Chữ A/T trên bảng điều khiển xe

kingvn

Xe hơi
Các bác cho em hỏi tí, mấy hôm nay, tự nhiên trên xe em hiển thị chữ "A/T" màu đỏ, em không hiểu nó có ý nghĩa gì? Đi xe thì cũng không thấy nhiều khác biệt, chỉ có là garangti có vẻ nhỏ, bình thường ko đạp ga xe vẫn chạy chậm, nhưng đằng này chuyển động rất ít.
Ga cũng có vẻ yêu hơn 1 chút.
Em tra trên mạng thì A/T báo hiệu là hộp số có vấn đề, gọi điện cho hàng sửa quen hỏi thì họ bảo phải vào hãng mới có thiết bị tìm hiểu cụ thể nguyên nhân, ông ấy ko tìm được.
Các bác tư vấn cho em đấy là lỗi gì ạ? Sửa chữa thế nào ạ!

kingvn

Xe hơi
Các cụ giúp đỡ em với ạ, đang gay go quá không biết đi sửa ở đâu.
Vào chính hãng thì máy móc có, nhưng giá tiền cao lắm ạ :((

veronicax2

Xe buýt
bệnh này em gặp rồi, và cũng chữa xong xuôi rồi, nhưng em vưỡn chưa hiểu xe bác xe gì lại là mazda à, bác có chơi quả sập gầm nào không
vào hãng có phải cái gì cũng đắt đâu, nếu tiếc tiền sửa thì bác đi đâu cũng sắm cái cờ lê 10 để tháo cọc âm ra vài phút sau gắn vào và lại tít hehe

Chỉnh sửa cuối:

kingvn

Xe hơi
Xe em xe Matiz bác ơi. Sập gầm thì em cũng bị rồi, nhưng cũng chỉ nhẹ nhàng thôi, chưa bị quả nào nặng đánh ruỳnh một cái nào cả.
Em đi sửa mấy lần ở Trung tâm bảo hành của Daewoo, thấy giá cao hơn bình thường quá, nên cũng ngại, cả thái độ sửa chữa ở chỗ đấy em thấy ko tốt lắm.
Đầu tiên em thay cái bóng đèn pha thì mấy trăm K, mà thay bóng các chỗ khác kể cả bóng xịn cũng 100K. Thay 1 cái gương thì 1,3M. 1 cái đèn gầm Matiz thì 1,2M.
Mà xong kiểm tra lại thì cũng toàn đồ tàu như nhau cả. Đợt sau em quen ông sửa xe gần nhà, nên cứ hỏng là vác ra đấy sửa thôi.
Căn bản xưởng nhỏ, nên ko có dụng cụ kiểm tra hết tất cả nguyên nhân được.
Bác Veronicax2 cho em hỏi cái.
Như bác bảo thì xe em có vấn đề ở cọc âm ạ? Cọc âm là cái gì? nằm ở đâu, có tác dụng thế nào ạ?

tata nano

Xe tải
Xe em xe Matiz bác ơi. Sập gầm thì em cũng bị rồi, nhưng cũng chỉ nhẹ nhàng thôi, chưa bị quả nào nặng đánh ruỳnh một cái nào cả.
Em đi sửa mấy lần ở Trung tâm bảo hành của Daewoo, thấy giá cao hơn bình thường quá, nên cũng ngại, cả thái độ sửa chữa ở chỗ đấy em thấy ko tốt lắm.
Đầu tiên em thay cái bóng đèn pha thì mấy trăm K, mà thay bóng các chỗ khác kể cả bóng xịn cũng 100K. Thay 1 cái gương thì 1,3M. 1 cái đèn gầm Matiz thì 1,2M.
Mà xong kiểm tra lại thì cũng toàn đồ tàu như nhau cả. Đợt sau em quen ông sửa xe gần nhà, nên cứ hỏng là vác ra đấy sửa thôi.
Căn bản xưởng nhỏ, nên ko có dụng cụ kiểm tra hết tất cả nguyên nhân được.
Bác Veronicax2 cho em hỏi cái.
Như bác bảo thì xe em có vấn đề ở cọc âm ạ? Cọc âm là cái gì? nằm ở đâu, có tác dụng thế nào ạ?
Bác này ít lượn of, mua đồ thì ra 41a nguyễn công trứ nhé

kingvn

Xe hơi

kingvn

Xe hơi
Các bác chỉ giúp em với ạ!
Hôm nay em ra hãng thì họ dùng cái máy để check nhưng vẫn chưa ra được nguyên nhân. Hẹn thứ 2 đến sửa có mấy chuyên gia sẽ xem về vụ này.
Không ngờ phức tạp thế :((

kingvn

Xe hơi
Thưa các cụ, sau khi biết được mã code và đọc giải thích trên mạng thì em hiểu hiện tương xe em hiện A/T lên là: bộ điều khiển hộp số có vấn đề, xe nổ máy lên hộp số tự động nhảy lên số cao nhất luôn, nên xe khởi động rất chậm và ỳ, đợi đến chạy nhanh tí thì OK, máy chạy khá bình thường.
Nhưng nguyên nhân để xử lý thì ko biết làm thế nào, mạng cũng ko hướng dẫn. Em vác xe ra gara quen, chú chủ gara bảo: có thể bị ẩm các đầu nối trong xe, thế là tháo ra, lau khô hết, rồi lắp lại.
Đến giờ sau hơn 1 tuần đi, mọi thứ vẫn ngon lành cành đào.

batmancar

Xe điện
Vậy là bị ẩm các đầu nối trong xe hả cụ? mà trong xe bao nhiêu đầu nối vậy mà tháo hết à?

747

Xe tăng
vụ này cũng phức tạp nhỉ? nếu mỗi lần bị thế chắc tháo tung xe ra mất. em nghĩ bác nên bọc lại hết các đầu dây.