Tại sao phải căn chỉnh góc đặt bánh xe?

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Xe của bạn chạy hàng ngày do mòn cơ học tự nhiên của các cơ cấu hệ thống lái ( rô tuyn lái, rô tuyn đứng, càng A, giảm xóc, lò xo...) dẫn đến các góc định vị của bánh xe bị sai so với tiêu chuẩn của nhà sản xuất. Điều này làm cho các bánh xe sẽ không chuyển động theo cùng một hướng dẫn đến lốp xe bị mòn không đều ( vì bị kéo lê trong khi quay), vô lăng bị vẹo khi xe chạy thẳng, người lái luôn phải ép một lực vào vô lăng để giữ cho xe chạy thẳng, dẫn đến tổn hao xăng và mất an toàn. ( Khi xe đang vào cua mà bị xóc - hai bánh lái sẽ bị dúi thêm về cùng một hướng làm dẫn đến hiện tượng cướp tay lái hay còn gọi là " mất lái")
Mặt khác do đường xấu và không phẳng nên bánh xe có xu hướng bị mòn không đều dẫn đến bánh xe có hình côn ( mắt thường không nhìn thấy được). Chỉ cần chênh nhau 1mm về chu vi giữa bên phải và bên trái, thì khi xe lăn bánh chục mét hoặc 100 m thì độ vít là đáng kể.
Một điều quan trọng nữa là khi căn chỉnh góc đặt bánh xe, kỹ thuật viên sẽ kiểm tra các chi tiết gầm, rotuyn...phát hiện sớm những hư hỏng mà bình thường có thể không biết được.
Địa chỉ các tiệm lốp ở Hà Nội có dịch vụ cân bằng động và căn chỉnh óc đặt bánh xe để các bác tiện tham khảo:
1.Trung tâm dịch vụ lốp ô tô Hunter
2. Michelin Phương Đông - Số 9 Đào Tấn ( quá nổi tiếng)
3. Lốp Dân Chủ - 140 Trần Phú - Hà Đông (quá nổi tiếng)
4. B-Shop Hoàng Hùng - 50C Yên Phụ

Các bác ở địa phương khác quan tâm có thể hỏi em mách chỗ cho nhé!
[video=youtube;N5zOsb-VFjI]http://www.youtube.com/watch?v=N5zOsb-VFjI[/video]

Chỉnh sửa cuối:

eleuleu

Xe máy
Ở Thái Nguyên thì chỗ nào cân chỉnh hả cụ?

haivu237

Xe đạp
Bác nào biết sớm chỉ cho Cụ ý đi và chỉ cả cho em nữa :D

phamluan8x

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Bác ơi hiện nay rất tiếc là chưa có điểm nào,hy vọng rằng thời gian tới ở Lương ngọc Quyến sẽ lắp để phục vụ các bác ạ!
Em phải đi học nghề để về quê mở tiệm phục vụ các cụ OF TN đây

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ chủ có bài viết rất hay, đi đường em thấy nhiều xe bị lệch góc đặt bánh xe nhìn thấy rõ bằng mắt thường...các chủ xe đấy phá xe thật

gobig0808

Xe đạp
e mới ra trường đang trong thời gian học việc,mấy hôm thấy các đàn anh cân chỉnh cái này suốt này,cứ vác thước dây ra đo rồi cân chỉnh mãi

phantomer

Xe hơi
Bác nào có kinh nghiệm thì vào chia sé cho e với ạ, e đang cần lắm đấy :/

Godfather77

Xe điện
Hà Phương ở Quảng Ninh có vẻ hơi chát cụ nhỉ (dùng máu hunter của cụ mà) em toàn xuống cái chỗ gì gần cột 5 ý. Giá bao giờ cũng rẻ bằng 1/3

Godfather77

Xe điện
Cụ học nghề ở chỗ nào đới ạ. học ở đới như thế nào? em cung đang định cho thằng em đi học
Học nghề chắc là đơn giản thoai nhưng em cụ có dám đầu tư mua cả bộ máy tầm 1 tỷ cộng với phải có mặt bằng nhà xưởng khoảng 100m2 và chấp nhận mỗi xe chỉ gặp cụ ít nhiều nhất 1 năm 1 lần không cụ.

Godfather77

Xe điện
Nhận đây cụ chủ cho em hỏi là sau khi cân chụm 4 bánh xong xe có phải vào hãng để set lại cảm biến góc lái không ạ?

quangzin

Xe tăng
Các Cụ có kinh nghiệm về lốp cho e hỏi tý , xe e cân 4 lốp điện tử ngon lành rồi ,do bơm khí thường và dùng cảm biến áp suất lốp khi đi trời nắng nóng nhiệt trong lốp tăng kèm theo đó là số cân 4 lốp cũng tăng theo và e đã bơm khí nitơ vào thay thế khí thông thường .Khi thay thợ xì hơi không tháo bánh xe ra cứ để thế xì hết hơi sau đó bơm khí nitơ vào ,sau khi bơm nitơ vào e thấy rất ổn định về số cân bơm khi đi trời nắng nhưng lại thấy xe đi có vẻ bị vẹo ko cân như trước, theo các cụ e có phải đi cân lại lốp ko ạ cảm biếm áp suất 4 lốp vẫn báo 2.3 cân .

NISSAN GTRL

Xe hơi
các cụ mợ cứ qua 112 trương chinh là oke

Godfather77

Xe điện
Cụ chỉnh hết nhiêu ạ ? Em vào Ford Hạ Long hết 700k.
em suốt ngày rửa xe nên hóng hớt được là cả cân chụm lẫn cân bằng động là hết 1 củ tròn. Ford thì chắc ko làm được cho Huyndai rùi cụ nhỉ?

Caterpillar

Xe tăng
em suốt ngày rửa xe nên hóng hớt được là cả cân chụm lẫn cân bằng động là hết 1 củ tròn. Ford thì chắc ko làm được cho Huyndai rùi cụ nhỉ?
Ford nhưng dùng đồ không phải của Ford nên làm được tuốt cụ ạ, em thấy 2 lão làng ở đấy chỉnh lái nên cũng yên tâm.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Nhận đây cụ chủ cho em hỏi là sau khi cân chụm 4 bánh xong xe có phải vào hãng để set lại cảm biến góc lái không ạ?
Sau khi căn chỉnh góc đặt bánh xe bằng máy Hunter thì còn một bước cuối cùng là reset lại điện hay Hunter gọi là làm Code link.Công việc này là việc reset lại sensor cảm biến góc lái theo đúng thông số ban đầu của nhà sản xuất.Do vậy chỉ những xe có SAS (steering angle sensor) ví dụ như xe của một số hãng Audi, BMW, Lexus...thì nên làm Code link sau khi căn chỉnh góc đặt bánh xe cụ ạ.
Nhân tiện đây xin trả lời lại comment của cụ hôm trước về gara Hà Phương ở Hòn Gai nhé: Như cụ là người am hiểu về công nghệ nên em cũng mạo muội chia sẻ một ít thông tin về Hunter.Không chỉ ở Việt Nam mình mà trên TG có rất nhiều QG mà ở đó có nhiều xưởng dịch vụ của các hãng xe nổi tiếng sử dụng thiết bị Hunter vì tính chính xác cao của nó đem lại,do vậy một chiếc xe sau khi được căn chỉnh bằng máy Hunter sẽ đem lại cảm giác lái rất chắc chắn,lốp và các chi tiết như cao su càng A, rotuyn, hay bi moay ơ sẽ tăng tuổi thọ đáng kể.Vậy nên nếu dịch vụ ở những nơi đó có cao hơn một chút thì cũng nên cân nhắc cụ nhẩy,dùng thử một tý các cụ sẽ biết ngay thôi mà.Cụ đừng nghĩ em đang spam nhé,thực ra em chỉ muốn qua 4r để đưa thông tin đến với nhiều người vì thực tế các bài về góc đặt bánh xe còn rất hay cụ ợ.

MONTERO

Xe tăng
Người OF
Các Cụ có kinh nghiệm về lốp cho e hỏi tý , xe e cân 4 lốp điện tử ngon lành rồi ,do bơm khí thường và dùng cảm biến áp suất lốp khi đi trời nắng nóng nhiệt trong lốp tăng kèm theo đó là số cân 4 lốp cũng tăng theo và e đã bơm khí nitơ vào thay thế khí thông thường .Khi thay thợ xì hơi không tháo bánh xe ra cứ để thế xì hết hơi sau đó bơm khí nitơ vào ,sau khi bơm nitơ vào e thấy rất ổn định về số cân bơm khi đi trời nắng nhưng lại thấy xe đi có vẻ bị vẹo ko cân như trước, theo các cụ e có phải đi cân lại lốp ko ạ cảm biếm áp suất 4 lốp vẫn báo 2.3 cân .
Theo em thì cụ nên kiểm tra lại một lượt, tuy nhiên nếu cụ cảm nhận độ rung lắc khi so sánh giữa trước khi và sau khi bơm nitơ thì em có thể trả lời cụ rằng đó chỉ là cảm giác của cụ thôi chứ mọi chuyện của vợ hai cụ vẫn thế đó ạ;))

hunter vietnam

Đi bộ
cụ oi
e cung can chinh nhieu lan rui nghien lm bc lam hit bn vay