấy cụ. Bơm tăng áp trục đứng. Nghĩa là trong đường ống của cụ khi nào cũng có nước được duy trì ở áp lực nhất định, khi cụ sử dụng nước, áp lực nước giảm, bơm tăng áp tự động hoạt động bù vào áp lực lượng nước hụt. Còn việc bể nước mái thì đương nhiên phải có do yêu cầu về dự trữ nước sinh hoạt và đôi khi còn phục vụ chữa cháy.
Ngoài ra, cụ có thể tham khảo thêm bài của em về việc thoát nạn trong nhà cao tầng.
Hướng dẫn thoát nạn trong nhà cao tầng khi có cháy xảy ra

z0z0z0

Xe điện
Cụ tìm hiểu xem chủ đầu tư có thiết có tầng kỹ thuật mái (dành không gian phòng sinh hoạt cộng đồng, phòng làm việc của ban quản trị, phòng kỹ thuật thang máy, cấp nước ,... ). Nếu có thì cụ yên tâm về vấn đề chống nóng và thấm dột
Việc áp lực nước của nhà chung cư mới thì cụ yên tâm vì khi tính toán thuỷ lực đã được tính toán đủ áp lực cho tất cả các căn hộ (kể cả căn áp mái) rồi cụ ạ

tiensidaudat

Đi bộ
12 tầng là chung cư tái định cư rồi, vì vậy chất lượng kém lắm, ở đã chán thì ơ tầng áp mái thì có mà chán nữa, ko thấy giá nó rẻ nhất ah

vcuong162

Xe máy
Các cụ lại đào mộ hix hix [-O<

Tran Minh Hien

Xe hơi
Em đặt mua một căn Time City tầng trên cùng, cao nhất. Cá nhân em thấy chả làm sao, tuy nhiên vợ em nó lại giãy đành đạch không chịu. Sau 1 tháng cãi cọ thì em đành chiều vợ chuyển căn khác, mất toi tiền đặt cọc. Khách quan mà nói thì nhiều người vẫn không thích tầng trên cùng.

&justice4all

Xe hơi
nhà em hiện đang ở tầng 9/9 đây. Trở ngại duy nhất là nước yếu nên phải lắp thêm cái bơm tăng áp 2tr nhưng để trong phòng KT. Còn lại đều thấy rất ok. K bị nóng vì trên có lớp mái tôn cao hơn 1m từ mái bê tông. Không bị ồn ào vì nhiều ng đi lại ở hành lang, thang bộ. Không bị nhà tầng trên làm phiền (như bên nhà ông bà em, tầng trên trẻ con chạy nhảy tí là bên dưới nhức hết cả đầu)..

pipopipa

Xe hơi
Em đặt mua một căn Time City tầng trên cùng, cao nhất. Cá nhân em thấy chả làm sao, tuy nhiên vợ em nó lại giãy đành đạch không chịu. Sau 1 tháng cãi cọ thì em đành chiều vợ chuyển căn khác, mất toi tiền đặt cọc. Khách quan mà nói thì nhiều người vẫn không thích tầng trên cùng.
Cọc 100tr mà cụ bỏ được, tài thật. Tầng trên cùng bao giờ cũng rẻ nhất, vì đương nhiên người lên tới "đỉnh" là người càn được khuyến khích động viên thiết thực nhất!

0905698849

Xe hơi
Không lo mấy vấn đề đó, nhưng tầng trên cùng thì nắng nóng nhất thôi cụ ah