Chống rỉ cho xe!

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng biết chủ đề này có mới không, nhưng em thấy các bác đi xe mới chắc chẳng ai quan tâm, nhưng vấn đề này không phải là thừa.
Để hiểu vấn đề hãy đi bằng câu hỏi.
1. Thế nào là chống rỉ xe hơi?
2. Những chỗ nào trên thân vỏ xe cần sơn chống rỉ?

3. Những chất nào, vật liệu gì sử dụng để chống rỉ?
4. Quá trình xử lý để sơn chống rỉ thế nào?
5. Sơn chống rỉ hiệu quả thế nào, nó có khả năng chống rỉ hoàn toàn không?
6. Sơn chống rỉ có làm giảm nhiệt độ không?
7. Có thể làm chống rỉ một số phần thân vỏ xe không?
8. Một xe cần làm bao nhiêu lần chống rỉ?
9. Khoảng cách cần làm sơn chống rỉ là bao lâu?
10. Có trường hợp nào sơn chống rỉ không đạt hiệu quả không?
11. Có thể tự sơn chống rỉ không?
12. Giá cả thế nào?
13. Sau khi sơn chống rỉ trong xe có mùi gì lạ và âm thành ồn không?

14. Sơn chống rỉ có làm ảnh hưởng tới lớp sơn trên thân vỏ xe không?
15. Sơn chống rỉ có làm ảnh hưởng tới bên ngoài xe không?
16. Xe mới có cần làm sơn chống rỉ không?

LongIT

Xe máy
a, topic này của bác cũng hay đấy. Em vodka cho bác 1 cái nhé.
Nhân tiện em cũng hỏi luôn , con vợ 2 của em bị mấy thằng mất dạy cào 1 vết ở cánh cửa, xước hơi sâu (em nhìn thấy cả cốt). Làm thì em chưa muốn vì làm cửa rất mất công. Vậy tạm thời xem dùng cái gì để con vợ 2 này của em chịu được với đời hả các bảc?

xebo

Xe bò ! ©
Để hiểu vấn đề hãy đi bằng câu hỏi.

1. Thế nào là chống rỉ xe hơi?
A. Đó là qui trình phun, ngâm tẩm hóa chất ngăn cản quá trình oxy hóa cho xe.

2. Những chỗ nào trên thân vỏ xe cần sơn chống rỉ?
A. Tất cả thân vỏ xe đều cần sơn chống rỉ.

3. Những chất nào, vật liệu gì sử dụng để chống rỉ?
A. Sơn chống rỉ, wax, keo, nhựa, chip... hay dầu mỡ gì đó.

4. Quá trình xử lý để sơn chống rỉ thế nào?
A. Cần phải xử lý bề mặt thật sạch sẽ trước khi sơn chống rỉ và làm theo hướng dẫn xử dụng cho mỗi loại khác nhau.

5. Sơn chống rỉ hiệu quả thế nào, nó có khả năng chống rỉ hoàn toàn không?
A. Nếu thực hiện theo đúng tiêu chuẩn thì sẽ đạt hiệu quả cao.

6. Sơn chống rỉ có làm giảm nhiệt độ không?
A. Không.

7. Có thể làm chống rỉ một số phần thân vỏ xe không?
A. Mỗi phần thân vỏ xe có những loại hóa chất chống rỉ tương ứng. Vd: toàn bộ thân vỏ được phủ lớp sơn điện ly chống rỉ trước khi phun các lớp sơn khác. Gầm xe được phun thêm lớp nhựa dẻo PVC chống bùn đất, sỏi đá bắn vào. Phun thêm lớp cavity wax vào bên trong cánh cửa, rocker panel (phần hộp rỗng mép dưới cửa, longgi panel (các ống hộp chịu lực ở gầm xe) chống cho nước đọng lại bên trong khi trời mưa. Ở châu Âu, Mỹ người ta bắt buộc phải phun thêm lớp hard chip vào phần dưới thấp của cánh cửa, bậc lên xuống... nữa. Đối với những xe cần vận chuyển xa, lưu kho lâu... người ta có thể phun một lớp mỏng softwax lên toàn bộ xe để chống rỉ.

8. Một xe cần làm bao nhiêu lần chống rỉ?
A. Nếu làm chuẩn chỉ 1 lần là đủ, ngược lại thì bao nhiêu cũng không đủ.

9. Khoảng cách cần làm sơn chống rỉ là bao lâu?
A. Tùy theo điều kiện, môi trường... xử dụng.

10. Có trường hợp nào sơn chống rỉ không đạt hiệu quả không?
A. Trường hợp qui trình xử lý bề mặt không tốt, qui trình sơn chống rỉ không theo tiêu chuẩn thì sơn có tốt mấy cũng không hiệu quả.

11. Có thể tự sơn chống rỉ không?
A. Hơi bị khó nếu muốn đạt hiệu quả cao.

12. Giá cả thế nào?
A. Tiền nào của nấy.

13. Sau khi sơn chống rỉ trong xe có mùi gì lạ và âm thành ồn không?
A. Thời gian đầu chắc sẽ có mùi, sau sẽ hết. Có thể cách âm được chút xíu tùy theo vật liệu.

14. Sơn chống rỉ có làm ảnh hưởng tới lớp sơn trên thân vỏ xe không?
A. Chúng có liên quan mật thiết lẫn nhau.

15. Sơn chống rỉ có làm ảnh hưởng tới bên ngoài xe không?
A. Không.

16. Xe mới có cần làm sơn chống rỉ không?
A. Không cần thiết vì nhà sản xuất đã làm tương đối đủ rồi, tuy nhiên một số hãng cắt giảm chi phí nên một số phần bị bỏ đi.

au999

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cho em hỏi chống gỉ hay là chống rỉ; từ nào đúng vì nhiều khi hay thấy dùng lẫn lộn.

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
a, topic này của bác cũng hay đấy. Em vodka cho bác 1 cái nhé.
Nhân tiện em cũng hỏi luôn , con vợ 2 của em bị mấy thằng mất dạy cào 1 vết ở cánh cửa, xước hơi sâu (em nhìn thấy cả cốt). Làm thì em chưa muốn vì làm cửa rất mất công. Vậy tạm thời xem dùng cái gì để con vợ 2 này của em chịu được với đời hả các bảc?
Để lâu thì chắc là sẽ rỉ đấy bác ạ. Nếu bác có bảo hiểm thì gọi đến làm ngay đi.
Còn không thì hình như ngoài thị trường có bán loại bút sáp gì đấy để bôi tạm vào các chỗ xước nhẹ, công hiệu thế nào em ko rõ và chưa nghiên cứu.

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Ngoài bác xebo ra còn bác nào có phương án khác không!
Em thấy bác xebo cũng trả lời rất chuyên nghiệp rồi, em thì không thạo về cái này, nhưng em nghĩ, mục này sẽ rất tốt cho anh em OF cùng nghiên cứu và thảo luận. Phần em sẽ có thêm mục trả lời sau!

Lão ấy đi học sơn cách đây hơn 1 con giáp, ăn, ngủ, nghỉ đều sơn hết .... không rành mới là lạ đấy

LongIT

Xe máy
Để lâu thì chắc là sẽ rỉ đấy bác ạ. Nếu bác có bảo hiểm thì gọi đến làm ngay đi.
Còn không thì hình như ngoài thị trường có bán loại bút sáp gì đấy để bôi tạm vào các chỗ xước nhẹ, công hiệu thế nào em ko rõ và chưa nghiên cứu.
Vâng, thanks bác.
Có bác nào biết cái "..ngoài thị trường có bán loại bút sáp gì đấy để bôi tạm vào các chỗ xước nhẹ..." thì chỉ giúp em với :'(

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Lão ấy đi học sơn cách đây hơn 1 con giáp, ăn, ngủ, nghỉ đều sơn hết .... không rành mới là lạ đấy
Hĩ, chẳng bù lại cho em chẳng biết chút gì về sơn cả, chỉ mon men vào nghề thì đã gặp ngay cao thủ. Xin thỉnh giáo đại ca!

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thanks bác.
Có bác nào biết cái "..ngoài thị trường có bán loại bút sáp gì đấy để bôi tạm vào các chỗ xước nhẹ..." thì chỉ giúp em với :'(
cái loại này ở nước ngoài thì nó quảng cáo và bán nhiều. Còn trong nước tìn sơn lại xe rẻ quá nên chắc ít người nhập lắm. bác cứ cố tìm đi, còn không thì tìm ông nào mua bảo hiểm toàn xe, nhờ đâm vào bác cái là cả 2 đi sơn lại miễn phí :))

isabinh

Xe điện
Vâng, thanks bác.
Bác không cần cầu kỳ như thế, cứ tìm chất gì đó như nến hay gì gi đó mà không làm ảnh hưởng đến thẩm mỹ nhiều là được. Cốt lõi của vấn đề là bác làm thế nào để chỗ bề mặt kim laoij đó không tiếp xúc với oxi, ngăn cản quá trình oxi hóa là đươc. Theo em thì lấy nến có mầu theo xe nếu kiếm được, còn không thì dùng nến trắng hơ nóng lên quệt một lớp mỏng lên đó rồi lại lau sạch đi cho đỡ bẩn, kiều gì thì cũng có một lớp sáp rất mỏng phủ lên vết xước lõm đó, lúc nào tiện thì sơn thì là lại luôn

FeRAM

Xe điện
Các bác cho em hỏi chống gỉ hay là chống rỉ; từ nào đúng vì nhiều khi hay thấy dùng lẫn lộn.
Chống gỉ mới là đúng chính tả tiếng Việt ạ. Bác gì gì đấy, chắc ở nước ngoài lâu, nên dùng sai chính tả.