[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

muathuhanoi883

Xe tải
Hậu quả vừa vừa thôi bác XSim.
Cứ tạm tính, 2 bạn chộm đáng kính đã trộm độ 2000 con chó, đã từng xiên vài chủ chó vài nhát, như bác Hastamanana miêu tả, thì tôi thấy Hậu quả nó bé lại rất nhiều.
Uh số vụ trộm chó cụ nghĩ nhiều hơn số cụ chó ị bậy? Hay số vụ bọn trộm xiên chủ cụ nghĩ nhiều hơn số vụ dân lành bị chó cắn?
Em ủng hộ trộm chó. Vì nếu nhốt trong nhà hay chủ dắt đi ít bị bị trộm đc

3005

Xe tăng
Chủ chó khả năng cao là tử hình rồi. Sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ là xe ô tô, cố ý, gây chết nhiều người. Tình tiết này mà không tử hình mới lạ.

datinh

Xe container
bên mê nuôi chó lờ tịt đi những vụ chớ đợp luôn cả người chủ. người nhà nhể.
bên phường bồ đề gì đó năm kia năm kìa con chó đớp cả bà cụ
có vi đeo đầy trên mạng
giờ searh có khi vẫn ra
mệ kiếp chó với chả chiếc. ngứ mắt :D

datinh

Xe container

vẫn còn clip các cụ ạ. già mà bị chó đợp có điên không chứ

Tv1912

Xe tải
Thế, thay vì chém đầu, ta chém bớt 1-2 ngón tay khi túm được trộm chó, có hiệu quả và xứng đáng hơn không bác?
Em cũng không biết ạ, em chỉ biết là cơ quan hành pháp xử lý dù có nghiêm khắc thế nào cũng không dã man bằng khi người dân phải tự xử lý xung đột! Như vụ này vì trộm 1 con chó mà chủ chó quyết định tước đoạt 2 mạng người chỉ trong vài giây. Trong khi một chị doanh nhân người Hoa cướp của VN quy ra chó không biết là bao nhiêu triệu con, nhưng nâng lên đặt xuống chán chê các cơ quan hành pháp mới dè dặt đề nghị 1 án tử! :D Luật pháp quốc gia có nghiêm khắc tới đâu cũng tốt hơn là để người dân tự xử lý với nhau bằng luật rừng!

Thắng Formosa

Xe tăng
Cậu chủ oto không liên quan j đến 2 con chó kia.

Theo thông tin ban đầu, tối 25/3, Đạt nhậu với nhóm bạn tại nhà. Sau khi nhậu, Đạt lái ô tô 7 chỗ chở theo N.H.T (27 tuổi) và H.V.B (43 tuổi, ngụ cùng địa phương) chạy trên đường nông thôn.

Khi đến đoạn thuộc ấp Bình Hòa, xã Bình Thạnh Trung, huyện Lấp Vò (Đồng Tháp), ô tô này va chạm với xe máy chở N.T.Q (43 tuổi, ngụ phường 2, thành phố Sa Đéc, tỉnh Đồng Tháp) và C.T.V (32 tuổi, ngụ huyện Lai Vung, tỉnh Đồng Tháp).

Cú va chạm mạnh khiến hai người đi xe máy tử vong tại chỗ, còn xe máy và ô tô hư hỏng nhiều.
=> Nếu vậy thì cậu chủ sẽ đối mặt với 2 tình huống
TH1 : Lái xe vượt ẩu tông chết 2 người + trong người có nồng độ cồn.
TH2 : Cố ý giết 2 người trong trạng thái ko tỉnh táo.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Hậu quả vừa vừa thôi bác XSim.
Cứ tạm tính, 2 bạn chộm đáng kính đã trộm độ 2000 con chó, đã từng xiên vài chủ chó vài nhát, như bác Hastamanana miêu tả, thì tôi thấy Hậu quả nó bé lại rất nhiều.
Cứ cho là con số 2000 của bác tạm gọi là có cơ sở đi, thì em mạnh dạn đoán bạn này bắt khoảng 1800 con ngoài đường, và ngứa nghề bắt thêm 200 con trong nhà. 1800 phi vụ đầu tiên thì em cho là có công với xã hội, 200 bạn kia thì tất nhiên là cướp rồi, có hại, nhưng đem cân đo với 1800 việc tốt trước đó thì chưa biết thế nào :D

Còn xiên chủ chó trước đó thì bác hơi võ đoán, em dự không bạn nào xiên chủ chó mà còn ung dung hành nghề tiếp được đâu.

Tóm lại với em thì các bạn trộm chó có công giúp lập lại trật tự xã hội cụ ạ :D

tqt77

Xe điện
Ở quê ngoại nhà e, trộm chó nó lấy chó, chủ chó ngăn cản là nó đập cho luôn, nhìn nó lấy đành chịu. Về sau cũng có một đội tự phát để chống lại bọn nó, nhưng cơ bản chúng nó rất hung hăng
khi bác thấy chó thả rông và ị bậy lung tung, bác sẽ muốn có bọn trộm chó ở đó, kiểu xông vào nhà bắt chó em thấy rất ít.

temuchin

Xe tải
Bổ sung cái gì? bổ sung cái "..được cho là có cả súng dao kéo thương kích đại đao ớt bột" đi xem nào.
Mạng người là quan trọng nhất, có thể bắt bọn trộm nhưng ông nhậu rồi ông dùng nguyên con xe 7 chỗ to như thế để ép chết 2 mạng người , ông có quyền đó à. Biết trộm chó cũng không ra gì, nhưng đây là 2 mạng người, có cần hả hê thế không?
Chuẩn, kể cả nó trộm chó có vũ khí. Bị công an bắt nó chỉ đi tù. Ông lái xe tông chết nó thì đúng là mang tội giết người rồi còn gì. Nếu không xử chung thân thì vô pháp quá!

piu trờ neo

Xe đạp
Chủ chó khả năng cao là tử hình rồi. Sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ là xe ô tô, cố ý, gây chết nhiều người. Tình tiết này mà không tử hình mới lạ.
em thấy trong tuần này mà 2 vụ dùng ô tô làm hung khí tấn công người khác,
ô tô ngày càng nguy hiểm !@@

nq19832005

Xe buýt
Nói chung vấn đề vẫn ở chỗ xử lý hành vi trộm chó chưa đạt đến điểm cân bằng. Xử lý mạnh tay thì bất công với bên ăn trộm, vì con chó giá trị tầm trên dưới 1tr xử lý hành chính là đúng luật rồi. Xử lý đúng luật lại bất công với người nuôi chó, không giống như tài sản 1tr khác mất là thay thế được luôn, con chó thì kỳ công hơn nhiều! :D

Từ sự thiếu công bằng đó nên chủ chó xác định tóm được trộm chó là phải thay "trời" hành đạo cho bọn trộm chó sợ. Trộm chó cũng xác định bị tóm thì không chết cũng thành tật nên sẵn sàng cho chủ nhà vài nhát dao. Như vậy là chỉ vì một con chó mà con người có thể giết nhau chỉ vì sự thiếu công bằng(hay cân bằng) của luật pháp!
Em thì thấy không có vấn đề gì từ góc độ quy định của luật pháp. 01 con chó có thể dưới 1-2tr nhưng có tình tiết tăng nặng là phạm tội có tổ chức (trộm chó thường đi 2 người), thực hiện nhiều lần (không chứng minh được đã làm nhiều lần thì các anh áo vàng có nghiệm vụ bắt khai nhận), có tính chất chuyên nghiệp... Do vậy hoàn toàn có thể áp vào khung hình sự, có phạt tù từ 2-7 năm.

Quay trở lại góc độ của chủ chó, việc "thay trời hành đạo" hay nhiều người xúm vào tranh thủ đánh hôi (dân mình đặc biệt còn có cái tính thích đánh hôi nữa, nhà chưa từng bị trộm chó hay chả có chó cũng nhảy vào đánh hôi :D), dù lý giải là quý chó hay do lúc đó bột phát lên, thì bản chất sâu thẳm của các hành động này cũng là sự thiếu nhân tính, và dân trí thấp, coi con chó hơn con người.

Để giải quyết vấn nạn này, như đã trình bày, quy định của pháp luật đã có, giờ cần ý chí thực hiện pháp luật của cơ quan chức năng: mạnh tay áp khung hình sự với bọn trộm chó, triển khai 1 vài chiến dịch truy quét trước và răn đe các đối tượng thường xuyên (thông qua lực lượng công an khu vực), tiến tới ra thêm quy định quản lý nguồn gốc các cơ sở chế biến và nhà hàng có bán thịt chó (tương tự thịt thú rừng).

Chỉnh sửa cuối:

samoclan

Xe điện
Em thì thấy không có vấn đề gì từ góc độ quy định của luật pháp. 01 con chó có thể dưới 1-2tr nhưng có tình tiết tăng nặng là phạm tội có tổ chức (trộm chó thường đi 2 người), thực hiện nhiều lần (không chứng minh được đã làm nhiều lần thì các anh áo vàng có nghiệm vụ bắt khai nhận), có tính chất chuyên nghiệp... Do vậy hoàn toàn có thể áp vào khung hình sự, có phạt tù từ 2-7 năm.

Quay trở lại góc độ của chủ chó, việc "thay trời hành đạo" hay nhiều người xúm vào tranh thủ đánh hôi (dân mình có cái tính thích đánh hôi nữa), dù lý giải là quý chó hay do lúc đó bột phát lên, thì bản chất sâu thẳm của các hành động này cũng là sự thiếu nhân tính, và dân trí thấp, coi con chó hơn con người.

Để giải quyết vấn nạn này, như đã trình bày, quy định của pháp luật đã có, giờ cần ý chí thực hiện pháp luật của cơ quan chức năng: mạnh tay áp khung hình sự với bọn trộm chó, triển khai 1 vài chiến dịch truy quét trước và răn đe các đối tượng thường xuyên (thông qua lực lượng công an khu vực), tiến tới ra thêm quy định quản lý nguồn gốc các cơ sở chế biến và nhà hàng có bán thịt chó (tương tự thịt thú rừng).
Bọn chôm nó có đọc luật đâu

samoclan

Xe điện
Vụ này ko đơn giản đâu cụ, kn sau nhiều năm tham gia điều tra án điểm, vv ko chỉ dừng lại ở tông xe, mà còn 1 nhóm người nữa tham gia buộc chân nạn nhân lên hàng rào. Cụ để ý, tay nạn nhân k chống xuống đất, lại đang hốt hoảng sao có thể dựng 1 chân lên trời khó như ảnh được. Cao thủ đại nội vũ trụ cũng k thể dựng chân ở tư thế kia dc
Bị tung lên rồi móc vào hàng rào

samoclan

Xe điện
Có cách nào hạn chế cái nạn trộm chó không các cụ nhỉ. Em nghĩ bên CA mà làm quyết liệt là cũng giải quyết được vấn nạn này chứ ạ.
Xê A lại ko thích quyết liệt các vụ cẩu tặc này cơ

HTlangtu

Xe điện
Bác thử coi đấy không phải là con chó, bác ạ, vì như thế, cái thằng cẩu tặc tự xưng là người, nó có vẻ cao nhớn vĩ đại hơn.

Cứ coi đấy là cái "Tài sản hợp pháp và có giá trị nhớn" đi bác, thì việc bảo vệ mớ tài sản ấy bằng cách tông thẳng vô đồng chí cẩu trộm kia, nó dễ giải thích hơn.
Vâng, e hiểu ý cụ
Nhưng nghĩ cảnh bọn nó bị đốt chết cháy đen thui, hoặc chết treo như 2 cu kia cũng thảm, dẫu gì nó cũng hình hài 1 con người, tâm tính do trời....xin phép cụ, e làm phật online 2' :P

Song nghĩ cảnh nó dí điện con chó rồi tấn công người dân (có cả quả dân thiệt mạng oan) lại nghĩ cái chết này cũng là do chúng nó chọn thôi. Chỉ là trước hay sau nếu còn "yêu nghề"

nq19832005

Xe buýt
Vụ này ko đơn giản đâu cụ, kn sau nhiều năm tham gia điều tra án điểm, vv ko chỉ dừng lại ở tông xe, mà còn 1 nhóm người nữa tham gia buộc chân nạn nhân lên hàng rào. Cụ để ý, tay nạn nhân k chống xuống đất, lại đang hốt hoảng sao có thể dựng 1 chân lên trời khó như ảnh được. Cao thủ đại nội vũ trụ cũng k thể dựng chân ở tư thế kia dc
Cụ lại thuyết âm mưu rồi. Chả ai đủ gan để làm việc đó. Lại còn là 1 nhóm người nữa chứ.
Mà đủ gan thì cũng không dốt tới mức động vào người chết để mà liên đới.

peachx

Xe đạp
Ôi các bác ơi, làm gì có trộm chó nào ở đây; chúng nó là cướp đó. Vào tận nhà cướp chó, bắn điện lôi chó qua cổng, chủ gặp bị xiên đâu có thiếu?
Vấn đề không phải là “chó quyền” mà là tụi này vô cùng nguy hiểm. Người dân bức xúc bao năm nay nhưng chính quyền thậm chí còn ko muốn giải quyết thì dân ng ta căm phẫn thôi.
Cứ phạt 50 củ/ con. 20 củ bồi thường chủ chó thì bố bảo cũng ko dám cầm dao, súng điện đi cướp chó.