Chú ý, chú ý, chú ý:Cùng nhau trao đổi vấn đề đỗ xe ở Hà Nội

kstuan198

Xe tải
Gần đây, trên các báo mạng và các diễn đàn có nói về quyết định của UBND TP Hà Nội về việc thu hồi giấy phép các điểm trông giữ xe ở 262 tuyến phố tại 9 quận nội thành bị cấm trông giữ xe gồm: quận Hoàn Kiếm (76 đường phố), Ba Đình (52 đường phố), Hai Bà Trưng (20 đường phố), Đống Đa (35 đường phố), Cầu Giấy (29 đường phố), Thanh Xuân (27 đường phố), Tây Hồ (15 đường phố), Long Biên (2 đường phố), Hoàng Mai (6 đường phố). Tôi thấy nhiều người còn chưa hiểu lắm và thắc mắc là phải gửi xe ở đâu. Tôi xin phép được đưa ra vài ý kiến cùng mọi người thảo luận nhé.
Phải hiểu rằng đây là quyết định thu hồi giấy phép các điểm trông giữ xe, do đó nếu bác nào muốn đỗ xe thì phải tuân theo:
1. Luật giao thông đường bộ, cụ thể là: Nếu tại các tuyến phố bị cấm trông giữ xe không có biển cấm đỗ cấm dừng thì có thể đỗ được. (Em gửi file chi tiết 262 tuyến phố: http://www.mediafire.com/?4rlsl3m7zodxvca ).
2. Tuyến phố đó không thuộc 56 tuyến phố theo Quyết định 2053 năm 2008 (Em gửi file chi tiết 56 tuyến phố:http://www.mediafire.com/?1c1zpbr18bmrimz), đó là các tuyến phố văn minh: không đỗ xe, không buôn bán kinh doanh dưới lòng đường vỉa hè. (Mà em nhớ không nhầm là có Bác kiện xxx Cầu giấy vì đỗ xe ở đường Xuân Thủy, nhưng sau đó thua kiện vì ở đó tuy không có biển cấm đỗ cấm dừng nhưng là tuyến phố văn minh theo Quyết định 2053).
Vì vậy các Bác lên in ra 2 file trên để trên xe, để có thể đối chiếu cung đường mình đi và có thể bật lại xxx (vì nhiều bác xxx cũng chưa hiểu quyết định của UBND TP Hà Nội về việc thu hồi giấy phép các điểm trông giữ xe ở 262 tuyến phố, các bác cứ nghĩ là cấm đỗ).

dinhviethunghp

Xe buýt
Em thấy kể ra việt nam mình cũng lạ, luật thua lệ. Ai có thể nhớ từng ấy tên phố. Thay vào đó cắm một biển báo có hơn k.

kstuan198

Xe tải
Sao nhiều bác vào xem lại không cho ý kiến gì nhỉ? 2 file của em có hữu ích hay không?

dinhviethunghp

Xe buýt
Em thấy file của bác in ra ghi rõ là trong 262 tuyến phố đó đại đa số là cấm cả dừng cả đỗ. Một số ít là cấm dừng thôi. Bác xem lại xem nhé.

hoangtaito

Xe hơi
Phố Lò Đúc chiều từ ngã 5 Phan chu Trinh đi Trần khát Chân không có biển cấm mà vẫn bị kéo xe liên tục, khách vào ăn phở 13 Lò Đúc liên tục bị xích, mặc dù đưa đủ lí do là ko có biển cấm chúng nó vẫn tóm

kstuan198

Xe tải
Gửi bạn dinhviethunghp.
File có 262 tuyến phố là chỉ rõ là phố không tổ chức trông giữ xe. Có phố cấm trông xe dưới lòng đường, có phố cấm trông xe cả hè và lòng đường.

vam

Xe buýt
2. Tuyến phố đó không thuộc 56 tuyến phố theo Quyết định 2053 năm 2008 (Em gửi file chi tiết 56 tuyến phố:http://www.mediafire.com/?1c1zpbr18bmrimz), đó là các tuyến phố văn minh: không đỗ xe, không buôn bán kinh doanh dưới lòng đường vỉa hè. (Mà em nhớ không nhầm là có Bác kiện xxx
vốt ka cụ, em tìm cái 56 tuyến phố văn minh mãi chả thấy ở đâu. Giờ có rồi lôi ra học thuộc như học bảng cửu chương vậy có gì còn tự tin cãi nhau với xxx. #:-s

Hungm76

Xe tải
Theo em nghĩ các cụ phải hiểu đây là một đợt ra quân nhằm mục đích giảm ùn tắc giao thông nội đô. Các cụ đọc cái công văn mới thấy hết được ạ, đừng chỉ nhìn vào cái list kèm theo cv mà nhầm tưởng là chỉ thu hồi giấy phép trông giữ xe ạ, thùy linh đây http://www.otofun.net/threads/327893-danh-sach-262-tuyen-pho-cam-mo-diem-trong-giu-xe-theo-cong-van-796-ubnd-gt. Mục 3 của cv nói rất rõ việc xử lý kiên quyết xe vi phạm dừng đỗ là kéo về bãi. Các cụ cũng chẳng thể căn cứ vào cái quy định các tuyến phố văn minh để cãi được đâu ạ. Cùng một cấp thẩm quyền ra quyết định, cùng một loại vb trong một lĩnh vực thì vb sau phủ quyết vb trước đó. Mục đích của đợt ra quân này là phải làm giảm ùn tắc gt nội đô nên lực lượng chức năng làm kiên quyết, qua mấy ngày các cụ có thể thấy hiệu quả của nó. Thôi thì vì lợi ích chung của HN mà phải hi sinh lợi ích cá nhân thôi các cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

kstuan198

Xe tải
Trả lời bác Hungm76 thế này:
1. Theo đường link của bác em có đọc được mục 3 như sau: Sở Giao thông vận tải chỉ đạo Thanh tra Giao thông vận tải phối hợp với Công an Thành phố để kiểm tra, xử lý vi phạm việc dừng, đỗ xe sai quy định, tổ chức kéo xe vi phạm về các bãi tập kết để đảm bảo an toàn giao thông.. Diễn giải như sau: vi phạm việc dừng, đỗ xe sai quy định là đỗ xe ở biển cấm đỗ, cấm dừng, tuyến phố văn minh chứ không phải cứ đỗ, dừng là vi phạm. Cụ thể là tuân theo luật giao thông và Quyết định 2053 năm 2008.
2. Cũng theo link này của bác cũng thể hiện tại mục 1 là:Thực hiện thu hồi giấy phép trông giữ phương tiện xe đạp, xe mô tô, ô tô trên vỉa hè, lòng đường đợt 1 (chi tiết theo biểu mẫu đính kèm). Tức là 262 tuyến phố mà bác đã đính kèm cùng trong link của bác đó còn gì.

emist

Đi bộ
Xin hỏi các bác 1 vấn đề như thế này: một tuyến phố đều nằm trong danh sách 56 và 262 tuyến phố nêu trên nhưng không có biển: cấm đỗ, cấm dừng thì ô tô có được phép đỗ, dừng ở đó không? xin cảm ơn!

kstuan198

Xe tải
Xin hỏi các bác 1 vấn đề như thế này: một tuyến phố đều nằm trong danh sách 56 và 262 tuyến phố nêu trên nhưng không có biển: cấm đỗ, cấm dừng thì ô tô có được phép đỗ, dừng ở đó không? xin cảm ơn!
Không được đỗ đâu bác, vì danh sách 56 tuyến phố là quan trọng nhất.
Mấy hôm nay em để ý rồi thấy trên các phố (262 phố), một vài phố trước đây có biển P là nơi trông xe, nhưng nay bị dỡ đi cắm là biển cấm đỗ cấm dừng.
Các bác lưu ý và hiểu nhanh thế này:
1. 56 tuyến phố thì không phải cắm biển cấm đỗ cấm dừng.
2. 262 phố nếu muốn cấm đỗ cấm dừng thì phải cắm biển.

emist

Đi bộ
2. 262 phố nếu muốn cấm đỗ cấm dừng thì phải cắm biển.: em hiểu thế này có đúng không: nếu không có biển thì đỗ dừng thoải mái hả bán???

Tribute

Xe container
Sao nhiều bác vào xem lại không cho ý kiến gì nhỉ? 2 file của em có hữu ích hay không?
Thưa cụ, người tham gia giao thông tuân theo biển báo, quy định của Luật GTĐB chứ không có nghĩa vụ thực hiện mấy cái văn bản kia. Mấy cái văn bản chỉ đạo đó là dành cho các cơ quan quản lý GT của HN phải thực hiện cho đúng Luật giao thông. Hô hào học thuộc mấy cái danh sách đó chẳng khác nào hô hào chống lại Luật Giao thông. Thử hỏi cụ là mỗi tỉnh, TP tự ban hành hàng loạt các văn bản kiểu đó để điều tiết giao thông thì sẽ có hàng triệu tuyến phố cấm dừng đỗ trên cả nước này cụ có nhớ nổi không.

hn03

Xe điện
Nhiều lúc chẳng muốn gửi, tìm cái chỗ đỗ xe cũng khó. hic hic

kstuan198

Xe tải
Thưa cụ, người tham gia giao thông tuân theo biển báo, quy định của Luật GTĐB chứ không có nghĩa vụ thực hiện mấy cái văn bản kia. Mấy cái văn bản chỉ đạo đó là dành cho các cơ quan quản lý GT của HN phải thực hiện cho đúng Luật giao thông. Hô hào học thuộc mấy cái danh sách đó chẳng khác nào hô hào chống lại Luật Giao thông. Thử hỏi cụ là mỗi tỉnh, TP tự ban hành hàng loạt các văn bản kiểu đó để điều tiết giao thông thì sẽ có hàng triệu tuyến phố cấm dừng đỗ trên cả nước này cụ có nhớ nổi không.
Thế thì Bác đọc tạm cái này nhé: http://dantri.com.vn/c20/s170-517470/cong-dan-dau-tien-kien-csgt-thua-chung-cuoc.htm, trong đó có đoạn:
Ông Đông cho rằng mình không sai khi rẽ từ đường Phan Văn Trường vào đường Xuân Thủy, đã quan sát và không hề thấy biển cấm đỗ xe. Trong khi đó, CA quận Cầu Giấy cũng khẳng định mình làm đúng luật vì tuyến đường Xuân Thủy – Cầu Giấy nằm trong số 56 tuyến phố văn minh cấm để xe đạp, xe máy, ô tô trên hè phố, lòng đường theo quyết định 2053 của UBND TP.Hà Nội. Biển cấm đỗ đã được cắm ở đầu đường.
Nếu bác thấy bất mãn thì đừng sống ở Việt Nam nữa nhé. Việt Nam là thế mà........

Tribute

Xe container
@cụ kstuan198: Cụ nên đọc nhiều vào, ít nhất cũng đọc kỹ các bài viết trên diễn đàn này rồi hãy phát biểu.

buu

Xe hơi
2. 262 phố nếu muốn cấm đỗ cấm dừng thì phải cắm biển.: em hiểu thế này có đúng không: nếu không có biển thì đỗ dừng thoải mái hả bán???
Có biển thì ko được đỗ, còn không biển thì cứ đỗ còn nằm trong 262 cái kia thì xxx cứ cẩu đi thôi :D

Su75

Xe tải
Trả lời bác Hungm76 thế này:
1. Theo đường link của bác em có đọc được mục 3 như sau: Sở Giao thông vận tải chỉ đạo Thanh tra Giao thông vận tải phối hợp với Công an Thành phố để kiểm tra, xử lý vi phạm việc dừng, đỗ xe sai quy định, tổ chức kéo xe vi phạm về các bãi tập kết để đảm bảo an toàn giao thông.. Diễn giải như sau: vi phạm việc dừng, đỗ xe sai quy định là đỗ xe ở biển cấm đỗ, cấm dừng, tuyến phố văn minh chứ không phải cứ đỗ, dừng là vi phạm. Cụ thể là tuân theo luật giao thông và Quyết định 2053 năm 2008.
2. Cũng theo link này của bác cũng thể hiện tại mục 1 là:Thực hiện thu hồi giấy phép trông giữ phương tiện xe đạp, xe mô tô, ô tô trên vỉa hè, lòng đường đợt 1 (chi tiết theo biểu mẫu đính kèm). Tức là 262 tuyến phố mà bác đã đính kèm cùng trong link của bác đó còn gì.
bác cho em hỏi trong cái danh sách 262 tuyến phố đấy ví dụ như khương trung, em đỗ trên vỉa hè được không?

kstuan198

Xe tải
bác cho em hỏi trong cái danh sách 262 tuyến phố đấy ví dụ như khương trung, em đỗ trên vỉa hè được không?
Khương Trung thuộc tuyến phố văn minh theo quyết định 2053 năm 2008, do đó cấm đỗ xe trên lòng đường và vỉa hè cho dù không có biển cấm đỗ cấm dừng.
Cũng theo quyết định này Quận Thanh Xuân có thêm phố Nguyễn Huy Tưởng.
262 tuyến phố đang bàn luận, chỉ liên quan đến cấm trông giữ xe thôi.