Chống cơn buồn ngủ khi đang lái xe

thanhthanh.sht

Xe tải
Tốt nhất nên dừng lại lấy tinh thần cụ ạ. nguy hiểm chết người đó ạ...

zLangTuz

Xe hơi
dừng xe làm điếu thuốc hoặc rửa mặt nhưng cũng không ăn thua bằng cụ tìm chỗ nào được phép đỗ , dừng lại 1 chút tranh thủ chợp mắt được muơi mười lăm phút là OK nhất . Đi cố thì rất dễ xảy ra va chạm trên đường

mabu44

Xe tăng
Chợp mắt 2s trên đường Âu cơ với tốc độ 60km/h chắc cụ lên báo rồi. Em dự cụ chỉ gật cái rồi choàng ngay thôi, 2s nó lâu lắm chứ
Chống buồn ngủ mà các cụ tư vấn tấp vào chợp mắt thì còn tư vấn gì, đấy là cách hiển nhiên, nhưng khốn lỗi trên đường mòn, trên cao tốc đêm tối, trên đường cánh đồng tối, có cụ nào liều tấp vào chợp mắt ko, ??? Lại còn lái xe 1 mình nữa, chợp mắt phát đến sáng à, mà khổ nỗi buồn ngủ toàn vào lúc tầm 10h đến 11h mới đau chứ.
Cách của em là nếu phải đi dài, đi lâu, có kế hoạch thì xác định luôn là phải có 2 người, không đổi lái đc thì ngồi cạnh và nói chuyện. Nói thật nhiều
Nếu phát sinh đột xuất, trên xe có mỗi mình thì bật nhạc, nhai kẹo cao su, uống nước đều vô nghĩa các cụ nhé, lại buồn ngủ ngay và tai nạn khó tránh khỏi. Cứ mở kính đổ chai nước rửa mặt, xoa cả lên đầu, đổ thêm chút vào mũi cho sặc , hơi khó chịu chút nhưng tỉnh hẳn các cụ nhé, bài học của em khi phải đi những chuyến 12h đêm trên đường mòn và cao tốc Láng hòa Lạc đấy ạ.

Leolai

Xe điện
Cách chống buồn ngủ tốt nhất là đi ngủ.!. :D

zLangTuz

Xe hơi
Chợp mắt 2s trên đường Âu cơ với tốc độ 60km/h chắc cụ lên báo rồi. Em dự cụ chỉ gật cái rồi choàng ngay thôi, 2s nó lâu lắm chứ
Chống buồn ngủ mà các cụ tư vấn tấp vào chợp mắt thì còn tư vấn gì, đấy là cách hiển nhiên, nhưng khốn lỗi trên đường mòn, trên cao tốc đêm tối, trên đường cánh đồng tối, có cụ nào liều tấp vào chợp mắt ko, ??? Lại còn lái xe 1 mình nữa, chợp mắt phát đến sáng à, mà khổ nỗi buồn ngủ toàn vào lúc tầm 10h đến 11h mới đau chứ.
Cách của em là nếu phải đi dài, đi lâu, có kế hoạch thì xác định luôn là phải có 2 người, không đổi lái đc thì ngồi cạnh và nói chuyện. Nói thật nhiều
Nếu phát sinh đột xuất, trên xe có mỗi mình thì bật nhạc, nhai kẹo cao su, uống nước đều vô nghĩa các cụ nhé, lại buồn ngủ ngay và tai nạn khó tránh khỏi. Cứ mở kính đổ chai nước rửa mặt, xoa cả lên đầu, đổ thêm chút vào mũi cho sặc , hơi khó chịu chút nhưng tỉnh hẳn các cụ nhé, bài học của em khi phải đi những chuyến 12h đêm trên đường mòn và cao tốc Láng hòa Lạc đấy ạ.
Cách của cụ hiệu quả đấy , e sợ nhất bật nhạc

f40fd

Xe điện
Lý tưởng nhất là có chỗ đỗ xe chợp mắt một lúc, còn không thì nhai một cục kẹo cao su to, chuyển cục kẹo cao su đó từ bên này sang bên kia hay nhằn nó ở răng cửa.

Khi buồn ngủ đừng cố ngóc đầu sẽ thêm mệt mỏi, hay kéo cái tựa đầu cao lên và ngả đầu vào nó để đỡ mỏi cổ, sẽ thêm tỉnh táo.

Trong khi thực hiện các thao tác trên, hãy hít thở thật sâu và đều.

Chaukga

Xe container
Hiện giờ em lại thấy võ nhai kẹo cao su là có hiệu quả ngay ;)

forwin

Xe buýt
Cụ cứ làm mấy lon bò húc. Em chạy HN- QB làm hết 5 lon là tới. Cứ 2h/lon.

CAODUONG

Xe hơi
Buồn ngủ quá e cứ dừng xe chợp 15ph rồi đi, cho an toàn!

thuong_dentis

Xe tăng
E thì trong xe lúc nào cũng có sẵn kẹo cao su loại Thông mũi mát họng ấy. E buồn ngủ nhai 1 hai cái là tỉnh luôn ạ.

xeloibocthep

Xe hơi
Em buồn ngủ mà chỉ đi quãng đường ngắn thì mở cửa lấy gió, khi chạy thì để tay trái lên thành cửa để gió thổi vào lòng bàn tay ;)
Em sẽ thử phương pháp của cụ.
Nhân đây em mời các bác tham khảo phương pháp em cũng đọc ở đâu đấy, thực hiện thấy hiệu quả:
1. Các bác hít sâu, nín thở đến mức có thể. làm như thế khoảng 3 lần là có hiệu quả.
2. Uống nhiều nước.
3. Xuống đi gửi tình yêu vào đất, đi bộ vươn vai khoảng 1 phút
Tất nhiên là không bằng dừng xe ngủ, nhưng chắc chắn việc tấp xe lại ngủ nhiều trường hợp không khả thi.

xeloibocthep

Xe hơi
khi buồn ngủ cụ vào quá mua mấy cục đá thả vào trong cạp quần rồi đi tiếp. Em đảm bảo cụ không thể buồn ngủ được nữa!
Món này em có ông bạn lái xe tải Bắc nam bảo làm viên đá bỏ dưới gan bàn chân, nhưng em chưa thử.

bigman95

Xe điện
Bò húc , lấy gió ngoài, buôn với gấu! lần nào đi trên dưới 500km em phải dùng mấy thứ đó.

Đặc biệt đường cao tốc rất dễ buồn ngủ vì âm thanh tầm 70db thêm rung của xe--> ru ngủ. Đến trạm nghỉ các cụ xuống xe đi XXX vặn mình mấy cái là lại đi tiếp được. (100km ít nhất1 lần dừng là tốt nhất)