Chốt thông tin về vụ xử phạt xe 2B ko gương các cụ ơi

langthang_mu*a

Xe đạp
Tình hình là mí hum ni cháu thấy nhiều người đồn thổi và các cụ trên rum nhà mình cũng băn khoăn. Cháu bỏ cả tối ra ngồi đọc và soi 2 cái nghị định NĐ 34/2010/NĐ - CP và 33/2011/NĐ - CP rùi.
Cụ tỉ như sau: Thằng NĐ 33 chỉ là bổ sung mấy khoản, mấy điểm của mí điều trong NĐ 34 thôi ạ.
"Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạmhành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ với nội dung sau đây:
1. Sửa đổi, bổ sung điểm a, điểm b khoản 2 Điều 19 như sau:
“a) Điều khiển xe không có đủ đèn chiếu sáng, đèn soi biểnsố, đèn báo hãm, đèn tín hiệu, cần gạt nước, gương chiếu hậu, dụng cụ thoát hiểm,thiết bị chữa cháy, đồng hồ báo áp lực hơi, đồng hồ báo tốc độ của xe hoặc cónhững thiết bị đó nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế (nếucó quy định phải có những thiết bị đó) hoặc lắp thêm đèn chiếu sáng về phía sauxe.
b) Điều khiển xe không có còi.”
2. Bổ sung điểm d khoản 4 Điều 19 như sau:
“d) Điều khiển xe lắp đặt, sử dụng còi vượt quá âm lượngtheo quy định”.
3. Sửa đổi, bổ sung điểm d khoản 3 Điều 36 như sau:
“d) Chở hàng vượt quá khổ giới hạn của cầu, đường nhưngkhông có Giấy phép lưu hành hoặc chở hàng vượt khổ giới hạn của cầu, đường ghitrong Giấy phép lưu hành”.
4. Sửa đổi, bổ sung khoản 3, khoản 4 Điều 57 như sau:
“3. Đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vivi phạm quy định tại điểm a khoản 8 Điều 24 Nghị định này, trong trường hợp điềukhiển xe ô tô đầu kéo sơ mi rơ moóc không có Giấy phép lái xe hạng FC bị xử phạtkể từ ngày 01 tháng 7 năm 2011.
4. Đối với người điều khiển phương tiện thực hiện hành vivi phạm quy định tại điểm g khoản 1 Điều 8, điểm h khoản 2 Điều 10 Nghị địnhnày, trong trường hợp đặt báo hiệu nguy hiểm không đúng quy định bị xử phạt kểtừ ngày 01 tháng 7 năm 2013.”
5. Bổ sung khoản 7 Điều 57 như sau:
“7. Về việc xử phạt đối với người điều khiển phương tiện thựchiện hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 6 Điều 26, điểm d khoản 3 Điều27 Nghị định này được thực hiện từ ngày 01 tháng 7 năm 2013.”
Điều 2. Hiệu lực và trách nhiệm thi hành
1. Nghị định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 30 tháng 6năm 2011.
2. Các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Thủ trưởngcơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộcTrung ương chịu trách nhiệm thi hành Nghị định ./."
Nhưng các cụ lưu ý cho cháu một số điều này:
- Điều 19
[FONT=&quot]. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông[/FONT]
+ Khoản 2: Phạt từ 300k -500k
---> Ko liên quan đến xe 2B nhà mềnh nhé.
Cho nên xe 2B ko bị phạt ko có gương từ 300k - 500k đâu ạ.
- Túm lại là trong NĐ 33 này ko có cái điều nào thay đổi, bổ sung NĐ 34 ảnh hưởng đến xe 2B nhà mình các cụ ạ. Các cụ chỉ cần quan tâm đến NĐ 34 và một số căn cứ của NĐ 34 thôi ạ

langthang_mu*a

Xe đạp
Với lạ các cụ đừng dại đổ xô đi mua gương nữa nhá, hị hị. Lỗi gương thì thường chỉ bị phạt kèm hoặc là cái cớ để các chú cá vàng super soi giấy tờ của các cụ thôi.

philongcar

Xe tăng
thế tóm lại là ko có gương mà vẫn chấp hành luật GT (mũ nón đèn đóm full) thì ko bỗng dưng bị gọi lại fải ko ợ :D

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
thế tóm lại là ko có gương mà vẫn chấp hành luật GT (mũ nón đèn đóm full) thì ko bỗng dưng bị gọi lại fải ko ợ :D

Thích thì nó vẫn gọi lại như thường vì theo NĐ cũ cũng đã bị phạt rồi, quan trọng là gọi lại kèm theo nhiều lỗi khác cũng phiền. Mà cứ lắp vào đi cho yên tâm, đỡ phải chui lủi.

lovelyboy1712

Xe máy
Thế nếu CA gà gọi thì.... dở luật ra cho nó đọc ạ???

tuan_85

Xe hơi
nói chung ở vn mình thì kiểu gì cũng chết ,kiểu *** gì bọn nó cũng nghĩ ra được tội :đèn hậu ,phanh ,pha ,gương ,giấy tờ( bằng lái ,đăng kí xe ,bảo hiểm) ,rẽ k xi-nhan ,đội mũ k cài quai ,đội mũ cho quai ra sau ..v..v......vvv..... ngứa mắt thì gọi lại hỏi chơi =))

mrrocky

Xe buýt
nói chung ở vn mình thì kiểu gì cũng chết ,kiểu *** gì bọn nó cũng nghĩ ra được tội :đèn hậu ,phanh ,pha ,gương ,giấy tờ( bằng lái ,đăng kí xe ,bảo hiểm) ,rẽ k xi-nhan ,đội mũ k cài quai ,đội mũ cho quai ra sau ..v..v......vvv..... ngứa mắt thì gọi lại hỏi chơi =))
Bác nói đúng ạ 1 khi bị bắt thì đủ mọi lỗi ko cần phải gương, tốt nhất là cứ tránh xa các chú ý ra :)

kenny.cfyc

Xe tải
cụ nói chuẩn, có khi sau còn quả lỗi đi dép lê nữa ấy chứ

RC Car

Đi bộ
Điều khiển xe máy không có gương chiếu hậu bị phạt đến 100.000đ
Theo ca.cand.com.vn - 1 năm trước
"Tôi muốn hỏi quý báo, điều khiển xe máy không có gương chiếu hậu có bị xử phạt? Mức xử phạt cụ thể như thế nào? Ngoài gương chiếu hậu, nếu điều khiển xe máy không đáp ứng yêu cầu kỹ thuật, điều kiện phương tiện sẽ bị xử phạt như thế nào?", Nguyễn Thị Phương Linh, Hưng Yên.

Theo Điều 20, mục 3, chương II, Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông là:

1. Phạt tiền từ 80.000 - 100.000đ đối với một trong các hành vi: Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng; gắn biển số không đúng quy định; biển số không rõ chữ, số; biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; điều khiển xe không có tín hiệu hoặc có nhưng không có tác dụng.

2. Phạt tiền từ 100.000 - 200.000đ đối với một trong các hành vi: Sử dụng còi không đúng quy chuẩn kỹ thuật cho từng loại xe; không có bộ phận giảm âm thanh, giảm khói hoặc có nhưng không bảo đảm quy chuẩn môi trường về khí thải, tiếng ồn; không có hệ thống hãm hoặc có nhưng không bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật.

3. Phạt tiền từ 300.000 - 500.000đ với một trong các hành vi: Không có Giấy đăng ký xe theo quy định; sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xoá; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp; không gắn biển số (nếu có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với số hoặc ký hiệu trong Giấy đăng ký; biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

4. Phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000đ với một trong các hành vi: Xe đăng ký tạm hoạt động quá phạm vi, thời hạn cho phép; điều khiển xe tự sản xuất, lắp ráp.

Ngoài ra, tuỳ từng tính chất, người vi phạm còn bị áp dụng các hình phạt bổ sung như: Tịch thu còi, tước Giấy phép lái xe 30 ngày; tước Giấy phép lái xe 60 ngày

Nguồn: http://tintuc.xalo.vn/00-520112522/dieu_khien_xe_may_khong_co_guong_chieu_hau_bi_phat_den_100_000d.html?id=1eba9d6&o=0

classic2k6

Xe tải
bác này mới ở rừng ra ah ???
cái này mọi người biết từ lâu rồi mà , vẫn còn lăn tăn chuyện gương xẻng ah ???
tốt nhất là đeo cái gương bé bé vào bên trái , tránh chó chẳng xấu mặt nào , mà ko gương thì cũng chẳng sành điệu , chẳng ghê ghớm hơn chút nào đâu , chung quy cũng chỉ là cái phương tiện đi lại thôi :)

minhvtv3

Xe tăng
Em thấy có phạt thế chứ phạt nữa thì ở HN, số lượng xe k gương vẫn nhan nhản

thangdomi20

Xe hơi
có cái gương bị phạt chẳng nhẽ lại theo kiện giống bác ĐÔNG được ahf

ducleminh

Xe điện
Không gương lẽ ra phải phạt thật nặng chứ, các cụ bênh xe không gương làm gì, hay các cụ cũng muốn không gương để tạt đầu lạng lách kệ xác thằng đằng sau vậy :( CHÁN!!!

thangnhoccon41

Xe hơi
Thưa các bác , " người yêu " em nó bị một quả này cũng vái , nó về nó kể cho em , hôm đấy nó chạy tầm 41km 42km , thế là bị áo vàng bắn tốc độ , nó thì nó lại không mang giấy tờ xe , còn mũ gương thì đầy đủ , thế là anh áo vàng bảo giải quyết luôn hay đưa xe về trạm , ny em nó không mang theo tiền , nó mới dơ ví ra cho anh áo vàng xem , anh ấy nhìn ngay thấy ảnh của em trong đó . Rồi anh ấy nói " có ny rồi chán nhỉ , đang định xin số làm quen " . Con ny em nó xin xỏ 1 lúc rồi cũng được tha . Em nghĩ chắc nó gọi lại để làm quen thôi , chứ chẳng may có chạy quá 1km hay 2km chắc cũng không bị bắt

thangnhoccon41

Xe hơi
Vậy là nó có ý đồ với ny em rồi , mai em đích thân lai ny đi qua đoạn đường đó xem sao .

cupheu

Xe tăng
Thưa các bác , " người yêu " em nó bị một quả này cũng vái , nó về nó kể cho em , hôm đấy nó chạy tầm 41km 42km , thế là bị áo vàng bắn tốc độ , nó thì nó lại không mang giấy tờ xe , còn mũ gương thì đầy đủ , thế là anh áo vàng bảo giải quyết luôn hay đưa xe về trạm , ny em nó không mang theo tiền , nó mới dơ ví ra cho anh áo vàng xem , anh ấy nhìn ngay thấy ảnh của em trong đó . Rồi anh ấy nói " có ny rồi chán nhỉ , đang định xin số làm quen " . Con ny em nó xin xỏ 1 lúc rồi cũng được tha . Em nghĩ chắc nó gọi lại để làm quen thôi , chứ chẳng may có chạy quá 1km hay 2km chắc cũng không bị bắt
Chẳng có lẽ lại rảnh vậy,mà ny cụ đi đg nào mà mũ gương đầy đủ,nhưng lại k mang giấy tờ cả tiền :)) lúc đấy mà ăn đinh,khéo mấy a vá xe ko lấy tiền ý chứ 8-}

thangnhoccon41

Xe hơi
Chẳng có lẽ lại rảnh vậy,mà ny cụ đi đg nào mà mũ gương đầy đủ,nhưng lại k mang giấy tờ cả tiền :)) lúc đấy mà ăn đinh,khéo mấy a vá xe ko lấy tiền ý chứ 8-}
Đấy , nó lại rảnh thế chứ , con ny em nó về nó nói lại với em vậy . Em cũng nghĩ chắc nó trêu , chứ đi quá 1km đến 2km thì làm sao mà bị phạt